โอนเงินกลับเมืองไทยเจอชาร์ตอีกแล้ว40ฟรังค์

Previous topic - Next topic

เทวี

สวัสดีค่ะป้าปอลและพี่ๆทุกคน เทวีเพิ่งส่งเงินไปเมืองไทยคราวนี้ไปส่งที่ธนาคารมิโกรเองเลย ตอนแรกเสียค่าส่ง 7 ฟรังค์ และหลังจากนั้นอีก1อาทิตย์มีบิลแจ้งมาต้องเสียอีก40 ฟรังค์ รวม47 ฟรังค์ซึ่งผิดปกติและเทวีหาสาเหตุไม่ได้โทรไปสำนักงานใหญ่ที่ธ.กรุงเทพในเมืองไทยเขาก็แจ้งว่าทางกรุงเทพไม่ได้เรียกเก็บอยู่ที่การสั่งจ่ายตอนแรกของธ.ที่เราส่งก็คือมิโกร ทางมิโกรก็แจ้งว่าเขาไม่เรียกเก็บ โอ๊ยงงจริงๆ กะว่าจะให้แม่เปลี่ยนธนาคารแล้ว มีใครแนะนำได้บ้างค่ะ ส่งธนาคารกรุงศรีอยุธยาดีไหมเสียค่าบริการเท่าไหร่คะ แล้วตอนส่งส่งยังไงใช้อะไรในการส่งเป็นรายละเอียด ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0114 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เราด้วย

สวัสดีคะ ขอเราก็เคยเจอ แต่ของเราส่งทางเนต์นะ ส่งไปแบงค์กรุงเทพที่ต่างจังหวัด เราส่งไป 10000 บาท  แบงค์กรุงเทพคิดค่าบริการ 600 บาท และ ค่าส่งทางเนต์ อีก 20 ฟรัง รวมแล้วเป็นเงิน 1200 ตอนนี้ก็เลยไม่ส่ง และไม่ใช้บริการอีกเลย แพง..

pall

สวัสดีค่ะคุณ เราด้วย  

สวัสดีจ๊ะเทวี
 ป้าส่งเงินแบบE-Bank
 ส่งกับUBS Bank...ป้าเสียค่าส่ง5ฟรังก์
 และส่งผ่านธนาคารไทยพาณิชย์
 และส่งมาตลอดไม่เห็นมีใบมาเก็บเงินเพิ่มแบบของเทวีเลย
 อ่านแล้วงงมากจริงๆ...

เทวี

ป้าพอลส่งกับยูบีเอส ต้องมีการเปิดบัญชีธนาคารกับยูบีเอสก่อนไหมคะ หรือว่าไปส่งที่ธนาคารได้เลย ต้องทำยังไงบ้างคะรบกวนหน่อย

ศักดา

สวัดดีครับ คุณเทวี
 ตอนเทวี ส่งโอนเงิน ลืมใส่ระหัสของธนาคารคือ Swift code หรือเปล่า เพราะผมก็เคยส่งเงินผ่านทางธนาคาร มิโกรเช่นกัน และมื่อตอนต้นปีนี้ทางธนาคารก็ได้มีจดหมายมาแจ้ง แล้วว่าเริ่มปีนี้ถ้าโอนเงินไปต่างประเทศจะต้องใส่ระหัสนี้ด้วย ไม้งั้นจะต้องเสียค่าธรรมเนียมเพิ่มอีก
 ระหัสนี้สามารถ ดูได้จากเนต ของธนาคารที่เราจะโอนเงินไป หรือว่าสอบถามโดยตรงเลยก็ได้

ในจดหมายที่แจ้งให้เทวี เสียค่าธรรมเนียมเพิ่มนั้นเขาแจ้งหรือเปล่าละว่าเสียค่าอะไร เพราะปกติเสียแค่ 7 ฟรังเท่านั้นเอง

pall

สวัสดีจ๊ะเทวี
 เทวีต้องมีปัญชีของUBS Bank...
 อย่างที่เทวีเข้าใจ...ต้องเปิดปัญชีฝากเงินที่นี่
 ถ้าเทวีมีบัญชีของUBS Bank...แล้ว
 เทวีก็ทำการส่งเงินผ่านNet..ด้วยตนเอง
 อย่าให้คนในธนาคารทำให้
 ธนาคารแต่ละแห่งจะมีตู้จัดบริการให้ลูกค้า
 ...สำหรับกดเงิน(เบิกเงินใช้)
 ...สำหรับจ่ายบิลต่างๆไม่ต้องไปจ่ายที่Post
 ..สำหรับส่งเงินภายในและนอกประเทศทางNet

**การส่งเงินทางNet**
 เทวีก็จัดการทำการส่งเงินเข้าบัญชีของคนทางเมืองไทย
 หลังจากนั้นก็ทำการcopy...เครื่องจะcopy
 กระดาษออกมาให้เรากดเก็บไว้เป็นหลักฐาน
 และทางธนาคารจะมีจดหมายออกมาให้เราว่าเราส่งเงิน
 ผ่านบัญชีมาให้เราตรวจสอบ
 การส่งเงินแบบนี้เพียง2หรือ3วันคนทางเมืองไทยได้รับเงินเรียบร้อย
 ป้าเคยส่งไปจ่ายเงินให้โต้งสำหรับค่าเช่านเนื้อที่โฮมเพจ
 โต้งได้รับวันเดียวเอง

**ถ้าทำไม่เป็น**
 ไปแจ้งบอกคนในนั้นเขาจะออกมาช่วยเราเขียน
 และทำอย่างไรบ้าง
 เทวีก็จำเอาไว้สำหรับทำเองคราวต่อไป
 ป้าหวังว่าคงช่วยเทวีได้ไม่มากก็น้อยนะจ๊ะ
 **อ้อเคยสอบถามเกี่ยวกับการฝากเงินบัญชี
 เขาบอกว่าอย่างน้อยประมาณ500สวิสฟรังก์
 ไม่ทราบว่าเหมือนกันทุกแห่งหรือเปล่า
 ถ้าเทวีจะทำการฝากอย่าลืมใบสำคัญAusweiss

ศักดา

ลืมบอก ว่าอย่าส่งเงินเป็นสกุลไทยเด็ดขาด เพราะว่าจะต้องเสียค่าธรรมเนียมอัตราแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศเพิ่มขึ้นอีก ส่งเป็นสวิสฟรัง แล้ว พอคนรับที่อยู่เมืองไทยก็จะได้รับตามอัตรา เงินไทยเอง
 เพราะเคยสั่งซื้อของ จากเยอรมัน เป็นเงิน ยุโรป เสียมาแล้ว 20 ฟรังเช่นเดียวกัน เลยได้บทเรียนราคานี้ไป...

pall

สวัสดีค่ะคุณศักดา
 เขียนสวนกันเพิ่งเห็นว่าคุณเข้าตอบ
 ขอขอบคุณแทนเทวีด้วยค่ะ
 สำหรับข้อมูลการส่งเงินของมิโกร
 ป้าไม่มีบัญชีของมิโกรจะส่งเงินทางUBS Bank
 เลยไม่ทราบว่าของมิโกรจะต้องมีSwift code
 ของUBS Bankป้าไม่เคยใช้Swift code
 ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ