มาอยู่สวิสแบบเจ้าบ้านเรียนเชิญมา

Previous topic - Next topic

นันท์

สวัสดีครับป๋า pall  ผมจะเรียนถามป๋าพอลว่าแฟนของน้ารับรองผมขึ้นไปอยู่ที่สวิสผมจะอยู่ได้นานเท่าไรถึง 1 ปีไหม?แล้วถ้าผมอยากที่จะอยุ่ต่อไปเลยจะได้ไหม?และได้ วีซ่าแบบไหน? แล้วผมจะได้ใช่วีซ่าแบบเบไหม? แล้วที่ผมเคยอ่านคือถ้าไม่ได้แต่งานกับคนสวิสแล้วได้ใช้พาสเบครบ 5 ปี มีสิทธิ์ยืนเรื่องขอสัญชาติใช่ไหมครับ? แฟนน้าผมอยู่เขตบาเซิลอะครับ ขออยากไหม? ( แต่ผมขอเล่าเรื่องเกี่ยวกับตัวผมให้ป๋าฟังก่นนะครับ ที่แรกแฟนน้าผมจะรับผมเป็นบุตรบุญธรรม และผมอายุได้ 19 ปีแล้ว แต่แฟนน้าผมอายุ 45 แล้วแต่ผมเคยอ่านว่าต้องรับเด็กอายุไม่เกิน 18 ปีแต่น้าผมบอกว่าเราเคยมีรูปตอนที่ผมยังเด็กสามารถเอาไปเป็นขออ้างได้ในการขอรับเป็นบุตร แล้วน้าผมบอกว่าแล้วทําไหมเมืองไทยยังรับกันเป็นบุตรได้เลยทั้งๆที่อายุเกิน 20 กันแล้ว น้าบอกว่ามันต้องมีกฎหมายยอมรับสิ ผมเลยอยากให้ป๋าพอลช่วยผมหน่อยคับ) ตอบคําถามที่ละข้อนะครับป๋าพอล  ขอบคุณครับที่กรุณา

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0113 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณนันท์
 ขอตอบคำถามของคุณเลยนะคะ
 **คำถาม**
 มาอยู่สวิสแบบเจ้าบ้านเรียนเชิญมา
 ผมจะเรียนถามป๋าพอลว่าแฟนของน้ารับรองผมขึ้นไปอยู่ที่สวิส
 ผมจะอยู่ได้นานเท่าไรถึง 1 ปีไหม?

**คำตอบ**
 การขอวีซ่าประเภทเยี่ยมญาติ (Visa for Visitors)
 มีกำหนด3เดือนเท่านั้นค่ะแต่ถ้าคุณอยากจะอยู่ต่อ
 คุณสามารถทำเรื่องยื่นขอได้
 ถ้าวีซ่าหมด ก็ต้องออกไปนอกประเทศสวิตฯมีกำหนด1เดือน
 แล้วเข้ามาใหม่ขอวีซ่าอยู่ต่อไปอีก..
 **แต่ก็มีคนขอวีซ่าอยู่ต่อได้โดยที่ไม่ต้องออกนอกประเทศ....
 (เหตุผลข้อนี้ป้าให้คำตอบคุณไม่ได้ว่าทำไม..ถึงทำได้เขา)
 ไม่แน่อาจจะโชคดีก็ได้ถ้าเขตที่อยู่ไม่เข้มงวด
 และมีเหตุผลที่ต้องการอยู่ต่อ(อันนี้สำคัญต่อการตัดสินใจของเจ้าหน้าที่)....
 **ดังนั้นถ้าคุณต้องการอยู่ต่อ**
 และคุณไม่ต้องการออกไปอยู่นอกประเทศ1เดือน
 คุณลองเขียนยื่นคำร้อง..มีเหตุผลที่คิดว่าสำคัญ
 ที่เจ้าหน้าที่ยอมรับฟังและเห็นด้วยไม่แน่คุณอาจจะ
 สามารถต่อวีซ่าอยู่ต่อไปอีกได้

**คำถาม**
 และได้ วีซ่าแบบไหน? แล้วผมจะได้ใช่วีซ่าแบบเบไหม?
 **คำตอบ**
 คุณจะได้รับใบพำนักL...ค่ะ
 ไม่เกี่ยวกับวีซ่า...ใบพำนักเป็นใบแสดงให้รู้ว่า
 คุณพำนักอยู่ในสวิตฯอย่างถูกต้องตามกฎหมาย
 ถ้าคุณสนใจลองเข้าไปแวะอ่านดูที่นี่นะคะ

http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0057&board=stories_life

ถ้าเปิดดูไม่ได้คุณกดไปที่ห้องหมายเลข2
 ความรู้ต่างๆและการใช้ชีวิตในสวิตฯ Webboard
 หน้า2....
 หัวข้อ 0057 <<<…Switzerland…กับใบพำนัก...>>>

**คำถาม**
 แล้วที่ผมเคยอ่านคือถ้าไม่ได้แต่งานกับคนสวิสแล้วได้ใช้พาสเบครบ 5 ปี
  มีสิทธิ์ยืนเรื่องขอสัญชาติใช่ไหมครับ?
 **คำตอบ**
 ขึ้นอยู่ว่าคุณมาอยู่ที่นี่ในฐานะอะไร
 คนต่างชาติที่อาศัยพำนักในสวิตฯ
 จะต้องอยู่ตั้งแต่10ปีขึ้นไปและบวกจำนวนปี
 ที่เขตที่ตนพำนักอาศัยอยู่จึงจะมีสิทธิยื่นขอสัญชาติได้
 และใบพำนักจะเป็นใบพำนักC

**คำถามเกี่ยวกับการรับรองบุตรบุญธรรม**
 เกี่ยวกับเรื่องนี้ยอมรับค่ะว่าป้าไม่มีความรู้มากนัก
 และความเข้มงวดจะไม่เหมือนกันทุกรัฐ
 เขตที่น้าคุณอยู่ค่อนข้างจะเข้มงวดด้วย
 และเกี่ยวกับภาพถ่ายที่คุณบอกมาคิดว่าคงไม่ใช่หลักฐานที่มั่นคงมากนัก
 เพราะการรับรองบุตรบุญธรรมของสวิตฯขึ้นอยู่กับปัจจัยและหลักฐาน
 ความมั่นคงที่ถูกต้องและมีน้ำหนักความพร้อม..ทางด้านที่อยู่อาศัย..
 ปัจจัยอื่นๆไม่ว่าจะเป็นการทำงาน...ความมั่นคงทางด้านเงินทอง..และอื่นๆอีกมากมาย
 อายุคุณ19ปีถ้าแหนของน้าคุณมีความพร้อมมากมายทุกๆด้านตามที่เขาต้องการ
 ลองเสี่ยงทำเรื่องขอรับรองบุตรบุญธรรมมา
 (เป็นความคิดเห็นของป้าเองนะคะ)...
 หวังว่าพอจะเป็นคำตอบที่ช่วยคุณได้บ้างไม่มากก็น้อย

รอคนที่มีความรู้และมีประสบการณ์คนอื่นๆเข้ามาช่วยตอบ
 ให้ความรู้และคำแนะนำที่ถูกต้องแม่นยำดีกว่านะคะ
 ขอขอบคุณสำหรับคำตอบทุกๆคำตอบค่ะ

คิม

คุณนันท์มีหลายชื่อจังครับ กระทู้ก่อนหน้านี้ใช้ชื่อสุชาติ อายุ ยี่สิบ
 ตอบกระทู้ใช้สุชิน

ตอนนี้ใช้นันท์ อายุ สิบเก้า เอาให้แน่ครับ เดี๋ยวป้าพอลงงตอบไม่ถูก

ทำไมไม่ให้น้ารับเป็นบุตรบุญธรรมหล่ะครับ น่าจะง่ายกว่า แล้วก็ทำเรื่องมาจากเมืองไทยในฐานะบุตรของน้า ไม่ใช่บุตรของแฟนน้า

นันท์

ทําเรื่องยังไงละครับถ้าให้น้ารับเป็นบุตบุญธรรมได้ด้วยหรือครับ ถ้าน้ารับเป็นบุตรบุญธรรมแล้วจะต้องยืนเรื่องกับสถานทูตสวิสยังไงเพราะว่าน้าไม่ทํางานอย่างเป็นหลักเป็นฐานเพียงแต่น้าได้สัญชาติสวิสต้องนานแล้ว  ช่วยน่อยนะครับคุณ คิม