visa แบบบุตบุญธรรมจะได้แบบไหนครับ

Previous topic - Next topic

นัน

visa บุตบุญธรรม จะได้ visa แบบไหนครับอย่างทราบแล้วต้องไปต่อวีซ่าทุกกี่ปี

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0111 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณนัน

**คำถาม**
 visa บุตบุญธรรม จะได้ visa แบบไหนครับ
 **คำตอบ**
 คำถามที่คุณถามมารอคนที่มีความรู้และมีประสบการณ์เกี่ยวกับ
 การทำเรื่องขอการรับรองบุตรบุญธรรมเข้ามาช่วยตอบนะคะ
 ป้าไม่แน่ใจเกี่ยวกับวีซ่าการรับรองบุตรบุญธรรมว่าการขอ
 จะเป็นวีซ่าแบบติดตามบิดามารดาหรือวีซ่าบุตรบุญธรรมโดยตรง
 แต่เท่าที่ทราบถ้าพ่อแม่บุญธรรมถ้าทำเรื่องยื่นขอ
 รับรองเป็นพ่อแม่บุญธรรมผ่านขั้นตอนการยื่นและได้รับใบอนุญาต
 เรียบร้อยไม่มีปัญหาก็จะได้ใบนี้มายื่นรับบุตรบุญธรรมมาได้เลย
 ดังนั้นเกี่ยวกับวีซ่าที่ได้มาจะไม่มีปัญหาสำหรับคุณค่ะ
 คุณสามารถเดินทางเข้ามาในสวิตฯได้เลย

**คำถาม**
 อย่างทราบแล้วต้องไปต่อวีซ่าทุกกี่ปี
 **คำตอบ**
 ตามกฎหมายระบุไว้ว่า
 Art. 71
 Adoption
 Wird ein unmündiges ausländisches Kind von einem Schweizer Bürger adoptiert, so erwirbt es das Kantons— und Gemeindebürgerrecht des Adoptierenden und damit das Schweizer Bürgerrecht.

การรับรองเกี่ยวกับบุตรบุญธรรม
 **ถ้าบุตรบุญธรรมอายุยังไม่บรรลุ นิติภาวะ( unmuendig )
 อายุไม่เกิน 18 ปีจะได้รับสัญชาติตามผู้ที่ยื่นขอรับบุตรบุญธรรม
 ที่ถือสัญชาติสวิส( Buergerrecht)
 บุตรบุญธรรมก็จะได้รับ สัญชาติสวิส ..ได้เลย

http://www.auslaender.ch/rechtsgrundlagen/weisungen_gruen/aufenthalt_ohne_erwerb/54_pflegekinder_d.asp

ถ้าอายุเกิน18ปีคุณมีสิทธิพำนักอยู่ได้แต่ไม่มีสิทธิได้รับสัญชาติสวิส
 ตามบิดามารดาบุญธรรมที่รับรองคุณมา
 เกี่ยวกับการต่อวีซ่าที่คุณถามมาไม่เกี่ยวข้องกันค่ะ
 เพราะคุณมาอยู่ที่นี่แล้วจะเกี่ยวข้องขึ้นอยู่กับใบพำนักอาศัยเท่านั้น

เดี๋ยวรอคนมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้มาช่วยตอบคำถาม
 เพื่อความถูกต้องแม่นยำดีกว่านะคะ
 ขอขอบคุณทุกๆคำตอบที่เข้ามาช่วยแบ่งปันความรู้กันนะคะ