เมื่อความเพียรเป็นผล(ได้งานทำแล้ว..ดีใจจัง)

Previous topic - Next topic

เทวี

สวัสดีค่ะ ป้าพล คุณบัวขาว คุณศักดา และคุณไทยทุกคน เทวีมีข่าวดีมากๆ(สำหรับเทวี)มาเล่าให้ฟัง เพราะเก็บความดีใจไว้คนเดียวไม่ไหว  
 คือว่าเทวีได้งานทำแล้วค่ะ  งานที่ว่านี่ก็คือVerkauf-Assistentin ที่บริษัท Rational ละคะ ก็งานที่เทวีเคยมาเล่าให้ฟังเมื่อเดือนตุลาปีที่แล้วนั้นแหละค่ะ เขาโทรมาเรียกไปสัมภาษณ์อีก2ครั้ง รวมทั้งสิ้น สัมภาษณ์ไป3ครั้ง แล้วเมื่อวานเขาโทรมาบอกว่าให้เทวีไปทำงานวันที่1 กุมภานี้ค่ะ ดีใจมากๆ เขาต้องการคนที่มีความรู้ทางด้านการตลาด ซึ่งตรงกับที่เทวีเรียนมาจากเมืองไทย(แม้ว่าจะเป็นสาขาวิชาโทก็ตาม)แต่เทวีก็มีประสบการณ์ทางนี้ บวกกับต้องการคนที่มีความรู้ด้านภาษาอังกฤษ (ซึ่งเป็นสาขาวิชาเอกของเทวีจากเมืองไทย แม้จะไม่มีประสบการณ์ตรงก็ตาม แต่ว่ายังใช้ภาษาอังกฤษอยู่ทุกวันกับสามี)และก็ต้องการคนที่มีความรู้ด้านภาษาเยอรมัน (ซึ่งเทวีเรียนจบคอร์ศMittle Stufeเมื่อวันที่18มกรา ที่ผ่านมาพอดี)แม้จะไม่มีประสบการณ์ตรงด้านการส่งออก แต่ก็ไม่เป็นไร (เพราะเขาบอกว่าเขาคงหาไม่ได้คนที่มีคุณสมบัตินี้ทุกอย่าง) งานนี้เทวีก็เลยได้มาครอง..ความพยายามเป็นผลอย่างยิ่งหลังจากที่ทุ่มเทแรงกายแรงใจไปมากๆกับการเรียนทุกๆวิชา  
 เขียนมายืดยาวก็ยากจะบอกว่าความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่นจริงๆ (บวกดวงด้วยมั้ง) และเทวีขอยืนยันว่าปริญญาจากเมืองไทยยังใช้ได้ในต่างประเทศ(ในสวิส) แต่อาจจะยากหน่อยตรงที่เราต้องผ่านด่านภาษาเยอรมันไปก่อนเมื่อเราผ่านด่านภาษาเยอรมันได้แล้วคราวนี้ใบปริญญาของเราจะใช้ที่นี่ได้แน่นอน เพราะตอนที่ไปสัมภาษารณ์รอบที่2มานั้น คนสัมภาษณ์บอกว่าคนสวิสก็แค่ไม่รู้ว่าระบบการศึกษาจากต่างประเทศว่าเป็นอย่างไรเท่านั้นเอง เพราะส่วนใหญ่เราจะมีปัญหากับการพูดภาษาเยอรมัน ซึ่งมันทำให้เราหมดโอกาสในทุกๆด้าน
 หากวันนี้มีใครอ่าน กระทู้นี้แล้วคิดเสียดายว่าอุตส่าห์เรียนมากมายจากเมืองไทยก็มาใช้อะไรที่นี่ไม่ได้เลย เทวีอยากจะบอกว่าให้คิดเสียใหม่ เพราะมันใช้ที่นี่ได้แน่นอน แต่เราต้องพิสูจน์ตัวเองให้ได้ว่าเราไม่ได้ด้อยกว่าคนที่นี่ ด้วยการพูดภาษาของที่นี่ได้เหมือนกัน แล้วคราวนี้อะไรๆก็จะเป็นผลดีกับเรา
 เทวีเองก็เฝ้าสวดมนต์ภาวนากับพระกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์แบบแฟร์ๆเลยว่า งานนี้เป็นงานที่คนไทยหลายคนหมายปอง เทวีขอให้เทวีเป็นคนที่ได้งานนี้หาก...เทวีเป็นคนที่ตั้งใจเรียนที่สุด เป็นคนที่ขยันที่สุด เป็นคนที่พากเพียรที่สุด แต่หากมีใครไม่ว่าเขาจะอยู่ที่ใดก็ตามดีกว่าเทวี ตั้งใจเรียนมากกว่าเทวี มีความพยายามมากกว่าเทวี เทวีขอให้เขาคนนั้นได้งานนี้ไป โดยเทวีจะไม่เสียดายเลย เพราะถือว่ามีคนที่ดีกว่าและตั้งใจมากกว่า
 เทวีกล้าขอแบบนี้เพราะเทวีคิดว่าสวรรค์มีตา และไม่ทอดทิ้งคนที่มีความพยายาม ของแบบนี้ไม่ได้ด้วยดวงอย่างเดียวแน่ๆ แต่มันต้องพยายามมากๆ หากวันนี้มีคนที่ยังไม่มีงานทำ มานั่งหมดหวังกับตัวเอง ให้มองย้อนไปแล้วถามตัวเองว่าฉันทำมันมากแล้วขนาดไหน ฉันลงทุนแค่ไหนกับสิ่งที่ฉันหวังไว้ ฉันอยากได้งานดีแต่ฉันไม่เคยตั้งใจเรียนแบบจริงจังเลย ...มันไม่เกิดผลแน่นอน
 เหตุผลที่เทวีได้งานนี้เพราะเทวีตั้งใจจริงๆกับทุกเรื่องและเทวีใช้เวลานานแล้วกับความตั้งใจนี้ตั่งแต่เรียนมหาลัยที่เมืองไทย เมื่อทำดีเมื่อตั้งใจผลมันก็ออกมาดี แล้วพอมาที่นี่เทวีตั้งใจอีกอยู่ที่นี่มา2ปีกับ2เดือน เรียนภาษาเยอรมันมา2ปีพอดี ลงทุนกับการเรียนไปมิใช่แค่เงิน แต่มันเป็นทั้งหยาดเหงื่อ แรงงาน ความเพียร และต้องต่อสู้กับคำดูถูกของใครบางคนว่า"โธ่..จะพูดได้เหรอ ก็แค่คนไทย"ซึ่งมันฝังใจว่า ทำไม คนไทยแล้วไม ข้านี่แหละจะทำให้รู้ว่าในระยะเวลาแค่นี้ ฉันทำได้มากกว่าที่ฝรั่งดูถูก แล้วขอท้าเลยว่าในกรณีกลับกันให้ฝรั่งมาเรียนภาษาไทย ไม่ต้องเอาเพอร์เฟคหรอก เอาแค่พูดได้ไม่กลับหน้ากลับหลังก็พอ ...เพียงเพราะว่าภาษาของเราและเขานั้นต่างกันราวกับหน้ามือและหลังฝ่าเท้า ...เมื่อเราทำได้ทุกคนก็ยอมรับ
 คำว่าพรสวรรค์มันไม่มีหลอก มันมีก็แค่พรแสวงที่แล้วแต่ว่าใครจะแสวงหาได้มากกว่ากัน อย่าท้อกับการเรียน อย่าท้อกับการหางาน เก็บคำดูถูกทุกๆคำที่ได้ยินมาเป็นพลังผลักดันให้ตัวเองก้าวได้ไกลและก้าวได้เร็วกว่าไม่ดีกว่าเหรอ
 เขียนมาก็เยอะคนเห็นดีเห็นงามเห็นด้วย ก็คงจะมี  
 คนเห็นเป็นอื่นไปว่าเอาเรื่องตัวเองมาอวดแล้วก็มาคิดเป็นลบกับเทวีก็คงจะมีเช่นกัน มันอยู่ที่ว่าใครคิดยังไง และความคิดนั้นๆละจะแสดงออกมากวันหนึ่ง
 วันนี้ขอจบบทเทศนาแต่เพียงเท่านี้...ขอให้คนทำดีทุกคนได้ดี...สาธุ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0691 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ตุ้ม

ขอแสดงความยินดีกับคุณเทวีดัวยค่ะ และขอแถมหน่อยในเรื่องการสมัครงาน  ถึงแม้ว่าตำแหน่งงานเค้าต้องการคนที่มีประสบการณ์และเราขาดประสบการณ์แต่มีพื้นฐานมา  อย่ายอมพลาดโอกาสค่ะ  บอกเค้าไปเลยว่าลองให้เราทำดูก่อนเพราะทุกๆคนจะต้องมีจุดเริ่มต้นก่อนทั้งนั้น  ขอให้ทุกๆคนที่กำลังหางานโชคดีเหมือนคุณเทวีคนเก่ง  

เทวี

ขอบคุณค่ะคุณตุ้มที่เข้ามาให้กำลังใจ แถมยังมีคำชมตบท้ายด้วยขอบคุณค่ะ

ศิริพร

ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ แล้วจะนำประสบการณ์ของคุณมาเป็นแรงบันดาลใจให้ตัวเอง เพราะกำลังจะย้ายไปอยู่สวิส แต่ก็กลัวเรื่องภาษา และการหางานค่ะ  ขอให้ประสบความสำเร็จกับงานที่ได้ทำนะคะ

pall

สวัสดีค่ะทุกๆคน
 สวัสดีค่ะคุณเทวี
 ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกับความสำเร็จต่อการได้งานทำของคุณเทวีอย่างจริงใจค่ะ
 ซึ่งเป็นสิ่งที่พิสูจน์ให้เห็นว่าเราอย่าท้อแท้หมดหวังต่ออุปสรรคในทุกสิ่งทุกอย่างที่เราต้องการ
 อยากได้..ต้องการทำ..อุปสรรคทุกอย่างไม่พ้นเกินความสามารถของเรา
 คนไทยเราเก่ง...ฉลาด..ไม่แพ้ชาติอื่นเลยบางสิ่งบางอย่าง...ความอ่อนน้อมมีน้ำใจ
 และแนวความคิดบางอย่างฉลาดมากกว่าด้วยซ้ำ
 เพียงแต่ถ้าเราสามารถสื่อสารพูดเข้าใจภาษาของเขาได้
 ใครก็ตามถ้ามาอยู่ที่นี่อย่าท้อแท้ต่ออุปสรรคที่เกิดขึ้น
 จงอดทน อดกลั้น มีสติ และพยายามเรียนภาษาให้ได้
 ถ้าเราเข้าใจภาษาเมื่อไรเราชนะแล้วกับทุกสิ่งทุกอย่าง
 การทำงานตามความถนัดทุกอย่างล้วนเป็นงานที่มีเกียรติ์
 มนุษย์เรากว่าจะมีความสำเร็จได้ล้วนแต่ผ่านความล้มเหลวมาก่อนทั้งนั้น
 บางคนโชคดีมากบางคนโชคร้ายหางานทำไม่ได้ถึงแม้จะพยายามหางานทำ
 คนที่ยังหางานทำไม่ได้ถึงแม้ไม่เลือกงานทำก็อย่าท้อแท้ใจ
 อย่างที่เราชอบพูดกันว่าพระพรหมลิขิตนั้น...นับว่าไม่ผิดนัก
 เพราะเราจะได้งานอย่างไม่ตั้งใจเหมือนตั้งโปรแกรมทางชีวิตเราไว้ทีเดียว
 ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกล้วนเป็นอนิจัง  การเกิด การดับเป็นของธรรมดา
 ถ้าเราได้มาหรือสูญเสียไปล้วนเป็นธรรมดา
 ถ้าเราได้มาก็ต้องพยายามรักษาไว้ทำงานให้ดีที่สุดทำด้วยใจรัก
 มีความรักซื่อสัตย์ต่องาน ให้ความรักเมตตาต่อเพื่อน
 อดทน อดกลั้นกับต่ออุปสรรคและ ปัญหาต่อเพื่อนร่วมงานมีคนชอบก็มีคนเกลียดเป็นของธรรมดา
 ป้าขอให้คุณเทวีมีความสำเร็จต่องานที่เริ่มต้นทำนะคะ
 ยามใดที่มีอุปสรรคเกิดขึ้นจงอย่าท้อแท้  
 หวังว่าคุณคงมีเวลามาช่วยแนะนำประสบการณ์จากการทำงาน
 มาช่วยแนะนำคนไทยอื่นๆที่กำลังหางานทำหรือเข้ามาอยู่ใหม่
 คนเราถ้ามอบความรัก ให้ความมีเมตตาต่อกัน โลกจะมีแต่ความสงบสุขเพิ่มขึ้น
 อยากให้คนไทยเราที่มาอยู่ที่นี่ให้ความรักต่อเพื่อนร่วมชาติ  
 ลดความมีคติ ลดความดูถูกดูแคลนต่อกัน.มีสามัคคี..ฯลฯ
 เขาเอาใจช่วยต่อคนกำลังหางานทำขอให้ได้งานทำไวๆนะคะ
 และขอให้คุณเทวีมีความสุข มีความเจริญต่องานที่ทำนะคะ

pall

***ขอฝากคติจีนมาให้ทุกคนเป็นข้อคิด**

**รู้ไม่จริง อย่าเพิ่งพูด ข้อเท็จจริง ยังไม่ชัดเจน อย่าถ่ายทอด  

***เห็นคนดีมีคุณธรรม ต้องยึดเป็นแบบอย่าง ถึงเรายังเทียบไม่ได้ สักวันต้องไล่เขาทัน  

**เห็นคนชั่ว ต้องพิจารณาตน หาสิ่งบกพร่อง เป็นเครื่องเตือนสติ  

**หากเสื้อผ้าอาภรณ์ อาหารการกิน ไม่เท่าบุคคลอื่น ใยต้องน้อยใจ  
 หากคุณธรรม ความรู้ความสามารถไม่เท่าบุคคลอื่น ต้องขวนขวายให้ทัดเทียม

pansa

ยินดีกับคุณเทวีด้วยค่ะ อ่านกระูทู้คุณแล้ว รู้สึกมีกำลังใจขึ้นมามากเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับการแบ่งบันประสบการณ์ดีดีนะค่ะ ขอให้คุณเทวีทำงานอย่างมีความสุขและพบเจอแต่เพื่อนร่วมงานที่ดีดีค่ะ

บัวขาว

คุณเทวี ยินดีด้วย ดีใจด้วยจริง จริง ที่ได้งานที่อยากทำ สัมภาษณ์สามครั้งเชียว หุ หุ เราตอนนี้ก็ทำงานอยู่ที่เดิมอยู่ค่ะ ช่วงที่ผ่านมาทำงานหนัก ช่วงที่ผ่านมามีโอกาสได้ทำงานแผนกแคชเชียร์ คือเปลี่ยนไปมา แคชเชียร์บ้าง ในครัวบ้าง สี่เดือนที่ผ่านมาเพิ่งค้นพบตัวเองว่า ไม่ชอบทำงานร้านอาหาร ไม่ชอบทำงานในครัว (ต้องใช่เวลาตั้งสี่เดือนแน่ะ หุ หุ) ไม่ชอบบรรยากาศเหนียวหัว เหนียวตัว เหนียวน้ำมัน เวลาได้ทำแคชเชียร์จะรู้สึกดีมาก (เหอวันนี้หัวฉันไม่เหม็นแล้ว ) ฟังดู ก็อาจเหมือนคนหนักไม่เอา เบาไม่สู้เหยียบขี้ไก่ไม่ฟ่อ แต่รู้สึกว่าช่วงที่ผ่านมาสิวขี้น เวลาอยู่ใกล้เตาย่างเนื้อนานก็รู้สึกไม่ค่อยดีเพราะมันร้อน ช่วงคริสมาสที่ผ่านมาทำงานหนักมาก มาก หลายคนไม่สบายกันไป เพราะบรรยากาศภายนอนหนาวจัด แล้วตรงเข้ามาในครัวร้อนทั้งที วิ่งเข้าไปเอาของห้องแช่แข็งหนาวจัดทันที ร้อนทันที หนาวทันที สรุปไม่สบายกันเป็นแถว ไม่ดีต่อสุขภาพแบบนี้ หางานใหม่ดีกว่า  

สองวันที่ผ่านมา........ก็ลองมองงานใหม่ดู...แต่คราวนี้เลือกหน้าดู...งานในครัวไม่เอา งานร้านอาหารไม่เอา มองหางานแคชเชียร์ งานขายเสื้อผ้า หรือขายของเล่น หรือ หรือ หรือ ประมาณนี้ก่อน ก็มีสมัครไปบ้างแล้วออนลายที่สองที่ แต่งานที่ทำอยู่ตอนนี้ก็ทำอยู่ ก็ดีขึ้นคือทำแคเชียร์บ้าง ทำครัวบ้าง ไม่ใช่ทำแต่ในครัวเหมือนช่วงแรกที่เริ่มทำงาน ก็อยู่เพื่อเงิน อยู่เพื่อประสบการณ์การทำงาน ก็อยู่ไปก่อนจนกว่าจะหางานใหม่ได้ค่อยลาออก แต่พบแล้วว่างานในครัวแบบนี้มันไม่ใช่เรา ให้ทำตลอดชีวิต...ไม่ไหว... เหมือนฝรั่งเขาบอก Nicht mein Leben lang อืมประมาณนี้เลย

การเรียนของเรา เป็นไปได้สวย เราพบว่ามันไม่ยาก และเราก็อยากเรียน เรียนต่อไปอีก การสอบที่ผ่ามมามันก็ไม่เลวร้ายอะไร ..... ตอนนี้เราออกแนวสนใจไปทาง Logistik นำเข้าส่งออก ก็ยังไงก็เรียนตัวนี้จบก่อน ก็ค่อย ค่อยหาข้อมูลไป

คุณเทวี สู้ สู้นะ :)

เมย์

สวัสดีป้าพอล คุณเทวี และทุกคนค่ะ
 คุณเทวีได้งานทำแล้ว แล้วจะมีเวลามาเขียนเล่าประสบการณ์ชีวิตอีกเหรอเปล่า กำลังว่าจะรวบรวมพิมพ์เป็นหนังสือ ฮ่าๆๆ แบบว่าเข้ามาแอบอ่านเป็นระยะ เขียนได้สนุกสนานน่าติดตามตอนต่อไปค่ะ
 ล้อเล่นนะ จริงๆ อยากจะบอกว่า ดีใจด้วยจากใจจริงนะคะ เชื่อคุณเทวีค่ะว่าปริญญาที่เมืองไทยใช้ได้ เพราะมีเพื่อนรุ่นพี่คนนึง แต่เป็นคนลาว เค้ามีปริญญาโทคุรุศาสตร์  จากประเทศลาว แล้วก็เก่งอังกฤษเพราะไปเรียนที่ออสเตรเลียมาตอนนี้ทำงานอยู่แผนก *้เงินลงทุน  ทีม อินเตอร์ ค่ะ ยูบีเอส ซูริค
 เป็นปลื้มค่ะ ปลื้มกับทุกๆ คน
 ก็เหมือนกับเมย์ ในเมื่อไม่มีวาสนาได้มีลูก ก็ขอฝากชีวิตไว้กับงานแล้วกันค่ะ
 โชคดีตลอดปีและตลอดไปนะคะ เพื่อนคนไทยทุกคน
 เมย์

เทวี

สวัสดีค่ะทุกๆคน ขอบคุณมากๆที่มาเป็นกำลังใจให้ ขอบใคณสำหรับคำอวยพร ใครอวยพรให้เทวีอย่างไรเทวีขอให้พรนั้นย้อนกลับ10เท่าเลย สำหรับคุณบัวขาว เทวีว่าคุณเป็นหญิงเก่งคนหนึ่ง คงมีสักวันที่คุณพบงานที่คุณคิดว่าใช่ และเหมาะกับตัวเองมากๆ เทวีเอาใจช่วยเหมือนกันนะคะ หากเทวียังพอมีเวลาจะเข้ามาแบ่งหระสบการณ์ ในการทำงานออฟฟิศที่นี่นะคะ หวังว่ามันคงผ่านไปด้วยดี
 วันนี้เทวีเอา สัญญาจ้างงานมาแล้ว และก็เลยฉวยโอกาสขอเขาดูออฟฟิศใหม่ด้วยเลย เพื่อนๆที่ทำงานน่ารักมาก แบบว่าอินเตอร์จริงๆ ที่บริษัทมีทุกภาษาเลย หลายชาติมากๆ ทุกคนยิ้มแย้มแจ่มใจดี  
 เทวีหวังว่าคงเป็นเช่นนี้เสมอไป
 วันนี้ต้องไปก่อนนะคะ นัดหมดฟันไว้ แล้ววันหลังจะมาคุยใหม่
 คุณเมย์ก็อย่าเพิ่งน้อยใจเรื่องลูกนะคะ ดีแล้วที่จะฝากชีวิตไว้กับงาน จะได้มีอะไรให้ทำ ยังไงก็ทุกคนสู้ๆค่ะ

คิม

ยินดีด้วยครับ ขอให้ทำงานให้สนุกนะครับ

ศักดา

สวัสดีครับคุณป้าPall และคุณเทวี และทุกๆท่าน ในเว็บ

ขอแสดงความยินดีกับคุณเทวีด้วยครับ ที่ได้งานแล้ว
 นับว่าคุณเป็นคนที่มีความพยายามจริงๆ ผลถึงได้ออกมาดี
 ประสบความสำเร็จ ในการหางาน และได้งานดีด้วย ขอให้คุณประสบความสำเร็จ ในสายงานนะครับ ขอชื่นชมจากใจจริง ครับ

สำหรับผมนั้นช่วงที่ผ่านมา เรียนหนัก และมีอะไรหลายๆอย่าง โถมเข้ามาในชีวิต... ทำให้*งหายไปครับ ตอนนี้ก็ดีขึ้นแล้วละครับ  
 ส่วนเรื่องเรียน ล่ามนั้นจะจบแล้วครับ เหลือแต่ทำรายงานจบ และชั่วโมงภาคปฏิบัติ ให้ครบตามที่ องค์กรล่าม กำหนดคือ 50 ชั่วโมง แล้วก็สอบ ใบประกาศ นักแปล ครับ เดือนหน้าผมไปบ้าน เดือนกว่า หลังจากนั้นค่อยว่ากันอีกทีเรื่องเรียน... ไปพักผ่อน...แล้วค่อยกลับมา

เทวี

;) สวัสดีค่ะทุกๆคน เป็นไงกันบ้างค่ะ สบายดีหรือเปล่า ทั้งคนที่กำลังเรียนต่อ (ภาษาเยอรมัน)และคนที่ตั้งหน้าตั้งตาหางานกันอยู่
จริงๆเทวีเข้ามาอ่านบ่อยอยู่นะคะ และก็เข้ามาหาข้อความที่หายไปด้วย เพราะว่ามาโพสไว้2-3รอบแต่ว่ามันก็หายไปอีกแล้ว
ก็จะมาเล่าให้ฟังเรื่องการเริ่มต้นการทำงานในสำนักงานของที่สวิสเนี้ยค่ะว่า มันเป็นระบบมากๆ ซึ่งเราเองก็คิดว่ามันดีแต่ว่าเราเองยังไม่มีประสบกาณ์ด้านนี้เลย ทั้งเรื่องโปรแกรมทั้งหลายแหล่ ล้านแปดแสนกว่าโปรแกรม ทั้งภาษาเยอรมัน ภาษาอังกฤษ ปนกันให้วุ่นวาย ได้หน้าลืมหลังได้หลังลืมหน้า ดีว่าเพื่อนๆในออฟฟิศน่ารักกันทุกคน เพราะแทบทุกคนเป็นคนต่างชาติ เท่าที่เจอมันทั้งบริษัทยังไม่มีคนสวิส สักกะคนเลย จะมีก็แต่คนเยอรมัน ที่อยู่ที่นี่ เราพูดแต่โฮคดอยท์กันค่ะ สวิสดอยท์เราไม่ใช้ ส่วนภาษาอื่นก็มีมากมายในออฟฟิส ไม่ว่าจะเป็น จีน อินโด อังฤษ ฝรั่งเศส สเปน อิตาลี อัลบาเนียล ตรุกี เชคโก และอีกแปดแสนภาษา อ้อลืมภาษาไทย ได้ไงเนี้ย ดังนั้นเรื่องการเรียนรู้ทั้งหมด จึงเป็นเรื่องใหม่หมดสำหรับเทวี และทุกคนก็เข้าใจ เพราะมาจากพื้นฐานคล้ายๆกันคือ เรามันคนต่างด้าว555 ..เหมือนพวกเขมรหนีเข้ามาเมืองไทยเลยเรา เขาจึงคอยแนะนำเป็นอย่างดี จะเห็นได้คนเพื่อนๆในออฟฟิศนั้นอยู่ที่นี่ได้ไม่นาน บ้างก็3ปี จนถึง10ปี (อันนี้แทบจะเป็นคนที่นี่ไปแล้ว)แต่ส่วนใหญ่พูดภาษาเยอรมันและอังกฤษนี่เรียกว่าแทบหาข้อผิดพลาดน้อยมากๆ ยกเว้น คนจากทวีปเอเชียอย่างเราที่เห็นชัดๆคือ สำเนียงไม่เหมือนชาวบ้านเขา ไม่เหมือนพวกแถบยุโรปพวกนี้เรียนเร็วกว่าเราเยอะ เพราะความใกล้เคียงของภาษามันไม่เหมือนมาจากบ้านเรา คนจีนนี่ถ้าไม่เคยมีเพื่อนเป็นคนจีนจะฟังกันแทบไม่รู้เรื่อง ..เอ่อ อย่าไปว่าเขาเลย เอาตัวเราเองให้รอดก่อนดีกว่า
ตั้งแต่ทำงานมามีบ้างเหมือนกันที่รู้สึกว่ามันยากจังเลยอ่ะ บางทีก็ฟังเข้าหูซ้ายออกหูขวา เข้าหูหมาออกหูแมวไปโน่น แต่สิ่งที่ตอกย้ำตัวเองเรื่อยมามีอย่างเดียวคือ เราต้องทำได้ซิ และต้องทำได้ดีด้วย ของแบบนี้มันไม่เป็นกันในวันเดียวหรืออาทิตย์เดียวหรอก แหม โรมเขายังไม่สร้างเสร็จในวันเดียวเลย...นี้ยกตัวอย่างภาษิตยุโรปนะเนี้ย เพราะเรามันเด็กนอก..555
วันนี้ง่วงแล้วละ ต้องขอตัวไปนอนก่อน หามีเวลาจะมาเขียนใหม่นะคะ

pall

สวัสดีจ๊ะเทวี

ป้าก็เสียใจจริงๆที่ข้อความที่คุยกันหายไปหมด...ป้าไม่รู้ว่าข้อความมันจะหายไป
**แต่โชคดีจริงๆที่ตาเขม่นบอกเตือน...ป้าเลยได้เซพคำตอบเอาไว้  **ถ้าเทวีอยากได้คืนป้าจะนำมาลงใหม่ ..