คนที่ทำเรื่องไปแต่งงานที่สวิส เคยเจอปัญหาแบบนี้มั่งหรือเปล่าคะ

Previous topic - Next topic

ธัช

คือว่าอำเภอที่แฟนอยู่น่ะคะ เค้าจะมีใบให้กรอกซึ่งเราก็ต้องให้รายละเอียดไปว่าพ่อแม่เราชื่ออะไร นามสกุลอะไร แล้วจากนั้นก็ต้องลงชื่อเราไปด้วย แต่ว่าตอนนี้เรายังอยู่เมืองไทย (เพราะรอวีซ่าอยู่) จึงต้องให้แฟนส่งเอกสารมาทางเมล์และเมื่อธัชกรอกเสร็จเรียบร้อยก็ต้องส่งกลับไปให้แฟน ...เฮ้อ ทำไมมันยุ่งยากจัง
 มีใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างคะ เพราะไม่เห็นในเวปนี้พูดถึงเลย

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0107 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ใจเย็น ๆ

อ่านดูแล้วไม่น่าจะคิดว่าเป็นปัญหาเลยคะ  คำถามง่าย ๆ เป็นเอกสารง่าย ๆ เอง ถ้าเจ้าหน้าทีต้องการก็ทำให้เถอะคะ  ดีกว่าให้ไปค้นหาอะไรที่มันเป็นแบบเราไม่รู้จักเลย  สังสัยเจ้าหน้าที่ไม่อ่านใบแปลทะเบียนบ้านเราเลยหาชื่อนามสกุลพ่อแม่ของเราไม่เจอ  คิดแบบนั้นแล้วกัน

ที่ในเวปนี้ไม่พูดถึงอาจจะเป็นเพราะว่าไม่มีใครเจอให้กรอกรายละเอียดแบบนี้มั้งคะ ใจเย็น ๆ นะคะอย่าซีเรียสเรื่องแบบนี้เลยคะ  ก็เข้าใจอยู่นะคะว่าคนรอแล้วมันออกจะหงุดหงิดนิดหน่อย  เด่วก็เสร็จแล้วน๊า

pangya

ใจเย็นค่ะคุณธัช  ของปังก็ต้องทำเหมือนกัน แต่ปังมาทำที่นี่ พอมาถึงวันแรกแฟนก็โทรนัดที่เขตว่าเรามาแล้วจะให้เข้าไปพบเจ้าหน้าที่วันไหน พอเข้าไปพบเจ้าหน้าที่ก็ให้เราเขียนชื่อพ่อ-แม่ของเราต้องสะกดให้ตรงตามเอกสารที่ได้ส่งมาแล้วนะคะ และต่อจากนั้นก็ให้เราเลือกใช้นามสกุล เป็นขั้นตอนต่อไป พร้อมกับเซ็นชื่อยืนยันน่ะค่ะ มาเมื่อไรส่งข่าวด้วยนะคะ โชคดีค่ะ

ธัช

ขอบคุณนะคะสำหรับทุกคำตอบ ธัชถามแฟนแล้วล่ะว่าทำไมต้องทำ เค้าก็บอกว่าเหมือนเราทำทะเบียนบ้านน่ะค่ะ ว่ายังไงเราก็ต้องทำเพราะทางอำเภอเค้าก็จะมีรายละเอียดของเรานิ๊ดนึงว่าพ่อแม่ชื่ออะไร   แต่แรกๆธัชเข้าใจว่าตัวนี้จะทำได้ก็ต่อเมื่อเราไปถึงสวิสแล้ว
 ตอนนี้ก็เข้าใจแล้วค่ะ และก็คงต้องรอต่อไป ถ้าได้ข่าวยังไง แล้วจะรายงานให้ทราบอีกทีนะคะ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ สำหรับคุณ ใจเย็นๆ  และคุณ pangya

เกตุ

ชื่อพ่อแม่ก็สำคัญนะคะ เพราะตอนเกตุไปทำพาสสวิตฯให้ลูก แต่พาสเบเกตุยังอยู่ในช่วงต่ออายุ เขาปริ้นเอกสารออกมาให้กรอกชื่อตัวเอง ชื่อพ่อ ชื่อแม่ แทนอ่ะค่ะ