สมาชิกใหม่ขอแนะนำตัวค่ะ

Previous topic - Next topic

ฟ้าใส

สวัสดีค่ะ ป้าpallและทุกๆคน  ฟ้าใสขอเป็นสมาชิกด้วยคน มาอยู่สวิส 2เดือนแล้วไม่มีเพื่อนเลยเหงามากๆๆๆๆๆ  อยู่ bülachค่ะ มีใครอยู่แถวนี้บ้าง ? อยากมีเพื่อนคุย ไม่กล้าไปไหนคนเดียว แล้วไปไม่ถูกด้วย พูดภาษาก็ไม่ได้  มีใครรู้บ้างแถว bülach หรือใกล้ๆมีที่เรียนภา๋ษาเยอรมันที่ไหนบ้าง (ราคาถูกหน่อยนะค่ะ เนื่องจากแฟนไม่ค่อยมีกะตังค่ะ...ฮิฮิๆๆ)  ฟ้าใสบอกแฟนว่าไม่ต้องไปเรียนหรอกเพราะใช้เงินเยอะ และอายุก็มากแล้วความจำไม่ดีเหมือนเด็กๆ  แฟนบอกไปเรียนพื้นฐานเพื่อจะได้คุยกับแม่เขาได้บ้าง     แค่นี้ก่อนนะค่ะ   เพื่อนๆอย่าลืมเข้ามาคุยกับฟ้าใสนะค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0600 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เกตุ

แฮ่ม เกตุไม่ได้อยู่ Bülach ค่ะ แต่ไปบ่อยทุำกอาทิตย์ฮี่ๆ คุณฟ้าใสอยู่ตรงไหนคะ เกตุอยู่แถวๆ เอ๊ะตอนแรกบอกไม่อยู่ นะ คือกัน คือกัน เกตุอยู่ในเมืองเก่าอ่ะค่ะ ตรงข้ามกับโรงแรม แถวนั้นมีร้าน Fust อยู่

ถ้าโรงเรียนสอนภาษาถูกๆ ก็ตรง http://www.integration.zh.ch/internet/ji/integr/de/standorte_kontakt/unterland.SubContainerList.SubContainer3.ContentContainerList.0003.DownloadFile.pdf   ลองเข้าไปดูที่นี่นะคะ

แล้วก็มีอีกที่หนึ่งตรง Beruf und Weiterbildung Bülach ชื่อประมาณนี้อ่ะค่ะหาเวปไม่เจอ แต่ก่อนเคยนั่งดูอยู่ ลองถามแฟนดูเผื่อรู้จักค่ะ โรงเรียนเดินเลยป่าช้า (น่ากลัวเน่อะ) สุสานก็ได้ค่ะ เดินขึ้นไปหน่อยจะเจอโรงเรียนนี้ค่ะ มีภาษาให้เรียนด้วยไม่แพงเหมือนกัน ลองดูนะคะ

เสียดายมาไม่ทันช่วงเก็บลูกเชอร์รี่ สตอเบอร์รี่ แอปเปิ้ลเน่อะ ถ้าทันจะสนุกมาก เก็บจากต้นสดๆ แถว Bülach ไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจเท่าไร แต่ถ้าชอบขี่จักรยานหรือเดินเล่น เดินขึ้นไปทางที่ไปสุสานอ่ะค่ะ ประมาณนั้น จะมีทุ่งหญ้า ทุ่งนา บ้านชาวนา ปั่นจักรยาน หรือวิ่งออกกำลังสนุกมาก

บัวขาว

ยินดีต้อนรับค่ะ  คิดผิดมากเลยถ้าไม่เรียนภาษานะค่ะ เพราะอะไรเราก็ต้องใช้ภาษาทุกอย่างเลยค่ะ เวลาเราไปซื้อของก็ต้องดูใบเสร็จดี ดี บางทีเขาคิดผิดเราก็จะได้ไปท่วงเขาได้นะค่ะ เวลาเราคิดรถไฟ รสบัส เราก็จะได้อ่านได้ว่าไปที่ไหนอย่างไง ภาษาจำเป็นต้องเรียนนะค่ะ ไม่แพงหรอกค่ะค่าเรียน เพราะจบมาแล้วมันคุ้มค่า ยังไงเราก็ได้ใช้

ฟ้าใส

สวัสดีค่ะ คุณเกตุและคุณบัวขาว ฟ้าใสอยู่ใกล้  migros แถว berglistrasse ค่ะ ถามแฟนแล้วเรื่องโรงเรียน เขาก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่เขาก็หาในเน็ตให้ ทว่าอยู่ไกลๆทั้งนั้น ถามเขาเรื่องการขึ้นรถเมล์ต้องทำอย่างไร (ถามไว้เพื่อไปคนเดียวจะได้ไม่ปล่อยไก่ไง)  แต่แฟนก็ไม่รู้เพราะไม่เคยใช้บริการรถเมล์ หรือรถไฟ เวลาไปไหนแฟนขับรถเอง (แต่เป็นรถของบริษัท  ฮาๆๆ)   ฟ้าใสก็เลยมึนแล้วมึนอีกไม่รู้จะถามใคร       ขอบคุณค่ะ คุณเกตุ   คุณบัวขาว ที่เข้ามาตอบฟ้าใส พรุ่งนี้จะมาคุยใหม่นะค่ะ

ฟ้าใส

สวัสดีคุณเกตุ   มิทราบว่าคุณเกตุส่ง email มาให้ฟ้าใสที่ yahoo ใช่ใหม ถ้าไช่ขอโทษด้วยเนื่องจาก mail อ่านไม่ได้เลย  มันกลายเป็นภาษาขอมมั่ง ทำไงถึงจะอ่านได้ค่ะ   รบกวนส่งให้อีกครั้งนะค่ะ  ขอบคุณค่ะ

ลูกบั๊นซ์ ณ. ลาเคิน

สวัสดีครับทุก ๆ คน โดยเฉพาะพี่บัวขาว ที่ไขปัญหาให้ผม
 คุณฟ้าใสครับ เรื่องไกลไม่ใช่ปัญหาถ้าคุณอยากเรียนจริง ๆ ผมต้องนั่งรถไฟไปเรียนที่ซูริคทุกวัน วันละ ตั้ง 40 นาทีแหน่ะครับ แถมตอนแรกก็งง ๆ โง่ ๆ เหมือนกัน (ตอนนี้ฉลาดขึ้นมานิดนึง) ครับ ขอให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดี (รวมทั้งผมด้วย ภาษาเยอรมันต่ำมาก) ครับ หวังว่าคงได้เจอกัน

ปล.ชาตินี้ชาติหน้า ข้าขอเกิดเป็นคนไทย สีขาว น้ำเงิน แดง จะอยู่ในใจตลอดไป ใครมารุก ใครมาราน เลือดในกายมันเดือดเป็นไฟ คนไทย ชาติไทย เต็มใจ เพื่อไทย -*-

Jenny

หวัดดีทุกๆคนค่ะ
 ไม่ได้แวะเวียนมานาน
 วันนี้ว่างๆเลย แวะมาเยี่ยมจ้า

พอดีว่างค่ะวันนี้ตอนเช้า ขี้เกียจมากๆ ให้อาหารเด็กๆ เหมียวๆ แล้วก้อนั่งแช่ดูทีวี เล่นเนทไปเรื่อยเปื่อยค่ะ

จริงๆก้ออยากเรียนภาษานะ แต่ติดตรงที่เวลา
 อือออ อีกอย่างช่วงนี้เหนื่อยค่ะ

ใครที่มีเวลาเรียน ขยันๆเรียนเข้านะคะ
 จะได้พูดเก่งๆ

ฟ้าใส

สวัสดีลูกบั๊นซ์ ณ.ลาเคินและJenny    ฟ้าใสดูโรงเรียนไว้  คงจะได้เรียนปีหน้า ที่เรียนไกลไม่เป็นไรหรอก แต่กลัวเรียนตามคนอื่นไม่ทัน  (แบบว่าหัวมันช้า ความจำไม่ดี กลัวถ่วงความเจริญเพื่อนๆในห้องนะ)  ต้องเรียนนานเท่าไรถึงจะพอพูดพื้นฐานได้นะ  ตอนนี้แค่คิดจะไปเรียนก็ท้อแล้ว เฮอ.....

เกตุ

แม่นแย้วค่ะคุณฟ้าใส

ลูกบั๊นซ์ ณ. ลาเคิน

อย่าวิตกครับ ภาษาอังกฤษผมกระจอกมาก ๆ แถมเยอรมันกระจอกสุด ๆ ตอนนี้ผมเรียนมา 2 เดือนแล้วครับ เป็นตัวถ่วงความเจริญเพื่อนอีกตะหาก แต่ผมไม่ท้อครับ เรียนต่อไป ไม่มีอะไรเกินความสามารถคนไทยอย่างเราครับ  

2 เดือนที่ผ่านมา ผมก็เริ่ม ๆ พูดได้บ้างแล้ว แต่ติดชอบไปปนกับภาษาอังกฤษ แต่ขอเตือนนิดนะครับว่า ภาษาเยอรมันนี่มันวุ่นวายจริง ๆ

เก๋

สวัสดีค่ะ คุณฟ้าใส และเพื่อนทุกๆคนค่ะ

ถ้าจำไม่ผิด รัฐที่คุณฟ้าใสอยู่ มีพี่ใจดี ชื่อ"วรรณดี" เปิดร้านอาหารไทยหรูๆ อยู่ด้วยค่ะ ถ้าอยากเจอคนไทย และมีเพื่อน ลองพาสามีไปทานข้าวที่นั้นซิค่ะ  
 ร้านพี่วรรณดี อยู่ไม่ใก้ลจากสถานีรถไฟค่ะ เคยไปครั้งหนึ่ง พี่วรรณดี และครอบครัว ใจดีมากๆๆๆๆค่ะ มีอะไรไปคุยและปรึกษาพี่เขาได้ค่ะพี่เขาน่ารักมากค่ะ

anginarak

Noi-Tessin

ยิีนดีต้อนรับสมาชิกใหม่ ชื่อคุณน่ารักจังค่ะ อยู่ Lugano ค่ะ ไกลกันมากเลยค่ะ

tiew

สวัสดีค่ะ คุณ ฟ้าใส
ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ติ๋วค่ะ อยู่solothurn ค่ะ ว่างๆก็เข้ามาพูดคุยกันนะค่ะ ไม่ได้ทำงานค่ะ มีอาชีพ สูบ ค่ะ สูบเงินแฟนค่ะ คนอื่นเขา เอาเกาะไปหมดแล้วค่ะ( เต็มเกาะหมดแล้วค่ะ ฮิฮิ) เหลือแต่สูบอย่างเดียวค่ะ

มีความสูขมากๆนะค่ะ ดูแลรักษาสูขภาพด้วยค่ะ

angkanaruk

สวัสดีค่ะ คุณฟ้าใส พูดถึงเรื่องเรียน กิ๊ฟไปเรียนที่ซูริคค่ะ ก้อยังโง่ เหมือนเดิมแต่ก้อพอเข้าใจนิดเดียว นิดเดียวจริงๆค่ะ อิอิ ยังไงก้อลองหาดูเอาน่ะค่ะ สู้ๆค่ะ น้องใหม่เหมือนกันค่ะ พึ่งมาที่นี่ได้สามเดือนเองค่ะ