เพื่อนที่หางานอยู่มาคุยกันดีไหม

Previous topic - Next topic

บัวขาว

เพิ่งเริ่มหางาน ราวกลางเดือนสิงหาค่ะ ส่งจดหมายสมัครงานไปแล้วประมาณสิบกว่าฉบับ ตอบกลับปฎิเสธ ก็มีมาบ้างแล้วเหมือนกัน แต่ตอนนี้ก็รอ รอ ที่สมัครอยู่ ก็กะว่าถ้าไม่ได้จริง จริง งานทำความสะอาดใกล้ ใกล้นี่ก็จะเอาอยู่ คือ เราหางานแค่ สามสิบ ถึง หกสิบเปอร์เซนต์ ก็เลยไม่ค่อยมีมากเหมือน งานร้อยเปอร์เซนต์เนอะ  
 แต่ที่นี่เขาดีเนอะ เขาจะมีจดหมายปฎิเสธมาให้เลย เราไม่ต้องรอเก้อ ส่งเอกสารคือมาให้เราไว้สมัครต่ออีกต่างหาก อืม ดีมาก มาก เลย  
 สรุปตอนนี้เราก็ รองานที่เราอยากทำอยู่ แล้วก็ลงเรีอนแอนเดินซูเล่ไปด้วย  เพื่อน เพื่อน เป็นไง กัน บ้าง  
 อยากให้เพื่อน เพื่อน ที่นี่เล่าประการณ์การหางาน ทำงาน ในสวิสให้ฟังบ้างจัง

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0586 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะบัวขาว
 ไม่ได้คุยกันนานพอสมควร ไม่นึกว่าบัวขาวกำลังหางานทำ
 เด็กๆคงโตมากแล้วเวลาผ่านไปไวมาก
 เรื่องงานเขาบอกว่ามีงานเยอะมากมายรออยู่
 แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมคนตกงานหาไม่ค่อยได้อย่างลูกชายป้า
 หางานมานานหาไม่ได้จนต้องหาที่เรียนใหม่
 ตอนนี้เขาโชคดีได้ที่เรียนที่Postเรียน2ปีและหลังจากจบก็เรียนเพิ่ม
 ไปเรียนในมหาวิทยาลัยพอจบมาแล้วก็ทำงานที่Postได้เลย
 นับว่าโชคดีครั้งสุดท้ายกว่าเขาจะรับได้หืดขึ้นคอต้องต่อสู้นานพอควร
 เพราะอายุมากเปรียบเทียบกับเด็กอื่นๆ ลุงก็เป็นสปอนเซอร์เหมือนเดิม
 กม.ที่นี่ถ้าเด็กอายุไม่ครบ30ไม่สามารถไปขอทุนการเรียนหรือ
 ได้รับส่วนลดเกี่ยวกับประกันเจ็บป่วยจากรัฐบาลป้าว่าเป็นกฎที่แย่มาก
 จากรัฐบาล    
 ขอเอาใจช่วยให้ได้งานไวๆนะจ๊ะและใครดูลูกล่ะถ้าบัวขาวทำงาน

บัวขาว

สวัสดีค่ะป้า  
 ของลูกชายป้าเป็น Lerhstellen หรือเปล่าค่ะ พวกLerhstellen วันก่อนหนูก็ไปดูที่ PZM มีหลายอย่างเขาจัดงานนิทัศการค่ะ เห็นมีแต่คนสวิสเด็ก เด็ก ทั้งเลยนะค่ะไปดู มีหนูคนเดียวที่แก่ หุ หุ หนูก็เลยถอดใจหละไม่หาพวก Lerhstellenหรอก อีกอย่างพวก Lerhstellen หนูจำทำไม่ได้เพราะ มันต้องทำงานเต็มเวลา vollzeit ทั้งนั้น หนูก็เลยลงเรียน Hendel Schule ที่ เบนเนดิก ซะ ยอมจ่ายตังค์แล้วได้ที่เรียนไปเลย และเรียนแค่ เย็น วันจันทร์ กับพุธ ทุ่มถึงสี่ทุ่มเท่านั้น ความตั้งใจของหนูเรียนแล้วให้มันได้ใบประกาศ Krauffrau สามปี แล้วหนูก็จะหาสมัคงงานดีดี งาน büro ทำ งานล้างถ้วยชาม งานทำความสะอาจ หนูของทำแค่ช่วงนี้  
 ช่วงนี้งานที่หนูหาอยู่จะเป็นงาน แค่ 30-60% ลูกหนูส่งเนอรเซอรี่ (ถึงหนูไม่ทำงานหนูก็ส่งลูกไปเนอรอยู่ดี เพราะหนูอยู่กับลูกเต็ม เต็ม ไม่ไหว หนูต้องพักจากลูกบ้าง)  
 และหนูคิดว่ามันถึงเวลาแล้วที่หนู ต้องหางาน หาประสบการ์ณ หาใบประกาศนีบัตรความรู้  เพราะปีหน้าที่จะถึงนี้ หนูก็จะอายุสามสิบ แล้วค่ะ แล้วลูกสาวคนที่สองก็จะสองขวบครึ่งแล้วตอนนี้ เท่าลูกป้าพอดี  
 คือหนูรู้จักตัวเองว่า ไม่ชอบเลี้ยงลูกอยู่บ้านอย่างเดียวค่ะ ไม่ชอบเลี้ยงเด็ก ไม่ชอบดูแลคนแก่ คนพิการ หนูชอบทำงานนอกบ้าน
 แต่ถึงที่สุดจุดหมายคือ อยากทำงาน Krauffrau 50 % ดูแลลูก ดูแลบ้านและสามี 50 % ค่ะ แต่ก็คงต้องอีกสามปีข้างหน้า (จริง จริง หนูก็อย่างเรียนด้านโรงแรม แต่มันไม่เหมาะกับครอบครัว งานKrauffrau ดีมีงานให้ทำหลายที่ ทำกี่เปอเซนต์ก็ได้ คือมันเข้ากับครอบครัวและที่นี่ดี และหนูก็ชอบเหมือนกัน)
 โรงเรียนที่ข้างบ้านหนูตอนนี้เปิดแล้วโรงอาหารที่โรงเรียน ลูกไม่จำเป็นต้องกลับมากินข้าวบ้านค่ะ เขาดูแลให้ทำการบ้านด้วย ช่วงพักกลางวันหลังกินข้าวเสร็จ  ส่วนสามีทำงานใกล้บ้าน ขับรถมาห้านาที ไม่จำเป็นต้องเข้างานตามเวลา เข้างานเวลาไหนก็ได้ ก็ช่วยกันเปลี่ยนดูลูกได้ค่ะ  
 คือการทำงานนั้นสำหรับหนูมันไม่ใช่แค่หาเงินอย่างเดียว คือเพื่อสังคมด้วย เพื่อการดำเนินชีวิตด้วยค่ะ  
 ช่วงนี้หนูก็หา หางาน อย่างงานบ้างอย่างก็จัดของทำสองชั่วโมงตอนเช้า เจ็ดโมงเช้าถึงเก้าโมงเช้า สามีหนูก็ดูลูกได้  หรืองานบ้างอย่างก็ทำวันเสาร็ เริ่มสิบเอ็ดโมงถึงสองทุ่ม หรืองานบ้างอย่างก็ทำอาทิตย์ละ 10-15 ชั่วโมงอะไรแบบนี้ค่ะ  
 ถ้าได้งานหนูก็ส่งลูก ลูก ไปเนอรเซอรี่เพิ่มอีกวันค่ะ ตอนนี้ค่าเนอรเซอรี่ สองคนสองวันครึ่ง(แต่จริง จริง หนูส่งเขาไปแค่สองวันเท่านั้น อีกครึ่งวันไม่เป็นไรไม่ส่ง)ก็ 1037 fr บางคนอาจเห็นว่าแพง ส่งไปทำไมเสียดายตังค์ แต่สำหรับหนูแล้วมันคุ้มค่ามาก มาก หนูได้มีเวลาคิด มีเวลาพัก เวลาหางาน เวลาอ่านหนังสือ เวลาเงียบของตัวเอง เวลาไปซื้อของคนเดียว เวลาเรียนหนังสือ ซึ่งสิ่งเหล่าถ้าไม่มีเนอเซอรี่ช่วยหนูคงทำไม่ได้  
 เหอ....สำหรับตอนนี้ถ้าได้งานสัก 30% ได้ส่งลูกไปเนอรเซอรี่สามวันต่ออาทิตย์จะงามมากเลย  
 เพราะลูก ลูก ชอบเนอรเซอรี่ด้วย ลูก ลูก ได้มีความคิดเป็นอิสระช่วยตัวเอง ได้เข้าสังคม  
 ดีต่อทั้งแม่และลูก สำหรับลูก ลูก หนูพิเศษ ได้ฝึกภาษาแบนด้อยไปด้วย เพราะที่บ้านเราใช่ ฝรั่งเศล และ ไทย คิดแล้วยังไงซะก็คุ้ม มีคนต่างประเทศมาของหนูจะช่วยดูแลลูกให้ คิดวันละแค่ ยี่สิบ สามสิบ ฟรัง แต่หนูก็ไม่ให้ เพราะเราพอใจกับเนอรเซอรี่ที่เราส่งไป มีทั้งความไว้ใจ และ ความพอใจ ถึงจ่ายแพง แต่ลูกได้สิ่งดี ดี เราก็ยอมจ่าย (เขียนยาว วกวน และ นอกเรี่อง ขอโทษ นะค่ะ หุ หุ )
 ได้งานเมื่อไรหนูจะมาบอกป้านะค่ะ :-)  ขอให้ป้ากับลุงสุขภาพแข็งแรงมีความสุขมาก มาก ค่ะ และของให้ลูกชายป้าเรียนจบและ ได้ทำงานตามที่ตั้งใจเอาไว้ค่ะ :-)

บัวขาว

รายงานความเคลื่อนไหว....หลังจากท้างตา...หางานมาครึ่งเดือน....กริ๊ดในที่สุดวันนี้เขาก็โทรเรียกตัวไปสัมภาษณ์เป็นที่แรก  
 ดีใจ...ที่ซุ๊ดดด..... สมัยนี้..ไม่บ่นว่าหางานจนรองเท้าสึกหละ ...เรียกท้างตา..หางานเอา..เพราะหาทางเน็ท...เกือบเที่ยงคืนทุกวันนะ..เออ...(คือโหลดละครไปด้วย หางานไปด้วย หุ หุ ) ที่ผ่านมาส่งจดหมายทางไปรษณีย์ สิบกว่าฉบับนะ ถ้าจำไม่ผิด แล้วก็สมัครออนไลน์อีก จำไม่ได้หรอกสมัครไปกี่ที่ คือ ชอบอยากทำอะไรก็สมัคร สมัครไป  
 ป้าพร..ถ้าหนูได้งานจริง จริง ป้าจะเปิดห้องหางานก็ได้นะ หนูจะเป็น Berufsberatung ให้เองค่ะ หุ หุ (ว่าไปนั้น)  รายงานแค่นี้ก่อนนะ หนูต้องไปเตรียมตัวสัมภาษณ์งานก่อนค่ะ สัมภาษณ์อาทิตย์หน้าค่ะ หุ หุ ไปก่อนนะ แล้วจะมารายงานเป็นระยะ ระยะ ค่ะ  

ผ่านมา

....."Krauffrau"......... คิดว่าน่าจะเขียนแบบนี้หรือว่าไงคะ Kaufmann ผู้ชาย กับ Kauffrau ผู้หญืง

nonhmai

sawat die ka P' Pall und Mitternand, ich suche auch die Arbeit aber  ist sehr schwierig, Ich bin seit vier Monate arbeitlos, ich wohne in Zürich.  

บัวขาว

ผ่านมา ขอบคุณค่ะที่เข้ามาช่วยแก้ให้  
 น้องใหม่สู้ สู้ นะ (ปลอบใจตัวเองไปด้วย ) จริง จริง ซูริก พี่เห็นในเน็ต งานเยอะมากเลยค่ะ  
 ยังไงคุยกันนะ เอ็มพี่ surapin1@hotmail.com
 เออ พรุ่งนี้พี่จะสัมภาษณ์ ที่แรก แล้วยังไงจะมาเล่านะ ยินดีที่ได้รู้จักจ้า :-)))

คารุสุ

กำลังหางานใหม่เหมือนกันค่ะ ตอนนี้ก็กำลังเลี้ยงเด็ก เข้าใจคุณบัวขาวค่ะว่าต้องการเวลาส่วนตัว เพราะตอนนี้ดิฉันก็อยากมีเวลาส่วนตัวเหมือนกัน
 จากเมื่อก่อนเคยอยากมีลูกแต่ตอนนี้คิดว่า ชาตินี้ไม่ขอมีลูกดีกว่าค่ะ พูดเรื่องงานแล้วเครียดค่ะ ยังไงก็ขอให้โชคดีนะค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณผ่านมา
 สวัสดีค่ะคุณคารุสุ
 สวัสดีค่ะคุณน้องใหม่
 ขอเอาใจช่วยนะคะอย่าท้อใจและเครียดเกี่ยวกับการหางานทำนะคะ
 สักวันคงโชคดีหางานได้
 อ่านหนังสือพิมพ์เจอเขาบอกว่ามีงานทำมากมายรอรับคนเข้าทำงาน
 แต่ทำไมมีคนเป็นจำนวนมากที่หางานไม่ได้ รวมทั้งลูกชายป้า
 หามาหลายปีแล้วก็ยังหาไม่ได้เสียเวลาไปนานและอายุก็เพิ่มมากขึ้น
 ผลสุดท้ายต้องหาที่เรียนวิชาชีพใหม่
 อย่าเพิ่งท้อใจนะคะและระหว่างที่กำลังหางานทำพยายาม
 เรียนภาษาเพิ่มเติมนะคะเพื่ออนาคตในวันข้างหน้าที่จะเรียนวิชาชีพ
 ขอเอาใจช่วยทุกๆคนค่ะ
 สู้ๆๆๆๆ

pall

สวัสดีจ๊ะบัวขาว
 แวะเข้ามาอ่านทู้และดูแลความเรียบร้อยก่อนนอน
 วันนี้เหนื่อยมากเพราะไม่ได้อยู่บ้านไปThunมารู้สึกไม่คอ่ยสบาย
 แล้วจะเข้ามาคุยด้วยนะช่วงนี้เครียดพอสมควรเพราะมีปัญหาหลายอย่าง ไม่ว่าจะเป็นทนายและหมอ เอาไว้จะเข้ามาคุยด้วย
 ความเครียดของมนุษย์บั่นทอนหลายอย่างไม่ว่าจะเป็นด้านสุขภาพ
 และทางด้านจิตใจ
 ป้าขอเอาใจช่วยบัวขาววันพรุ่งนี้นะ ขอให้ทุกอย่างเรียบร้อย
 และประสบความสำเร็จตามที่ตั้งใจนะจ๊ะ

บัวขาว

คุณ คารุสุ ขอบคุณนะที่เข้าใจกัน ไปเลี้ยงเด็กแล้วไม่อยากมีลูกไปเลย หุ หุ เจอคุณเด็กแผลงฤทธิ์ใส่อะดิ .... คุณเด็ก เวลาเขาน่ารัก เขาจะน่ารักมาก ... แต่เวลาเขาแผลงฤทธิ์ละก็อย่าให้เซ่ดแล้วกัน ... เลี้ยงเด็กสำหรับเรา .. เหนื่อยกายมันไม่เท่าไร .. แต่บ้างทีมันก็เหนื่อย สมอง เหนื่อยใจ อยากมีเวลาพักบ้างนะ คือเราก็อยากทำงาน อยากเรียน มันไม่ใช่เพื่อเงินอย่างเดียว เพื่อสังคมนอกบ้านด้วย สังคมนอกจากลูก กับ สามี อยากมีเวลาเรียน คือว่า เราก็ไม่รู้ว่าเราจะตายเมื่อไร ใจจริงเราก็ไม่อยากทำงานใช้แรงงานไปตลอดชีวิต เราถึงต้องเรียน และถ้าเรามีงานดีดี ทำ เพื่อเกิดอะไรขึ้นสามีเราเป็นอะไรไป เราก็จะได้เป็นหลักให้กับครอบครัวเราต่อไป สามีเรานั้นดี สนับสนุน และ เข้าใจเราทุกอย่าง ก็ขอบคุณคุงสามีด้วย ...
 สุดท้ายนี้ของให้คุณคารุสุ หางานใหม่ที่ถูกใจได้เร็ว เร็วนะ แต่ของคุณยังดี ในแฟ้มประวัติยังพอมีประสบการณ์การทำงานจากสวิสบ้าง ของเราในตอนนี้ยังไม่มีอะไร ก็กำลังหาใส่อยู่นะ อืม สู้ สู้ นะ (บอกตัวเองไปด้วย) โชคดีนะจ๊ะ

บัวขาว

ป้าขอบคุณค่ะ สำหรับคำอวยพร ... ขอให้มันเป็นจริงทีเถอะ ..หนูไม่อยากเหนื่อยหางานแล้ว
 ป้าอย่าเครียดนะ ... อย่างเรื่องงานหนูก็ไม่เครียดอะไร ..แต่หนูตั้งใจหา ..... อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด ... ไม่ต้องไปเครียดให้เสียสุขภาพจิต .... เพียงแต่ทำให้ดีที่สุด (เขียนไปนั้น..ตอนนี้หนูก็สิวขึ้นอยู่ หุ หุ )  
 ขอให้ป้ามีความสุขมาก มาก นะค่ะ

umm

เฮ้อ ส่งไปหลายที่อยุ่เหมือนกันนะเนี่ย ไม่ได้เลือกงานแต่อย่างใด แต่ก็ไม่มีวี่แวว จะเรียกสัมภาำษณ์เล้ย ทั้ง ๆ ที่เราเห็นเขาประกาศรับสมัครตำแหน่งที่เขาต้องการ แต่เมลล์ตอบกลับเราว่า ไม่มีตำแหน่งว่าง ท้ออยู่หลายครั้งเหมือนกัน อยากกลับไปหางานที่เมืองไทย (ได้แต่คิด) แต่ก็สงสารฝาละมีที่จะไม่ใครคอยดูแล สงสัยเป็นเพราะเพิ่งมาอยุ่ (1 ปี) ภาษาเยอรมันยังไม่แข็งแรง  ก็คงต้องพยายามต่อไป ยินดีกับคุณบัวขาวด้วย แม้ว่าจะแค่เรียกสัมภาษณ์ก็เหอะ

บัวขาว

คุณ umm ท้อได้แต่อย่าถอย... แนะนำเข้าห้องสีลม พันทิป จะวิธีการเขียนจดหมายสมัครงาน และ การสัมภาษณ์ เราก็ศึกษาเอาจากห้องนั้น

และตอนนี้เราก็พร้อมจะบอกทุกคนว่า ....แต้น...แตน...แต้น   I got the Job หนูได้งานแล้วค่ะ :-)   เริ่ม ทำงาน 1.10.2007 นี้ค่ะ ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่นค่ะ  

ที่สัมภาษณ์
 ทำไมคุณถึงมาทำงานกับเรา  
 ก็ลากไส้ ไซร้ความดีของบริษัทเขา มาเล่าให้เขาฟัง
 เวลามีปัญหาคุณจะทำอย่างไง
 ก็ทำให้ดีที่สุด เลือกทำอันที่สำคัญก่อนค่ะ สำคัญที่สุดก็เอาลูกค้าก่อนจริงไหมเคอะ  
 เห็นเขียนมีลูกสองคน คุณมาทำงานแล้วลูกทำไงหละ
 อ๋อ ไม่ต้องเป็นห่วงนะค่ะ คือเขาไปเนอรเซอรี่ แต่ถ้ามีอะไร พ่อผัวแม่ผัว และสามีก็ยังอยู่ค่ะ
 สองวันทำไม ทำน้อยจัง แล้ววันที่ว่าง ว่าง ทำอะไร  
 เรียนหนังสือค่ะ  
 แล้ววันเสาร์ อาทิตย์หละ ทำอะไร
 พาลูกไปเที่ยวบ้าง พักผ่อนอยู่บ้างค่ะ
 มาทำงานวันเสาร์ อาทิตย์ได้ไหม
 ได้ค่ะ  
 งั้นทำวันอาทิตย์นะ วันเสาร์มีคนเยอะอยู่แล้ว  
 ในสวิสไม่เคยทำงานเลยเหรอ
 ไม่เคยค่ะ แต่ที่เมืองไทย ก็ช่วยพ่อแม่ขายอาหารอยู่ในตลาด ก็ได้เรียนรู้ถึงการทำงานเป็นทีม การขาย การบริการต่าง ต่าง  
 แสดงว่ามีประการณ์ อืม อืม  
 แล้วเริ่มทำงานได้เมื่อไร
 ตุลาค่ะ  
 อืม อืม นะ  
 เงินเราจะจ่ายตามนี้ นะ มี พักร้อน มีเงินเดือน เดือน ที่ สิบสาม ...บลา บลา...
 แล้วจะส่งจดหมายไปให้ที่บ้านนะ เกี่ยวกับสัญญา ต่าง ต่าง  
 อาทิตย์แรก ฝึกงานสี่วันนะ แล้ว อาทิตย์ต่อไปก็ทำงาน  
 เนี่ยะ สัมภาษณ์ประมาณนี่นะค่ะ ถ้าเพื่อน เพื่อน ได้นัดสัมภาษณ์ เพื่อน เพื่อน ก็ เอาคำถามเหล่านี้ ไปถามเล่นกับตัวเอง แล้วตอบในใจ ซ้อมไปก่อนได้ค่ะ  

ขอให้เพื่อน เพื่อน ทุกคนโชคดี ได้งานเร็ว เร็ว ค่ะ

บัวขาว

ลืมตอบ คุณ umm เป็นไปได้ว่า บัตร B หางานยากกว่า บัตร C ถ้าสมัครแล้วไม่ได้ ก็เหลืออีกสองวิธี  วิธีที่หนึ่ง หาเพื่อนฝากงานให้ วิธีที่สอง ปรึกษาบริษัทจัดหางาน ส่วนมากถ้างาน ใช้แรงงาน ร้านอาหารต่าง ต่าง ร้อยเปอร์นะ หาไม่ยาก ให้บริษัทเขาหาให้ วันก่อนเราก็เจอ อยู่เว็ปหนึ่ง แต่คือ เขาหาแต่ร้อยเปอร์เซ็นเราเลยไม่สนใจ ถ้าเจออีกทีจะมาเขียนแปะไว้นะ เดี๋ยวหาเลยแล้วกัน ลูกขึ้นข้างบนกันหมดหละ