จดทะเบียนสมรส

Previous topic - Next topic

น้องต่ายค่ะ

ถ้าคนไทยจดทะเบียนสมรสที่สวิสเรียบร้อยแล้ว ถือว่าทำถูกต้องครบถ้วนตามกฎหมายรึยังคะ หรือว่ายังต้องไปจดทะเบียนสมรสที่สถานทูตไทยในสวิสด้วย หรือว่าต้องกลับไปจดทะเบียนสมรสอีกครั้งที่อำเภอในประเทศไทยคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0103 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณน้องต่าย
การจดทะเบียนสมรสอย่างถูกต้องตามกฎหมายสวิสของคุณที่นี่..ถือว่ามีผลสมบูรณ์ทางกฎหมายการแต่งงานทางเมืองไทยด้วยเช่นกัน
ดังนั้นถือว่าไม่จำเป็นหรอกค่ะที่จะกลับไปจดทะเบียนอีกแล้วในประเทศไทย

**แต่ถ้าคุณต้องการกลับไปจดทะเบียนสมรสกับสามีของคุณ
ในประเทศไทยก็ทำได้ค่ะแล้วแต่ความต้องการของคุณ หรือในกรณีย์ที่คุณต้องการแจ้งชื่อเข้าในทะเบียนบ้านไทย  หรือต้องการนำใบสูติบัตรของลูกแจ้งเข้าในทะเบียนบ้านไทย

เดี๋ยวรอผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์การเคยทำเรื่องการจดทะเบียนสมรส
ที่ประเทศสวิตฯและจดทะเบียนสมรสในเมืองไทย  มาช่วยตอบให้ข้อมูลถูกต้องดีกว่านะคะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบทุกๆท่านค่ะ

ธัช

สวัสดีค่ะ ป้าพอล  สบายดีหรือเปล่าคะ

สวัสดีค่ะคุณน้องต่าย พอดีวันที่ธัชเข้าไปทำเรื่องวีซ่าแต่งงานที่สถานฑูตเจอพี่เจ้าหน้าที่ ขออนุญาติเอ่ยชื่อนะคะ ชื่อพี่วัลลีค่ะ เค้าแนะนำดีมากๆ ว่า เมื่อจดทะเบียนสมรสที่สวิสแล้ว ก็ให้นำใบทะเบียนสมรสไปแปลที่สถานฑูตเบริน์ จากนั้นเวลากลับไทยก็นำใบสมรสที่แปลแล้วไปรับรองอีกครั้งที่กระทรวงการต่างประเทศ(ที่แถวแจ้งวัฒนะ) จากนั้นคุณก็สามารถเปลี่ยนนามสกุลใน passport ให้ตรงกับใบทะเบียนสมรส แต่พี่วัลลีแนะนำว่าไหนๆ มาที่กระทรวงการต่างประเทศแล้ว ทำpassport ใหม่ไปเลยดีกว่า และpassport ใหม่นี้ก็จะเป็นนามสกุลเดียวกับในทะเบียนสมรส  เมื่อได้ใบทะเบียนสมรสที่รับรองจากกระทรวงการต่างประเทศแล้วคุณก็นำไปที่อำเภอที่คุณอยู่เพื่อทำเรื่องจดทะเบียนสมรส  หลังจากนั้นคุณก็ต้องทำเรื่องเปลี่ยนนามสกุลในทะเบียนบ้านและทำบัตรประชาชนใหม่ เพื่อให้นามสกุลนั้นถูกต้องตามทะเบียนสมรส  
 ซึ่งขั้นตอนนั้น ค่อนข้างยุ่งยาก และมีเรื่องให้ทำอีกหลายๆ อย่างทีเดียว แต่พี่เค้าก็แนะนำว่า เพื่อความถูกต้องและไม่ต้องมีปัญหากับทาง ตม. ว่าชื่อและนามสกุลในpassport กับใบ เบ ไม่ตรงกัน

วิธีการนี้ธัชได้รับทราบจากพี่เค้าเท่านั้นนะคะ ยังไม่ได้มีการปฏิบัติจริงกับตัวเองเลย เพราะตัวธัชเองก็รอวีซ่าแต่งงานอยู่ค่ะ  ถ้าท่านใดมีความเห็นที่แตกต่างกันก็แนะนำได้นะคะ

ขอบคุณค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณธัช
 ป้าสบายดีค่ะขอบคุณมาก
 ขอบคุณอีกครั้งนะคะที่เข้ามาช่วยตอบ
 ให้ข้อมูลที่ดีมีประโยชน์แก่คนอื่นๆที่สามรถนำไปใช้ได้