สอบข้อเขียนใบขับขี่ใครมีประสบการณ์เข้ามาแชร์หน่อยคะ

Previous topic - Next topic

ไข่เจียว

วันที่ 18 นี้จะไปสอบข้อเขียนข้อเขียนใบขับขี่)คือว่าจะสอบเป็นภาษาอังกฤษนะคะ ตอนนี้ซื้อซีดีมาทำแล้ว ไม่รู้ว่าข้อสอบจะเหมือนในซีดีหรือเปล่า หรือว่ายากกว่า กังวลจัง ใครมีประสบการณ์เข้ามาแชร์หน่อยคะ ขอบคุณล่วงหน้า

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0553 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ไม่กังวลนะคะ

เกตุ

คุณไข่เจียวไปสอบมายังคะ ช่วยมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยสิคะ พอดีกำลังจดๆจ้องๆแต่ยังไม่เคยอ่านและยังไม่ซื้อซีดีมาฮ่าๆ แต่อยากอ่านประสบการณ์ก่อนค่ะ  

ตอนนี้ได้แค่ขับรถวนไปวนมาในลานจอดรถตามห้างเท่าที่โอกาสอำนวย สอนกันไปกัดหัวกันไป  กะว่าปีหน้าจะลองไปสอบข้อเขียนดู ถ้าสอบผ่านปีต่อไปค่อยลงเรียนขับกั่กๆ ดูเหมือนนานเน่อะเก็บเงินค่าเรียนก่อนแพงม๊ากกกกกกกกกกกก

ผ่านมา

ตายละ แล้วนี่เรามาอยู่ยังไม่ครบปี และเขาให้สิทธิเราสอบโดยไม่ต้องสอบข้อเขียน
 แต่เราไม่อยากไปสอบ เราซื่อบื้อไหมเนี่ย -_-'  

หรือเพื่อนๆ คิดว่ายังไง คะ จำเป็นไหมคะ เผอิญไม่อยากขับรถที่สวิสเพราะคิดว่ายังไงก็ไม่รู้จักทาง และ เราไม่ต้องทำงานด้วยเป็นแม่บ้านเฉยๆ ใจลึกๆ ก็เสียดาย แต่รู้ว่าตัวเองคงมีปัญหาแน่ถ้าไปสอบ เพราะคงไม่ได้ ชอบขับผิดกฏ ทั้งๆ ที่ขับรถที่เมืองไทยมาตั้ง 15 ปีแล้วแต่มันแตกต่างมากเลย  

ขอให้คุณไข่เจียวสอบข้อเขียนผ่านด้วยดีนะคะ เป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ

นิ

สวัสดี จ้าคุณ ผ่านมา และ คุณ เกตุ ที่ไปตอบกระทู้ ของนิ นะ คะ
 นิ ก็สน ใจ ไปสอบ ใบขับขี่เมหือนกัน เห็นบอกว่า ต้องไปตรวจ ตา แล้วก็ต้อง เรียน Notfallarzt ก่อน ถึงจะ ไปสอบข้อเขียน ได้  
 แต่เคยได้ยินนะคะ ว่า คน ไทยที่เคย มีใบขับขี่เมืองไทย ไม่ต้องสอบ ข้อเขียน  ดิฉันว่า ดี มากเลย ประหยัดเวลา ดี  
 บ้างที่ คุณผ่านมา อาจ มี ใบขับขี่ จากเมืองไทย บ้าง คัน ตอน ก็ อนุญาติ ให้ไม่ ต้อง สอบข้อเขียน ได้  
 ถ้าใครอยู่ซูริค แล้ว ไป สอบ ข้อ เขียน มา แนะ นำ บ้างนะคะ บังเอิญ ไม่เคย ขับรถ ที่เมืองไทยเลยคะ ไม่ เป็นมาก่อน

เกตุ

แอบเสียดายแทนคุณผ่านมาค่ะ เกตุว่าน่าไปลองดูนะคะ ไม่เสียหลาย มีไว้ไม่ขับก็ไม่เป็นไร เผื่อวันข้างหน้านึกอยากขับขึ้นมาค่ะ

เกตุ

คุณนิ เกตุก็ไม่เคยขับรถเหมือนกันค่ะ จนป่านนี้ยังหัดขับเข้าซองม่ะด้ายเลย อันนี้หัดกันเองตามลานจอดรถห้างอ่ะค่ะ ยังไม่ได้เรียนจริงจัง

pangya

สวัสดีค่ะ พี่พอล (รู้สึกสาวขึ้นมั๊ยคะ 55555)
 สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ และน้องๆ ทุกคน

จริงๆ แล้วอยากเข้ามาแจมกระทู้นี้นานแล้ว แต่ตั้งใจว่ารอให้ทุกอย่างผ่านก่อนค่อยมาเล่าประสบการณ์ของตัวเองให้ฟังเผื่อเป็นแนวทาง
   แต่ก็มาเกิดปัญหานิดหน่อยเนื่องจากความผิดพลาดของ ทางออฟฟิศ ( แล้วจะบอกทีหลัง )

เริ่มจาก ปีแรกที่ปังอยู่ก็ใข้ใบขับขี่สากลตลอด หนึ่งปี (จริงๆ แล้วไม่ค่อยได้ใช้หรอกเพราะเป็นคนที่ขี้เกียจขับรถมากกกกก) ชอบนั่งชมวิวมากกว่า แล้วมีข้อมูลอยู่ว่าใบขับขี่สากลอนุญาติให้ใช้ได้ หนึ่งปีเท่านั้น
 ก่อนจะครบหนึ่งปีต้องเตรียมตัวเพื่อทำใบขับขี่ของที่นี่  เริ่มจาก

-  นำใบขับขี่จากเมืองไทยที่มีอยู่ ไปแปล และรับรอง โดย สถานทูต หรือ กระทรวงการต่างประเทศ (กรณีแปลจากเมืองไทย)

- ไปติดต่อที่ Traffic Department เขาจะให้เอกสารสำหรับตรวจวัดสายตาและใบคำร้องมา ซึ่งเราต้องไปตรวจที่ร้านที่มีการรับรองจากออฟฟิศเท่านั้น (ค่าตรวจปังเสียประมาณ 15 ฟรังส์ )

-  ไปยื่นเอกสาร ทุกอย่าง คือ .......  

ใบคำร้อง พร้อมใบตรวจวัดสายตา

ใบขับขี่ตัวจริง พร้อมกับที่แปลแล้ว  

ใบขับขี่สากลที่ใช้อยู่

สำเนาพาสปอรต์

สำเนาใบเบ

รูปถ่าย รู้สึกว่าจะสองใบ (จำไม่ได้ค่ะ)

เมื่อยื่นเอกสารแล้วทาง ออฟฟิศบอกว่าจะจดหมายมาบอกว่าเราต้องไปสอบเมื่อไหร่   กรณีนี้ไม่ต้องสอบข้อเขียน แต่ต้องสอบขับกับเจ้าหน้าที่  แต่ก่อนที่เค้าจะนัดเราไปสอบ  เราต้องไปติดต่อเรียนขับรถอย่างน้อย สิบชั่วโมง เพื่อได้รู้วิธีขับรถของคนที่นี่ และ ฯลฯ ...... ย่างถูกกฎหมาย

ตอนนั้นปังคิดแค่ว่าไม่น่าจะมีปัญหาอาจจะไม่ต้องเรียนถึงสิบชั่วโมง ( เพราะค่าเรียน แพงมากกกกกกกกกก)  ในใจคิดว่าในเมื่อเราใช้ใบขับขี่สากลมาแล้วหนึ่งปี แน่นอนเราต้องมีประสบการณ์ในการขับที่นี่ เพราะเวลาขับไปสามีก็จะสอนเราตลอดว่า นี่เครื่องหมายอะไร และ สปีดลิมิทเท่าไร บลา บลา บลา
  แต่พอไปเรียนกับครูที่สอนขับรถ ปรากฎว่า *โน่น ก็ไม่ถูกต้อง *นี่ก็ไม่ถูกต้อง คือพยายามดึงให้เราเรียนมากกว่าสิบชั่วโมง และ แสดงความดีใจออกนอกหน้าที่เรายังไม่ได้รับจดหมายนัดให้ไปสอบ    
 ปังโมโหมาก เลยบอกว่าฉันจะเรียนแค่10 ชั่วโมง และไม่แคร์ว่าจะสอบผ่านหรือไม่ แต่สามีก็เกรงใจเขา เลยบอกเขาไปว่า จะเรียนเพิ่มอีก 2 ชั่วโมงก่อนไปสอบ เขาเลยตกลง  ที่ปังโมโหเพราะว่า ปังขับรถมา 20  กว่าปีก็ไม่เคยมีปัญหา ไม่เคยประสบอุบัติเหตุ ที่เกิดจากเรา นอกจากโดนมือใหม่ที่เมืองไทย เฉี่ยวบ้างนิดหน่อย

ทีนี้มาเรื่องจากทางออฟฟิศ เราก็รอเพราะยื่นเอกสารไปเกือบสองเดือนแล้ว ยังไม่มีการตอบกลับ ใจก็ห่วงใบขับขี่ตลอดชีพของเรา ที่เขาขอเอาไว้ตรวจสอบ เพราะทำมานานแล้ว รูปถ่ายไม่เหมือนกับตัวจริงปัจจุบัน   สามีทนรำคาญไม่ไหวเลยโทรไปสอบถาม ปรากฎว่าทางเจ้าหน้าที่ถามว่าทำไมเพิ่งติดต่อมา เพราะเขาส่งจดหมายให้เราไปเทสตั้งแต่วันที่ 26 มิ.ย ที่ผ่านมา สามีเลยบอกว่าเรายังไม่ได้รับเอกสารใดๆ ทั้งสิ้น ถึงได้โทรมาสอบถาม ปรากฎว่า เจ้าหน้าที่โยนสาย ให้สามี คุยด้วยถึง 4 คน ถึงได้เข้าใจว่าเกิดเหตุผิดพลาดจากทางเจ้าหน้าที่ของเขา   คือ เราได้วันนัดสอบแต่เจ้าหน้าที่ไม่ได้ส่งเอกสารให้ เลยต้องรอนัดใหม่

สรุป ยังไม่ได้สอบ    

จ่ายค่าเรียนไป 900 ฟรังส์ + ประกันอุบัตเหตุ 80 ฟรังส์

รอจดหมายนัดสอบอีกครั้ง

เตรียมจ่ายเพิ่มอีก 180 ฟรังส์ ตามที่สามีบอกกับเขาไว้ว่าจะเรียนเพิ่มก่อนสอบอีก 2 ช.ม
   ไม่รู้ว่าที่เขียนมาทำให้คนอ่านงงหรือเปล่า  ขอโทษด้วยนะคะถ้าทำให้งง คือไม่ค่อยถนัดเขียนค่ะ ถนัดแต่แอบอ่านค่ะ   แล้วจะมาส่งข่าวใหม่นะคะว่าสอบผ่านมั๊ย

ไข่เจียว

โทษทีคะ ที่หายไปนานเพราะกำลังตั้งหน้าตั้งตาเรียนขับรถนะคะ ไข่เจียวสอบรอบเดี๋ยวผ่านคะแต่สอบเป็นภาษาอังกฤษคะ เพราะเวลาอ่านเยอรมันใช้เวลานานกว่าก็เลยเลือกสอบเป็นภาษาที่เราถนัด ข้อสอบจะคล้ายกับในซ๊ดีคะ และภาษาที่ใช้ในซีดีและตอนสอบจริงจะต่างกันหน่อยแต่ความหมายเหมือนกัน ไข่เจียวแนะนำว่าควรมีทั้งหนังสือและซีดีจะดีมากที่เดียว  ตอนนี้ก็เริ่มเรียนขับรถได้สิบชั่วโมงแล้ว ไข่เจียวขับรถไม่เป็นเลยไม่รู้ต้องใช้เวลากี่ชั่วโมงถึงจะเป็น ไข่เจียวเรียนเกียร์ธรรมดานะคะยากน่าดูแต่ทำไงได้ เพราะรถที่บ้านเป็นเกียร์ธรรมดา (โทษทีคะที่บ่น)

ผ่านมา

สวัสดีค่ะ คุณนิ คุณเกตุ และ คุณปัง

ถามคุณปังข้อมูลดีจัง ขอบคุณค่ะ แต่ขอถามนิดนึงนะคะ ถ้า 1 ปีของเราคือสิ้นเดือนนี้ และหากเราเปลี่ยนใจไปติดต่อยังทันไหม วันสุดท้ายคือวันไหนคะที่จะติดต่อได้ ถ้าหากวันครบ 1 ปีของเราคือ 30 กรกฏาคม น่ะค่ะ

ของเราสามีติดต่อครูที่สนิทกับเขา และครูเขามาดูแนะให้เราเรียน แค่ 8 ชม รายละเอียดคล้ายของคุณปังที่ติดต่อครูขับรถเลยค่ะ สามีบอกว่าถ้าผ่านการเรียนไปแล้วจะมีระบุในเอกสารก็อาจจะง่ายขึ้นในการสอบขับรถ

แต่เราไม่แน่ใจเพราะเหตุผลอย่างที่บอกก็เลยไมเอาดีกว่า เพราะรู้ว่าตัวเองขี้เกียจไม่ขวนขวายอยากได้จริงๆ จังๆ ด้วย และก็คิดว่า ถ้าสอบไม่ผ่าน เขาจะมีสติกเกอร์มาติดที่ใบขับขี่ไทยถาวรของเราด้วย และ เลขที่ใบขับขี่ไทยถาวรของเราก็จะอยู่ในเรคคอร์ดของเขาด้วยค่ะ

ตั้งแต่มาอยู่ที่นี่ มีขับรถไปแค่ คูป และ มิโกลใกล้บ้านแต่ไม่บ่อย แต่ใช้ใบขับขี่ไทยแบบถาวรของตัวเอง พกบ้างไม่พกบ้างแต่ไม่เคยโดนเรียกแต่พอขับรู้ตัวเลยว่าถึงขับรถเก่งแต่กฏจราจรสวิสไม่รู้เรื่องก็คงขับไม่ได้แน่ ฮิฮิ คือขับรถสไตล์สาวกทมมากไปหน่อย

ไม่เป็นไรมาคุยแชร์ข้อมูลกัน ยังไงขอให้เพื่อนๆ ที่กำลังไปสอบใบขับขี่สวิสหรือที่ผ่านการสอบบางขั้นตอนไปแล้ว ขอให้ได้ใบขับขี่กันทุกคนนะคะ  

สุขสันต์วันสุดสัปดาห์ด้วยค่ะ

pangya

สวัสดีค่ะ คุณ ผ่านมา ( ผ่านไปด้วยหรือเปล่าคะ) ล้อเล่นนนนน
  เข้ามาตอบช้าไปหน่อย (หรือเปล่า )  

ปังก็ไม่ค่อยได้ตั้งใจมากนัก อย่างที่บอกขี้เกียจขับรถ
 แต่สงสัยอ่ะ ที่คุณบอกว่าใช้ใบขับขี่ไทยแบบถาวร หมายถึงใบขับขี่ตลอดชีพใช่ไหมคะ  แล้วยิ่งสงสัยหนักเข้าไปอีก  ใช้ได้ด้วยเหรอคะ?
 เพราะปังใช้ใบขับขี่สากลเวลาปังขับรถที่นี่อยู่หนึ่งปี ซึ่งใบขับขี่สากลขอทำมาจากกรมการขนส่งที่กรุงเทพฯ   แต่ถ้าคุณผ่านมาหมายถึงใบขับขี่ตลอดชีพของไทย ปังว่าอันตรายอยู่นะคะ เพราะถ้าโดนตำรวจขอดูก็อาจกลายเป็นว่าคุณขับรถโดยไม่มีใบขับขี่ เพราะใบขับขี่ตลอดชีพของไทยไม่มีความหมายที่นี่เลย ระวังด้วยนะคะ
   ปังคิดว่าถ้าคุณต้องการติดต่อทำตอนนี้น่าจะได้นะคะแต่ปังไม่ค่อยเข้าใจข้อมูลของคุณเท่าไร ต้องขอโทษด้วย ไม่แน่ใจว่าคุณมีใบขับขี่สากลหรือเปล่า เพราะถ้าคุณมีใบขับขี่ตลอดชีพก็รีบแปลแล้วตามข้อมูลที่ปังเขียนบอกนะคะ เพราะตามความเข้าใจของปังคือ ทางสวิสอนุญาติให้ใช้ใบขับขี่สากลหนึ่งปี ตอนขอทำของที่นี่ก็ไม่ต้องสอบข้อเขียนไงคะ แต่ถ้าถือแค่ใบอนุญาติของไทยก็เลยไม่ทราบอ่ะ

ยังไงลองให้สามีคุณลองติดต่อสอบถามหน่วยงานดีกว่าเพื่อความแน่ใจ นะคะ

ผ่านมา

ฮาฮา เกือบผ่านไปแล้วเหมือนกันค่ะ

คืออย่างนี้ ที่เราใช้ใบขับขี่ตลอดชีพเพราะไม่ได้ไปขอสากลก่อนมาที่สวิส
 และตอนที่เราใช้ใบขับขี่ตลอดชีพขับรถไปแค่คูปหรือมิโกรซึ่งไม่ไกลบ้านมาก
 ก็ไม่ได้นึกถึงว่าจะโดนเรียกเลยจริงๆ หรือถ้าขับรถให้สามีตอนเขาทานไวน์มากไปเราก็ไม่ได้คิดอะไร คือสรุปตอนขับไม่ได้ซีเรียสอะไรเลยบางวันก็ไม่ได้พกใบด้วยซ้ำแต่ก็ยังไม่เคยถูกเรียก ฮาฮา สงสัยหน้าไม่เข้าตา  

อ้อ ลืมบอกไม่ได้ขับบ่อยๆค่ะ เพราะอย่างที่บอกขับตามกฏที่สวิสแล้วปวดหัวเพราะมันไม่เหมือนกับที่เราขับที่กรุงเทพตั้งแต่สมัยเรียนจนทำงาน เราก็เลยไม่เอาดีกว่า ระยะทางไกลขอบาย เพราะทั้งไม่สนุกและเกิดความผิดพลาดในเรื่องสปีดได้ตลอดเวลา  

สำหรับเรื่องการยี่นขอสอบนะคะ ได้ไปสอบถามเพื่อนบางท่านแล้ว เค้าบอกว่าไม่ว่าใครจะถือใบขับขี่อะไรเช่นขั่วคราว ถาวร สากลมาจากไทยใข้วิธีการเดียวกับที่คุณปังไปติดต่อได้เลยค่ะ

เดี๋ยวคงต้องผ่านไปแล้วล่ะค่ะ ฮาฮา

ขอบคุณสำหรับข้อมูลจากคุณปัง และ เป็นกำลังใจในการสอบด้วยค่ะ

นิ

สวัสดีจ้า มีใครสอบ ข้อเขียน สอบ ใบ ขับขี่ ที่ซูริค บ้างคะ  แล้ว ซื้อ ซีดี แล้ว หนังสือ ที่ไหน กันบ้างเอย ที่ร้านหนังสือ หรือ ว่า โรงเรียน สอน ขับขี่ ถ้า ใครรู้ แนะ แนว บ้างนะจ้า คือ อนาคต อยากไป สอบ จ้า
 แล้ว อีกเรื่องคะ ว่า ข้อสอบ มี กี่ข้อ คะ แล้วใช้เวลาสอบ กี่นาที คะ แล้ว สถานที่สอบ บอกไม่ค่ะ ว่า ได้กี่คะแนน หรือบอกว่า ผ่านกับไม่ผ่าน ขอบคุณมากนะ คะ ใคร มีประสบการณ์แนะ แนว กันบ้างนะ

มน.ตต.

ไข่เจียว  พี่ดีใจด้วยนะที่สอบข้อเขียนผ่าน  คิดว่าถ้าข้อเขียนผ่าน สอบขับน่าจะไม่มีปัญหา  สนับสนุนให้เรียนเกียร์กระปุกนี่ล่ะ  เพราะสามารถที่จะขับได้ทั้งออโต้ และกระปุกด้วย ลูกชายคงโตแล้วสินะ  

คราวนี้อยากให้ลองตีความตรงนี้ดูนะคะว่า

ใบขับขี่สากลทำมาจากประเทศไทยทางสวิสอนุญาตให้ใช้ได้ภายในปีแรกที่อยุ่ในสวิส(เฉพาะคนที่แต่งงานและมีทะเบียนบ้านอยู่ในสวิสเท่านั้น ไม่รวมพวกนักท่องเทียวนะ...งงป่าว)    เพราะถ้าเราแต่งงานกับสาวสวิส เรามีสิทธิ์ที่จะเปลี่ยนเป็นใบขับขี่สวิสได้โดยไม่ต้องสอบข้อเขียน  แต่ว่าต้องสอบขับนะ  มีหลายประเทศไม่ต้องสอบอะไรเลยแค่จ่ายค่าธรรมเนียม  เค้าเปลี่ยนให้เลย

ส่วนใบขับขี่สวิสเราคิดว่านะคุณจะเดินเรื่องไปขอสอบขับตอนไหนเรื่องของคุณ  อันนี้ตามที่เราทำกับตัวเองเลยนะ มะได้ฟังใครมา  เพราะว่าเราทำมากับตัวเราเองเมื่อสามปีที่แล้วนะ  เราได้สัญชาติสวิสแล้วตั้งสองปีถึงได้ทำ  ซึ่งหมายความว่าตอนที่เราทำเรื่องเปลี่ยนเราอยู่สวิสได้เจ็ดปีแล้วนะ มะได้มาอยู่ปีแรก  ตีความตรงนี้ใหม่กันดูนะ  หรือว่าถ้าใครจะทำโทรไปสอบถามใหม่ให้แน่ ๆ เพราะไม่อยากให้เสียโอกาสเพราะมาฟังเรา  เด่วจะมาหาว่ามาเชื่อเราทำให้หมดโอกาส อยากให้ฟังไว้เพื่อดำเนินการต่อไปเท่านั้น  

ส่วนกรณีคุณปัง  ขอบอกตรง ๆ ได้ครูแย่มาก ๆ เพราะว่าการทำใบเปลี่ยนแบบมีใบขับขี่ตลอดชีพมาจากเมืองไทย  ถ้าไม่มีจดหมายนัดสอบจากทางขนส่ง  "ไม่มีสิทธิ์เรียนขับแน่นอน" (ในจดหมายนัดจะระบุไว้ด้วย  แล้วครูที่สอนจะต้องเอาใบนี้จากเราไปเป็นหลักฐานด้วย  ไปเอาทนายฟ้องค่าเรียนคืนซะ  บอกไปด้วยถ้าไม่ให้เงินคืนจะฟ้องให้ยกเลิกบัตรเป็นครูสอนขับรถ  ยกเว้นแต่ว่าใบขับขี่สากลที่อนุญาตให้ใช้ในสวิสเพียงหนึ่งปีของคุณปังยังไม่หมดอายุ ถึงจะไปขับได้อันนี้ครูมะผิด  ถ้าคุณปังไปขับตามครูโดยไม่มีใบนัดจากขนส่ง หรือใบขับขี่สากลหมดอายุถ้าถูกจับอาจจะถูกยกเลิกไม่ให้สอบเป็นช่วงระยะเวลานึงก็ได้ หรือไม่แน่ตลอดไป มะเชื่อลองให้ใครโทรไปถามเลย เพราะกรณีเราไม่มีสิทธิ์ใช้ใบขับขี่สากล(เพราะอยู่มาเจ็ดปีแล้วก่อนทำเรื่องเปลี่ยน) ไม่มีสิทธิ์เรียนขับก่อนได้รับใบนัดไปสอบ ซึ่งมีเวลาให้เดือนเดียวเราจะเรียนหรือไม่เรียนขับก็เป็นเรื่องของเรา ถ้าขับดีแล้วไม่จำเป็นต้องเรียนก็ได้ถ้าคิดว่าชัวร์

ถ้าใครไม่มีบัตรให้เรียนขับรถยนต์ ซึ่งต้องสอบข้อเขียนผ่านเค้าจะออกบัตรเรียนให้  หรือใบขับขี่ที่อนุญาตให้ขับตามกฎของสวิส(คือใบขับขี่สากลในกรณีนี้)  แต่ดื้อขับถ้าถูกจับได้อาจจะมีสิทธิ์ไม่ให้ทำใบขับขี่สวิสตลอดไป  หรือช่วงระยะเวลานึง ขึ้นอยู่กับดวงว่างั้นเหอะ

อันนี้ตอบจากประสบการณ์ที่ได้ทำมากับตัวเอง  และไปติดต่อสำนักงานขนส่งเขตเบิร์นด้วยตนเองตลอดคะ  ไม่ได้ฟังใครมา  และคิดว่าภาษาน่าจะพอใช้ได้และเข้าใจดี  ถึงจะไม่เก่ง  นี่ก็เป็นเพียงความเห็นนึงที่เราประสบมาด้วยตนเอง แต่ว่าเหตุการณ์ผ่านมาสามปีแล้วอาจจะมีบางสิ่งบางอย่างเปลี่ยนแปลง  ยังไงลองสอบถามดูก่อนนะคะ  กันลื่น และไม่อยากให้มาคิดว่าเราเป็นส่วนทำให้คุณเสียโอกาสถือว่าเป็นแนวทางก็ได้คะ เผื่อว่าใครไม่มีโอกาสทำปีแรกอย่างเรา  

มน.ตต.

แก้ไขข้อความนี้นะคะย่อหน้าที่สาม  ปลาย ๆ บรรทัดที่หนึ่ง จากประโยคนี้ " เพราะถ้าเราแต่งงานกับสาวสวิส"  ขอแก้เป็น "แต่งงานกับชาวสวิสคะ"