รบกวนคุณpangya เข้ามาตอบหน่อยนะคะ

Previous topic - Next topic

ธัช

คุณpangya คะ ตอนนี้ธัชยื่นเรื่องวีซ่าแต่งเพื่อไปจดทะเบียนที่สวิสเรียบร้อยแล้วค่ะ ตอนนี้ก็รอแต่เพียงเวลาซึ่งจะต้องให้แฟนโทรไปเช็คที่ตำรวจน่ะค่ะ แต่ธัชอยากถามคุณ pangya นิดนึงค่ะว่า ของกรณีคุณ pangya รอจนครบ 8 สัปดาห์เลยหรือเปล่าคะ แล้วหลังจากครบ 8 สัปดาห์แล้วเวลาตอนที่เข้าไปรับวีซ่า ต้องเตรียมตั๋วเพื่อยื่นให้เจ้าหน้าที่ดูอีกครั้งหรือเปล่าคะ หรือว่าเมื่อถึงเวลาที่ครบกำหนดแล้วเราก็เข้าไปรับวีซ่าได้เลย ไม่ต้องเอาตั๋วไปยื่นให้เจ้าหน้าที่ดู

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ปล. ธัชต้องขอบคุณเวปนี้อีกครั้งนะคะเพราะว่า ทำให้ธัชมีข้อมูลและไม่ต้องเสียเวลาขึ้น-ลงกรุงเทพฯบ่อยนัก และตอนที่ธัชยื่นได้เจอพี่วัลลีด้วยค่ะ พี่เค้าใจดีมากๆๆ เหมือนที่คุณpangya บอกเลยค่ะ แถมพี่วัลลียังอธิบายถึงวิธีที่ถูกต้องหลังจากจดทะเบียนที่สวิสด้วยนะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0100 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pangya

สวัสดีค่ะคุณธัช ไม่ทราบว่าได้รับเมล์ที่ปังตอบไปหรือเปล่า ขอโทษอีกทีนะคะที่ตอบช้าไปหน่อย  
   ตอบเลยนะคะ ของปังรอประมาณ 9 สัปดาห์ค่ะ อย่างที่ปังเขียนตอบคุณองุ่น ตอนปังยื่นวีซ่าช่วงนั้นที่เมืองไทยมีวันหยุดเยอะมากก็เลยทำให้ล่าช้านิดหน่อย  หลังจากที่คุณคำนวณว่าประมาณ 8 สัปดาห์แล้ว ก็ลองโทรเข้าไปสอบถามทางสถานทูตดูนะคะ  แต่ของปังแฟนเป็นคนคอยส่งข่าวให้ตลอดค่ะ เพราะเห็นแฟนบอกว่าเมื่อถึงขั้นตอนสุดท้ายที่เขาต้องไปเซ็นชื่อ  เจ้าหน้าที่ทางสวิสจะบอกว่าอีกประมาณกี่วันที่เรื่องจะกลับไปถึงทางเมืองไทย  จะได้ไม่วิตกหรือกังวล

ส่วนเรื่องตั๋วเครื่องบิน ไม่ต้องโชว์ทางสถานทูตค่ะก่อนรับวีซ่าค่ะ  ตรงกันข้าม  คุณกลับต้องนำวีซ่าไปโชว์ทางสายการบินเพื่อออกตั๋วเที่ยวเดียว เพราะถ้าไม่ใช่วีซ่าแต่งงานหรือวีซ่านักเรียนคุณก็ไม่สามารถซื้อตั๋วเที่ยวเดียวได้  แต่ถ้าคุณธัชอยู่ต่างจังหวัดยังไงคุณธัชคงต้องหาที่พักซัก  2 วันในกรุงเทพฯ ละค่ะ เพราะว่าคุณต้องนำพาสปอต ไปทิ้งไว้ที่สถานทูตประมาณ 2 วันถึงจะได้รับเล่มคืน ทางสถานทูตจะให้ใบนัดรับเล่มมาค่ะ  วันที่ไปรับก็รับตรงหน้าประตูได้เลยไม่ต้องรอคิว  อ้อ วันที่จะเอาเล่มไปให้สถานทูตไปสายหน่อยก็ได้ค่ะเพราะว่า เราไม่ต้องจองคิวเหมือนวันที่ไปยื่น  

ถ้ามีตรงไหนที่ปังตอบได้หรือว่าปังรู้ปังก็ยินดีตอบค่ะ แต่ถ้าปังไม่รู้ก็ขอโทษด้วย

ขอให้โชคดีนะคะ

ธัช

ขอบคุณมากนะคะคุณ pangya ที่เข้ามาตอบ เราก็หวังว่าวีซ่าคงจะผ่านไปด้วยดีน่ะค่ะ

มะขามแช่อิ่ม

ขอถามคุณปังด้วยคนค่ะ ว่าถ้าทางสถานฑูตนัดรับวีซ่าในอาทิตย์หน้านี้แต่เรายังหาซื้อตั๋วไม่ได้ทำงัยดีคะ เพราะว่ามะขามโทรไปถามที่Agency แล้วแต่เค้าไม่ขายตั๋วขาเดียวน่ะค่ะ โดยเฉพาะการบินไทย ไม่ขายเลย แล้วของคุณปัง ซื้อของสายการบินไหนคะ บอกได้ไหมเอ่ย

pangya

หวัดดีค่ะคุณ มะขาม ถ้าเป็นวีซ่าแต่ง คุณก็เข้าไปรับเลยค่ะ ไม่ต้องโชว์ตั๋ว เหมือนวีท่องเที่ยว ไม่ทราบว่าคุณติดต่อที่ไหนที่เขาบอกว่าซื้อตั๋วเที่ยวเดียวไม่ได้

ของปังบินการบินไทยตลอดค่ะ แต่ซื้อผ่านเเจนซี่เพราะราคาถูกกว่าเรา walk in หลายพันบาทเหมือนกัน

ลองโทรไปที่ DIETHELM BUSINESS TRAVEL  เบอร์โทร  02-2255-9205 - 18 ติดต่อ คุณ นวรัตน์ ดูนะคะ  โชคดีค่ะ

ขอบคุณมากค่ะคุณปัง ที่เข้ามาตอบ บังเอิญโทรไปถามเอเจนซี่ที่เคยใช้มาตลอดน่ะค่ะ เค้าบอกว่า ถ้าเป็นคนไทยไม่สามารถซื้อเป็นตั๋วขาเดียวได้ เพราะทางต.ม. จะไม่ให้ออกนอกประเทศ แล้วเค้าบอกว่าส่วนถ้าเป็นของการบินไทยยิ่งไม่ได้ใหญ่เลย เพราะจะขายให้กับคนไทยก็ต่อเมื่อจดทะเบียนในไทยแล้วหรือได้กรีนการ์ดแล้วน่ะค่ะ ก็เลยสงสัยน่ะค่ะว่าจริงๆแล้วมันได้หรือเปล่า   เพราะปกติของเราก็ใช้การบินไทยตลอดเหมือนกัน

คิม

ลองติดต่อที่นี่ดูนะครับ อาจช่วยได้ เพราะไม่เคยบินการบินไทย เพราะแพง ไปไหนก็ใช้ บริการของที่นี่ตลอด เราก็บอกความต้องการของเราได้ว่า อยากได้ถูก ได้แพง วันที่อยากได้ ตอนซื้อตั๋วมาเรียนก็ซื้อเที่ยวเดียว ถามที่สถานทูตแล้วด้วย เขาก็ยืนยันว่าซื้อตั๋วเที่ยวเดียวได้

Ticketing&Reservation
 JTB (Thailand) Limited
 Tel 66 2 6322803-4 #508
 Fax. 662 2679210

ขอบคุณทุกความเห็นเลยนะคะ ตอนนี้มะขามก็ได้ติดต่อกับเอเจนซี่แล้วแต่เค้าบอกว่าสามารถออกตั๋วได้ แต่ว่าต้องมีวีซ่าไปโชว์ให้ดูว่าเราได้วีซ่าสมรสแล้วจริงๆน่ะค่ะ

Palmy

สวัสดีค่ะทุกคน
   ขอเป็นกำลังใจให้คุณธัชให้วีซ่าผ่านเร็วๆน่ะค่ะ