ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ

Previous topic - Next topic

หมู Basel

สวัสดีครับ ทุก ๆ คน  
 ยินดีที่ได้รู้จักน่ะครับ  

หมูเรียนภาษาเยอรมันที่ Migros Klubschule Basel ครับ  
 เรียนได้ 3 คอร์ส และจะเริ่มคอร์สที่ 4 เดือนพฤษาคมชครับ  
 ยอมรับว่า ยากและไม่เข้าใจมากในช่วงแรก  
 ถามว่า  ท้อ.... มั้ย  ?  
 ยอมรับครับ ว่า ท้อ .....  

แต่ตัวเองมีเทคนิคเล็ก ๆ น้อยว่า พยายามนึกคำที่มันมีความหมาย
 ไกล้เคียงกับภาษาไทย   โดยเฉพาะภาษาอีสาน เพราะว่าตัวเอง
 มาจากภาคอีสาน (จ.ขอนแก่น)

ครูสอน 100% บางวันได้กลับมา  40%  บ้าง โชคดีหน่อยก็ 50%
 อยู่ที่บ้านก็คุยภาษาอังกฤษกับแฟนครับ  แต่หมูก็อยากพูดเยอรมัน
 ได้ด้วย  จะได้รู้ว่า  มีใครนินทาเราหรือเปล่า  ฮิๆๆๆ

ตอนนี้กำลังบ้าทำสวนดอกไม้ เพราะเปิดหนังสือทำสวนของฝรั่ง
 แล้ว  ดอกไม้สวยมาก ๆ  ครับ  เลยไปซื้อกุหลาบ ลิลลี่ แกรนด์
 ดิโอลัส มาลงเพิ่มที่สวน   อ้อลืมบอกไป พริก มะเขือ ก็มีนะครับ
 ถ้าใครจะเอาก็บอกนะ จะแบ่งต้นกล้าใส่กระถางให้  แต่มีข้อแม้ว่า
 ต้องมาเอาเองที่บ้านนะครับ  

mu_dek@hotmail.com

เมลล์ของหมูนะครับ  ใครว่าง ๆ ก็เข้ามาคุยกันได้ที่เมลล์นี้
 ว่าง ๆ จะได้นัดกินส้มตำกัน (แซ่บ แซ่บ)

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0532 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

น้องบัวชมพู

เริ่มเรียนใหม่ๆ อิชั้นก็พูดภาษาอังกฤษกับแฟนเหมือนกัน
 แต่พอเรียนไปได้สักพัก ก็ลองพยายามค่อยๆเริ่มพูดภาษาเยอรมันกันนะคะ
 อันไหนที่ยังอธิบายไม่ได้ ไม่แม่น ก็ขอเบรค กลับไปพูดอังกฤษก็ได้ค่ะ
 แรกๆอาจจะมีหงุดหงิดบ้างนิดหน่อย (ของอิชั้นแทบกัดหูกันตาย ๕๕๕)
 แต่สักพักนึง เดี๋ยวก็จะค่อยๆชินไปเองค่ะ

:)

หมู Basel

ทุกวันนี้หมูก็พูดภาษาอังกฤษกับแฟนครับ    
 แต่พยายามจะพูดให้น้อยที่สุด
 เพราะจะได้เป็นการพัฒนาภาษาเยอรมันของตัวเอง
 ตอนนี้กำลังนั่งอ่านบอร์ดเรียนภาษาเยอรมันของคุณศักดา
 ได้ประโยชน์มากเลยครับ  หลังจากที่มืดมน งมหาหอยโข่ง
 (คำตอบ) ด้วยตัวเองมาซะนาน  แต่ไม่เคยเจอ  

nur englisch

หวัดดีจ้าคุณหมู

ตามมาต่อกระทู้นี้ด้วยค่ะ ฮิฮิ ดีจังคุณหมูใช้เวลาปลูกดอกไม้ ต้นไม้ มันก็ทำให้เราเพลินๆ ได้เหมือนกันนะคะ
 นี่ก็จะเริ่มปลูกผักสวนครัวเช่น มะเขือเทศ แตง บวบ หน้าร้อนปีที่แล้วได้ผลเกินคาดตามเก็บทานไม่ทันแน๊ะ  

เราไม่ได้ฝึกภาษาเยอรมันกับใครเลยค่ะ อังกฤษตลอด แต่ไอเดียดีนะคะ เรียนรู้เยอรมันเวลาใครนินทาจะได้เข้าใจ มุขคุณหมูนี่ เฮดีค่ะ
 เสียดายนิดหน่อยไม่ได้อยู่ประเทศที่ใช้ภาษาอังกฤษเป็นภาษากลางแต่ไม่เป็นไร ยังไงเลข 1 ก็เริ่มนับไปแล้ว

ขอให้คุณหมูมีความสุขวันสุดสัปดาห์นี้กับแฟนด้วยนะคะ...

หมู บาเซล

นิเป็นสวนผักของหมูครับ  ไม่เล็กและก็ไม่ใหญ่เท่าไหร่กำลังดี

คาดว่าปีนี้คงจะได้พริกไว้กินถึงปีหน้า  
 ถ้าไม่ทำพริกแห้งแจกเป็นของขวัญวันคริสมาสต์สำหรับเพื่อนคนไทย
 ในสวิส