News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ผงยีสต์

Previous topic - Next topic

นุช

สวัดดีคะป้าพอล
               พอดีนุชจะทำปลาท่องโก๋คะก็เลยหายงยีสต์แต่ไม่รู้เขาชื้อกันที่ไหนคะ นุชอยู่บาเชิลคะ แล้วหน้าตาผงยีสต์นี่เป็นไงคะ ช่วยรบกวนตอบหน่อยนะคะ
 ขอบคุณที่ให้รบกวนคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0524 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณนุช
 ผงยีสต์yeast  คุณสามารถหาได้ตามร้านทั่วๆไป
 ไม่ว่าจะเป็นMigros  Coop  Denner...ฯลฯ

ภาษาอังกฤษ...yeast
 ภาษาเยอรมัน....Hefe
 Hefe (ยีสต์)จะมี2แบบ
 แบบเป็นก้อนเล็กๆน้ำหนักประมาณ30กรัมถ้าจำไม่ผิด
 และแบบเป็นผงบรรจุซองที่เรียกกันที่นี่ว่าTrockenhefe
 ที่เรารู้จักและนิยมใช้กันมากจะเป็นของDr. Oetker Trockenhefe  
 หาซื้อได้ง่ายค่ะคุณไปซื้ออาหารที่Coopหรือมิโกรหรือที่เดนเน่อ
 ก็จดชื่อนี้ไว้......Dr. Oetker Trockenhefe  
 และไปถามคนที่ทำงานในนั้นเขาจะหาให้คุณเอง
 แต่ถ้าคุณไม่ถามก็เดินไปแถวที่ขายพวกแป้งสาลีทำขนม
 หรือทำขนมปัง
 และคุณก็ดูหาชื่อนี้จะหาได้ง่ายค่ะ
 ลองเปิดดูที่นี่นะคะจะมีหน้าตารายละเอียดของผลิตภัณท์
 ทุกอย่างบอกไว้
 http://www.oetker.ch/de/productrubric---1--10000034--0--34.html

ถ้ามีปัญหาเข้ามาถามได้อีกนะคะ
 และรอผู้รู้หรือมีความเชี่ยวชาญทางด้านนี้
 เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลแม่นยำด้วยนะคะ
 ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ