News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

**เรื่องเก่าเล่าใหม่...**

Previous topic - Next topic

pall

ก่อนอื่นขอสวัสดีกับทุกๆคนที่เข้ามาเยี่ยมเยียนpallswiss
 และขอขอบคุณกับนำใจไมตรีกับการเข้ามาอ่าน
 หรือเข้ามาช่วยตอบคำถามให้คำแนะนำถ่ายทอดประสบการณ์
 ของแต่ละคน..ขอขอบคุณมาก

มาแจ้งสาเหตุของการหลบหน้าหลบตา(หายหน้า)ไป..
 จนบางคนคิดว่าเด็ดซะม่อเร่ไปแล้ว...
 ว่าไปก็เกือบจะเด็ดซะม่อเร่จริงๆด้วย..
 เพราะป่วยหนักจนเกือบนั่งสะเหลี่ยงเข้าพักร้อนในโรงพยาบาลอีกแล้ว
 ยอมรับว่าตั้งแต่กลับจากออสเตรเลีย
 สุขภาพมันไม่รักดีเลยและยิ่งมาผ่าตัดไล่เลี่ยกันของสองเรา
 ก็ยิ่งทำให้สองจ๊าบ...(ลุงกับป้า)ยิ่งเดี้บงหนักไปกว่าเดิม
 สุขภาพไม่แจ่มใสก็ทำให้ใจระทดทวยมั่วตั๊วไปใหญ่

**ลุง**
 ลุงอาการดีขึ้นแต่สุขภาพจิตหนักเพราะไปไปไหนไม่ได้
 และต้องกอดหมอนทั้งวันทั้งคืน
 และอาการติดเชื้อจนเกือบจะแหวะอก..(ถ้าช้าไป2หรือ3วัน)
 ทุกวันต้องพยายามระวังอยู่..ยังไม่ไปไหนสงสัย
 มันคงอยากเดินเขาด้วย
 สรุปลุงก็งั้นๆๆ...สถานะภาพยังอยู่ในเกณฑ์
 ดูเขา..เอาใจเรา..อย่าซ่าว์..

**ป้า***
 1.สุภาพจิตลุ่มๆดอนๆ
 2.ขาที่ผ่าดีขึ้นแต่ยังไม่ดีมาก..ยังไม่สามัคคี
 สมานฉันท์เท่าที่ควร
 3.โรคไมแกรนมาเยี่ยม..ต้องกินยาคนมีฐานะ
 เม็ดละ50สวิสฟรังก์และพ่นเข้าจมูกครั้งละ50
 เรียกว่าคนมีฐานะจัดแบบป้าช้ำใจมาก..ดีนะที่ประกันเเจ็บป่วยจ่าย
 90%อีก10%จ่ายเอง
 4.โรคGrippeย้อนกลับมา...(สงสัยกลัวว่าฐานะคงจะไม่จัดพอ)
 ผลของการย้อนกลับมาของGrippe
 ทำให้แทบจะเดียงเลย
 5....ตอนนี้เครียดมาก...

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0511 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ดังนั้นถ้าใครเข้ามาอ่าน..แอบอ่าน..หรือหลบมุมอ่าน
 ถ้าไม่เห็นป้าก็แปลว่า...ไปอีกแล้ว....เย้ๆๆๆ
 ถ้าหายไปจนไร้ร่องรอยเลยแปลว่า...ไปแล้วจริงๆ
 .....ขอขอบคุณอีกครั้ง
 และต้องขอโทษถ้าไม่ได้เข้ามาเขียนหรือเข้ามาตอบเลย

โอเลี้ยง

สวัสดีค่ะป้า  โอเลี้ยงเป็นกำลังใจให้ป้า ขอให้สุขภาพดีไวๆ นะคะ  การเจ็บป่วยบางครั้งก็บั่นทอนจิตใจเรา  ยังไงซะมันก็เป็นเรื่องธรรมดา มนุษย์ทุกคนเจ็บป่วยกันได้  อย่าคิดมากนะคะป้า พักผ่อนมากๆนะคะ

pangya

หายเร็วๆ นะคะคุณลุง คุณป้า

บัวขาว

สวัสดีค่ะป้า
 เครียดเหมือนกันเลยนะค่ะ แต่มันคนละเรื่อง วันนี้หนูเครียดกับดินฟ้าอากาศ ลมหิมะหนูไม่ชอบเลย วันนี้หนูต้องอยู่บ้านทั้งวัน เหมือนโดดขังคุก ไม่ได้ออกไปข้างนอกเลย ลมหิมะ ถ้าหนูคนเดียวก็คงจะออกไปอยู่ แต่นี่มีลูกด้วย ไม่อยากพาออกไปข้างนอกเลย ลมแรง ถุงมือใส่ให้ก็ถอดออก หมวกถ้าโมโหคุณเธอก็ถอดออกซะอย่างงั้นแหละค่ะ เลยตัดสินใจอยู่บ้าน  

อยู่บ้านกับสองคนนี่เครียดมากเลยวันนี้ จะอ่านหนังสือก็มากวน จะปั่นจักยานก็มากวน ไม่ได้ออกไปข้างนอกมันจะแย่อย่างงี้ ลูกก็เบื่อ แม่ก็เบื่อ ออกไปข้างนอกก็หนาว ไม่เรียกว่าถูกขังคุกแล้วจะเรียกว่าอะไรดี ดีว่าคนโตไปเนอร ถ้าไม่ได้ไปหนูคงปวดหัวดับเบิ้ลละค่ะงานนี้ วันนี้เพราะไม่ได้ออกไปข้างนอกสุดอากาศบริสุทธิ์ออกกำลังกาย ตอนบ่ายกว่าคุณเธอจะนอนก็งอแงน่าดู จนหนูหน้ากลายเป็นยักษั

อยากให้ถึงเดือน ก.ค เร็ว เร็ว จัง จะได้ไปเนอรกันทั้งสองคน สองวันครึ่งต่ออาทิตย์ หนูจะได้มี วันพักกับเขาบ้าง สี่ห้าปีที่ผ่านหนูไม่ วันหยุดพักเลยค่ะ  

ตอนนี้คนโตไป เนอร สองวันต่ออาทิตย์ เมื่อไรจะถึงเดือน ก.ค. ซะที  
 รักลูกนั้น หนูรักสุด สุด แต่อยากของเวลาพักบ้างได้ไหม .... เฮ้อ  

เรื่องเครียดอีกเรื่อง คือ พอดีลูกถูกหมากัดที่เมืองไทย โรคพิษสุนัขบ้านั้น ถ้าจะให้ดีเขาต้องฉีดห้า แต่ลูกสาวได้ฉีดแค่สามเข็ม พอดีว่ากลับสวิส เหลืออีกสองเข็ม ต้องมาฉีดที่นี่ ป้ารู้ไหมค่ะว่าที่นี่นั้น โรคพิษสุนัขบ้ามันหมดไปนานแล้ว วัคซีนโรคพิษสุนัขที่นี่นั้นต้องสั่ง มีแต่ในโรพยาบาลใหญ่เท่านั้นทั่วไปไม่มี แล้วหมอเขาก็ต้องการใบที่เราฉีดยามาจากหมอที่เมืองไทยด้วย เขาจะได้รู้ว่ายาตัวไหน เผอิญว่าสามีเอาส่งไปให้บริษัทประกันซะแล้ว ทั้งที่ใบนั่นเป็นภาษาไทย ไม่จำเป็นกับบริษัทประกันเลย แล้วโทรไปทวงแล้ว เขาก็จะส่งมาให้ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้เลย เครียดค่ะ  

ป้ากับหนูเครียดคนละเรื่องนะค่ะ แต่ก็เครียดเหมือน เหมือนกัน..เฮ้อ..ยิ่งบรรยกาศเป็นอย่างงี้มันทำให้เครียดไปกันใหญ่

ของให้ป้ากับลุงหายเร็ว เร็ว นะค่ะ  

บัวขาว

ป้าเป็นไงบ้างค่ะ  
 วันนี้หนูสบายใจขึ้นมากแล้วค่ะ ได้ออกไปซื้อของข้างนอก ให้สามีเลี้ยงลูกอยู่บ้าน สบายใจขึ้นมาก มาก เลยค่ะ และได้โทรไปหาลูกพี่ลูกน้องกันที่เป็นหมอ เรื่องโรคพิษสุนัขบ้า เขาบอกว่าถ้าหมาไม่ตายในสิบวันหลังกัดก็ไม่เป็นไร แสดงว่าหมานั่นไม่ได้เป็นโรคพิษสุนัขบ้า ฉีดสามเข็มก็พอ ตลอดเวลาที่หนูอยู่ที่เกาะช้างสิบกว่าวันหลังอารินถูกกัด หมาตัวนั้นมันก็อยู่แถวบังกะโลกับเพื่อน เพื่อนมันตลอดไม่ได้ไปไหน  
 ตอนนี้สองวัคซีนสองเข็มที่เหลือนั้นหนูไม่ร้อนใจแล้ว สบายใจขึ้นมากเลย บริษัทประกันจะส่งใบของหมอทที่เมืองไทยคืนให้เมื่อไรก็เมื่อนั้น ไม่ร้อนใจแล้ว (คิดว่าอาทิตย์หน้าน่าจะมา)  

ของให้ป้ากับลุงหาย ไว ไว นะค่ะ อย่าเครียดค่ะ

คิม

ป้า กับลุง พักผ่อนเยอะๆ นะครับ อย่าเครียดมาก  

teeraday

หลบอ่าน และฉุดรั้ง ยังไม่ยอมให้ป้าไป

หลบมุม

อ่านแล้วใจแป้ว เลยป้า

อย่าเพิ่งจากไปนะป้า

จะช่วยฉุดป้าไว้ด้วยค้า

S.L.

Dear Khun Pa Pall,
 Hi ,hope the weather changes u will not get sickkkkkkkkkkkkk again. Sunshine and warm ,see the view of mountain enjoy your time with your husband relaxedddddddddd what `s a wonderful spring. Why don`t u worry?55555555555555

with love  
 S.L.

Dear

Guten Tag ka Pa Pall und miternand!
 ich wünsche Ihnen (beide) baldige Genesung naka

จี๊ด

หวัดดีค่ะป้า ไม่ได้เข้ามาเว็บป้านานมากๆเลยค่ะ เพราะว่ายุ่งๆกะเจ้าตัวแสบของจี๊ดอยู่น่ะจ้าอ่านเจอว่าป้าไม่สบาย ทั้งลุงด้วย  ยังไงก็ขอให้ป้าและลุงหายป่วยเร็วๆนะคะ คิดถึงเสมอ รอหายแล้วอย่าลืมตะลอนทัวร์มาแถวบ้านจี๊ดบ้างนะคะ  เข้าไปดูรูปหลานได้ที่ www.jessy.diaryis.com  นะคะ

pall

สวัสดีจ๊ะโอเลี้ยง
 ขอบคุณมากสำหรับกำลังใจ
 เห็นด้วยเกี่ยวกับสังขารและเริ่มปลงด้วยจริงๆ

สวัสดีค่ะคุณปัง
 ดีใจค่ะแวะเข้ามาคุยกันและคิดว่าคงเที่ยวสนุกและมีความสุข
 กัยครอบครัวทางเมืองไทยขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีจ๊ะบัวขาว
 อ่านที่บัวขาวเล่ามาแล้วนึกถึงภาพออก
 และเป็นชีวิตที่ยุ่งวุ่นวายกับครอบครัวที่ลูกยังเล็กๆอยู่
 แต่ก็เป็นความสุขอย่างหนึ่งถึงแม้จะเครียดแต่ก็เป็นชีวิต
 ที่มีความสุข.ไม่ช้าพอเด็กโตเขาก็จะ*งจากเราไป
 ฟังที่บัวขาวเล่ามาทีลูกถูกหมากัดและคิดว่าจะติดเชื้อโรคพิษสุนัขบ้า  
 ฟังแล้วเห็นใจถ้าเป็นป้าก็คงจะเครียดเหมือนกัน
 เลยทำให้นึกถึง
 น้องชายป้าตอนที่ยังเล็กๆโดนหมากัดต้องฉีดยารอบพุงตั้ง14เข็ม
 ป้าคิดว่าบัวขาวคงจะสบายใจขึ้นมากแล้ว
 พระเจ้าย่อมคุ้มครองเราเสมอ
 ป้าเองช่วงนี้จิตใจสงบนิ่งขึ้นมากและเริ่มจะนั่งทำสมาธิบางครั้ง
 ชีวิตคนเราก็แค่นี้เอง...ตอนเกิดมาสู่โลกมาแต่ตัวล่อนจ้อน...
 ตอนกลับไปจากโลกยังดีที่มีอาภรณ์เสื้อผ้าสรวมกันอุจาดตา
 สมบัติ..สิ่งที่เป็นที่รัก..ความพรัดพราก..เป็นของธรรมดาจริงๆ..
 ชีวิตมีอยู่แค่นี้จริงๆ....

สวัสดีจ๊ะคิม
 ขอบคุณมากจ๊ะ

สวัสดีจ๊ะteeraday  
 ขอบคุณมากคิดว่าคงมีโอกาสได้เจอตัวเป็นๆนะถ้ายังมีชีวิตรอด

สวัสดีค่ะคุณหลบมุม  
 อืมๆๆคิดว่ายังคงจะอยู่ต่อเพราะคงยังใช้กรรมไม่หมด..
 เฮ้อ...ไม่รู้ว่าจะหมดกรรมเมือ่ไรขอบคุณค่ะ

สวัสดีค่ะคุณS.L.  
 ขอบคุณมากค่ะ..จะตัดคะแนนแล้วนะโดดเรียนมาหลายมื้อแล้ว
 อาจารย์ศักดาตอ้งทำโทษแล้ว

สวัสดีค่ะคุณDear  
 ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีจ๊ะจี๊ด
 ดีใจมากที่แวะมาทักทายกัน นึกว่ารวยแล้วลืมป้าแล้ว
 ป้าแวะเข้าไปอ่านได้นิดหน่อยแล้วจะเข้าไปอ่านอีก
 หลานโตขึ้นมากเลย คิดถึง ฝากสวัสดีฝ่านด้วยนะ

pall

สวัสดีค่ะทุกๆคน
 มาส่งข่าวว่าไปหาหมอมาแล้ว
 มีอยู่จุดหนึ่งที่มีอาการเจ็บเกี่ยวกับน๊อตที่ขันแน่นกับกระดูก
 หมอบอกว่าถ้าเจ็บจะผ่าเอาออกแต่ป้าไม่เอาคิดว่าจะคอยไปก่อน
 ถ้าเจ็บมากจนทนไม่ไหวก็จะผ่าตัดเอาออก
 เมื่อวานลองไปเดินทางไกลกับลุง2ชั่วโมงเกิดอุบัตเหตุ
 เท้าที่ผ่าตัดพลิกเล็กน้อยโชคดีที่ไม่ได้พลิกมากไม่เช่นนั้น
 คงจะแย่จริงๆ  
 สำหรับอาการปวดหัวยังคงกินยาตลอดช่วงนี้

ส่วนลุงอาการดีขึ้นมาก แขนเป็นอิสระแล้ว ช่วงนอนจึงจะใช้หมอน
 และถ้าไปไหนไกลไจใช้ที่คล้องแขน
 มาบอกว่าขอบคุณมากสำหรับความเป็นห่วง

S.L

Dear Pa Pall
 I`m still have no question about german. Pls say Hello to Khun Sakda,just wait and see ,to be continue in the class soon. I`m working so hard in the garden, as long as the sun`s shining, it must have done!!!!!!!!!!
 Lucky u
 S.L.