ใครมีประสบการณ์เรียน ภาษาเยอรมันที่ไหนกันบ้าง

Previous topic - Next topic

ง่น

ช่วยแบ่งปัน เล่าสู่กันฟังหน่อยนะคะ ว่า ที่ไหนเรียนภาษาบ้าง ดีหรือไม่ดีอย่างไร ที่ไหน ถูกแพง อย่างไร ไปเรียนยังไงกัน ช่วยเล่าให้ฟังกันหน่อยนะคะ.....อยากฟังความเห็นจากผู้ที่เรียนจากโรงเรียนเรียนภาษานะคะ...ขอบคุณมากค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0496 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เกตุ

เคยเรียนแต่โรงเรียนธรรมดา ค่าเรียนถูกค่ะ 350 ฟรัง เหมาะสำหรับ
 คนที่พูดภาษาไม่ได้หรือได้นิดเดียว ครูสอนน่ารักดี เอาใจใส่ทุกคนใน
 ห้องเรียน เป็นโรงเรียน Deutsch für Frauen รวมๆก็ดีค่ะ แต่ไม่ดีตรง
 ที่เรียนรวมๆกันไม่มีการแยกชั้นเรียน คนไหนไปเร็วๆก็ต้องมานั่งรอ
 เพื่อนร่วมห้อง

กำลังจะไปเรียนภาษาที่ Kantonale Berufsschule für Weiterbildung แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ

ง่น

Ket

โอเคจ้าง่นไปเรียนเมื่อไรจะมาเล่าบรรยากาศให้ฟัง  
 ตอนนี้รอจดหมายตอบกลับและวันเวลาที่จะไปเรียน นักเรียนโข่งตื่นเต้นเอิ้กๆ  
 แล้วตอนนี้ง่นเรียนภาษาที่ไหน เขียนเล่าให้กันฟังมั้งดิ

pall

สวัสดีจ๊ะง่น
 หายหน้าไปนานเลยนึกว่ารวยแล้วลืมป้าไปแล้ว
 เรียนไปถึงไหนแล้ว

สวัสดีจ๊ะเกตุ
 อยากรู้เหมือนกันว่านักเรียนโข่งกำลังเรียนอะไร
 ป้าก็ตื่นเต้นเอิ้กๆ ..ตามไปด้วย..แบบเกาะติดขอบจอ5555555
 เฮ้อ..วันนี้พยายามเข้ามาเขียนตอบแต่ละทู้ชักตาดำซะแล้ว

ง่น

สวัสดีค่ะ ป้าพอลขอบคุณนะคะที่แวะเข้ามาทักทายหนู ดีใจคะที่ยังจำหนูได้ และก็คุณเกตุด้วยนะคะที่เข้ามาให้คำตอบเรา ...หนูยังไม่รวยหรอกค่ะ แต่ก็ขอให้สมพรปากนะเจ้าประคูณ....ขอให้ป้ามีสุขภาพดีๆๆๆๆนะคะ และก็สามีด้วย...
 ถึงคุณเกตนะคะ เราก็ไม่ได้เรียนมากหรอ แต่ก่อนเรียนอยูที่สถานทูต แต่ก็ไม่ได้เรียนแล้ว เพราะว่าเราไม่ชอบแบบนั้น เราอยากเรียนแบบคนต่างชาติเขาสอน เราก็หาไปเรื่อย ได้ ไปลองเรียน ดูหลายโรงเรียนเหมือนกัน แต่ก็ไม่ค่อยประติดประต่อกัน เพราะว่า เป็ฯคนเรื่องมากนะ (เรานะ) โรงเรียนนี้ ก็ช้าไป วกไปวนมา เราจ่าย ไปหกร้อย แต่เหมือนเขาสอนให้เราสองร้อย อะไรประมาณเนี้ย เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะจ้ะ เหมือนว่า ที่ไหนถ้าไม่ถูกใจก็ออก จนตอนนี้มีหนังสือ เกือบสิบกวาเล่มแล้ว ต่างโรงเรียน นะ แต่เราก็อ่านๆ เขียน ถามกับคาอบครัวสามีเอา พอดีเขาใจดี เราเป็ฯคนใจร้อนนะ ถ้าอยากรู้อะไรต้องถามเลย นี่ก็เลยอีกปัญหานึงที่เราหาโรงเรียนที่ไม่ถูกใจซะที...แต่ตอนนี้ ก็ดีขึ้นมาหน่อย .....จึงเข้ามาถามเพื่อนๆว่า มีประสบการณืการเรียนโรงเรียนสอนภาษากัอย่างไรบ้างนี่ไง .....คืออยากรู้นะ.....
 เราอยู่บาเซิล นะ แล้ว เกตุอยู่ไหน เราอายุยี่สิบเจ็ด เรียกชื่อเฉยๆได้รึเปล่าหรือว่า ถ้าแกกว่า ก็ขอโทษด้วยเด้อค่ะที่ไม่ได้เรียกพี่...

Ket

เกตุอยู่ในซูริคจ้า อายุจะเหยียบเลขสามล่ะไม่อยากจะคิด แต่ห้ามเรียกพี่เพราะไม่อยากแก่ฮ่าๆ ง่นไปเรียนที่สถานทูตเป็นงัยมั้งอ่ะเล่าให้ฟังหน่อยดิ  
 เคยจะไปเรียนเหมือนกันแต่คาดว่าจะไม่ได้อะไรแน่ๆ  
 ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่ายังไม่ได้ไปลองคิดไปเรื่อยแร่ะ  
 รู้สึกว่าถ้ามีแต่คนไทยเรียนเราคงจะพูดแต่ไทยกัน  
 เหมือนตอนที่เรียนของ Deutsch für frauen  
 มีคู่หนึ่งเขามาจากประเทศเดียวกันพักปุ๊บ จับเข่าคุยกันอยู่สองคน  
 คิดว่าเราก็ต้องเป็นงั้นฮ่าๆเลยขอเลือกไม่มีคนไทยดีกว่า จะได้คุยแต่ฝรั่ง

เทวี

เทวีว่านะคะการเรียนไม่ว่าที่ใดก็ตามสิ่งสำคัญที่สุดคือตัวเราเองต่อให้โรงเรียนดีเพียงใดครูเก่งแค่ไหนหากแต่เราไม่สนใจที่จะเรียนจริงก็เท่านั้นค่ะ เสียเงินเสียเวลาเปล่า แต่โรงเรียนก็มีส่วนสำคัญมากเช่นกันรองจากตัวผู้เรียนเอง หากครูห่วย เราก็พาลไม่อยากเรียนไปด้วยแต่ถ้าครูดีเพื่อนดีก็มีแต่ช่วยกัน ส่วนตัวเทวีเรียนมา2ที่แล้ว พรุ่งนี้เทวีจะไปดูที่เบเนดิค ค่ะ นัดกันไว้แล้ว ก็คิดว่าจะเรียนที่นี่เพราะเห็นหลายๆคนบอกว่าที่นี่ดี  แนะนำอีกหน่อยนะคะ ไม่ทราบว่าเรียนถึงขั้นไหนแล้ว หากเริ่มเรียนขั้นพื้นฐานสำคัญมากๆเพราะหากพื้นฐานเราดีเราจะเข้าใจอะไรได้ง่าย เทวีเรียนคอสร์แกรที่โรงเรียนการแปลค่ะ สอนดีมากๆเรียกได้ว่าพื้นฐานดีเราก็ไปต่อได้ดี เทวีเรียนไป2คอรส์แล้ว แต่ตอนนี้จะต่อคอรส์ที่4ค่ะขั้นที่2เทวีเรียนไม่ได้เรียนที่โรงเรียนค่ะ แต่เรียนเองที่บ้านแล้วข้ามไปเลย หลังจากสอบ Zertifikat Deutsch จากเยอรมันผ่านแล้วเทวีก็จะต่อคอรส์4แล้วค่ะจะเริ่มเดือนหน้าแล้ว ก็เป็นกำลังใจให้คนที่รักเรียนทุกคนนะคะ ภาษาเยอรมันยากสำหรับคนไทยแต่ไม่ยากเกินใจที่จะเรียนค่ะ แล้วพรุ่งนี้จะมารายงานว่าเบเนดิคเป็นยังไงนะคะ

Umm

อุ๋มเรียนที่มิโกรค่ะ เรียนได้ 3 เดือน ก็จบระดับ เอ แล้วเหลือแต่ต่อ ระดับ บี แต่หยุดไว้ก่อน อยากหางานพิเศษทำแล้วค่อยไปเรียนต่อ (แบบว่า ค่าเรียนแพงอ่ะ) ถ้าใครรู้จักโรงเรียนที่ถูกกว่า ก็ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

หวึ่งค่า

สวัสดีค่ะป้าพอลและทุกๆคนค่ะ

สุขภาพแข็งแรง หายวันหายคืนนะค่ะ ป้าพอล

หวึ่งเองก้เรียนๆหยุด อาทิตย์ที่แล้วไปลองเรียนเบ1ดู พอเลิกถามครูว่าคุณคิดว่าฉันจะวิ่งตามเพื่อนทันไหม แล้วครูบอกว่าครูว่ามาเถอะ จะได้เก่งๆกันไง ก็เลยจะไปเรียนค่ะ ที่มิโกร โอนเติ้ลค่ะ

คุณอุ๋มมาเรียนด้วยกันไหมค่ะ อยู่แถวไหนค่ะ ถ้าอยู่แถวนี้จะได้ไปเรียนด้วยกัน

umm

โห..อยู่ไกลนะค่ะ อุ๋มเรีนที่เออลิคอน ซูริคค่ะ แต่ต้องหยุดก่อน เพราะพ.ค.จะกลับบ้านค่ะ ไว้กลับมาจะเรียนต่อ พรอ้มกับจะตั้งใจหางาน(พิเศษทำ)จริง ๆ จังซักที ขอบคุณ คุณหวึ่งนะคะ

่ำjeab

หวัดีค่ะป้าพอล คุณง่น และทุกๆคน
 ตอนนี้j เรียนของสถานฑูตที่ Zurich มีครู2ท่านไทยกะสวิสก็โอเคค่ะอ.สอนเข้าใจดี เหมาะกับการเริ่มต้น สัปดาห์นึงเรียนวันจันท์กะศุกร์ 9.00-12.00  ชม.ละ 10 Fr.
 แต่ j เรียนแค่วันจันท์เพราะว่าอ.สอนค่อนข้างช้า  แต่ j ก็ชอบเพราะจะได้เจอเพื่อนคนไทยและแฮะๆได้พูดไทยด้วย(จะก้าวหน้ามั้ยเนี่ย)

แต่เดือนหน้าจะเข้าเรียนที่ ecap เป็นคอร์สเร่งรัดเรียนจันทร์ถึงศุกร์เว้นวันหยุดราชการจ้า...เรียนตอนบ่ายโมงถึงกี่โมงจำไม่ได้แล้วค่ะ..โปรดอภัยด้วยนะค่ะ
 เรียน 4 สัปดาห์ ค่าเรียน 700 Fr.เป็นหลักสูตรนานาชาติค่ะ มีwebsite ให้ด้วยนะ www.ecap.ch
 แต่ ่ก็ยังคงเรียน ที่สถานฑูตเหมือนเดิม  แบบว่าวิกรอกนะค่ะ ไม่เก่ง พูดไม่ได้ ก็ให้มันรู้ไป....ใครมีที่เรียนที่น่าสนใจก็กรุณาแนะนำเพิ่มเติมด้วยจักขอบพระคุณค่ะ เอาแบบถูกราคาและก็ถูกใจนะค่ะ ยิ่งฟรียิ่งดีค้าาาาา