รบกวนผู้ที่ประสบความสำเร็จในการขอวีซ่าแต่งงานเข้ามาตอบหน่อยนะคะ

Previous topic - Next topic

ธัช

คือว่าวันนี้ธัชได้ไปที่จังหวัดที่ธัชเกิด เพื่อขอคัดสำเนาใบเกิด แต่เค้าไม่ยอมประทับตราสีแดงให้น่ะค่ะ เพราะเค้าบอกว่าตราสัญญลักษณ์นี้เลิกใช้ไปนานแล้ว ธัชจะทำอย่างไรดีคะ เพราะว่าถ้าไม่ประทับตราสีแดงในเอกสาร ทางสถานฑูตก็ต้องตีเรื่องกลับมาให้เราอยู่ดีใช่มั๊ยคะ
 จะทำอย่างไรดี ช่วยทีนะคะ  

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0095 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

องุ่น

สวัสดีค่ะคุณธัช ...ขององุ่นก็ไปคัดใบเกิดเหมือนกันค่ะ ทางอำเภอไม่ประทับตราสีแดงให้ เพราะ องุ่นไม่รอบคอบ ....แต่ถ้าเขาไม่ประทับตราให้ คุณธัชก็ต้องเสียเงินน่ะค่ะ นำไปรับรองที่กระทรวงการต่างประเทศ ราคาก็ 200 บาท มี ส่งทางไปรษณีย์ให้ หรือถ้าคุณธัชมีญาติอยู่ กทม.ก็ มอบอำนาจให้ดำเนินการแทนได้ค่ะ แต่ถ้าต้องการ ด่วน ก็ 400 บาท รอรับได้เลย แต่มันก็ไม่ด่วนน่ะหรอกค่ะ เพราะองุ่นไปคนเยอะ ไปตอน 11.30น.ก็กว่าจะได้ 15.00 น.น่ะค่ะ
   *** ไม่ทราบว่าคุณธัช ไปคัดใบเกิดที่อำเภอไหนค่ะ เขาถึงบอกว่าตราสัญลักษณ์เลิกใช้ไปแล้ว ดิฉันว่าเขาบอกไม่ตรงประเด็นน่ะค่ะ จะไม่ประทับตราให้ก็น่าจะอ้างอย่างอื่น ...ตราสัญลักษณ์นี้ ไม่มีทางที่จะเลิกใช้เด็ดขาด เพราะมันเป็นตราของทางราชการ ไม่เข้าใจทำไมตอบคุณธัชแบบนั้น ..แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก็มีทางออกน่ะค่ะ ...โชคดีค่ะ คุณธัช

ธัช

สวัสดีค่ะคุณองุ่น ใบเกิดของเราไปคัดที่จังหวัดจันทบุรี ซึ่งทางเทศบาลเมืองจันทบุรี เค้าบอกว่าตราสัญญลักษณ์น่ะมีแต่ทางราชการเค้ามีคำสั่งเลิกใช้นานแล้ว เราก็เลยไม่รู้จะพูดว่ายังไง แต่ก็ยังงง ว่าทำไมจังหวัดอื่นเวลาเค้าไปขอเอกสารทำไมไม่เรื่องมากแบบของเราเลย

ตอนนี้ก็ยุ่งๆเกี่ยวกับใบเกิดนี่แหละค่ะคุณองุ่น ธัชต้องขับรถไปจันทบุรี 3 วันแล้วนะคะ ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะจบๆเรื่องซะที ชักเริ่มท้อแล้วค่ะ

องุ่น

สวัสดีค่ะ คุณธัช อย่าท้อน่ะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
  มันเป็นปัญหาสำหรับคนที่ไม่มีใบเกิด คือ อย่างของดิฉัน ครั้งแรกที่ทำบัตรประชาชน จำได้ว่าใบเกิดมันขาดรุ่ย แล้วก็ไม่รู้ว่ามันหายไปไหนแล้ว เพราะคิดว่า พอเราทำบัตร ปชช..มันคงไม่จำเป็นแล้ว .เนี่ยพอจะแต่งงานและจะไปเมืองนอกเมืองนา มันก็เลยต้องไปหาคัด ของดิฉันไปคัดที่เขตที่เราแจ้งเกิดครั้งแรกค่ะ ( รพ.ไหนก็อยู่เขตนั้นแหละ)
 สมัยก่อนใบเกิด จะเป็นใบเล็ก และใช้ปากกาเขียน ไม่เหมือนสมัยนี้ ทันสมัยค่ะ พอไปถึงที่เขต เขาก็ไถม พศ.เกิด เราก็แจ้ง 2519 เขาก็จะถาม วันเดือน น่ะค่ะ แล้ว จนท.ก็เข้าไปหา ..แล้ว นำใบเกิด ต้นฉบับของเรามาให้เรานำไปถ่ายเอกสาร ..ดิฉันก็ถ่าย 3 ใบเลยค่ะ แล้วเขาก็ ประทับตรา สำเนาถูกต้อง พร้อมลายเซ็น ...*ตอนนั้นเราก็นึกว่าใช้ได้แล้ว ก็นำไปแปล แล้วเอาไปยื่นที่สถานทูต ..ทางสถานทูต บอกให้ไป ประทับตรารับรอง เราก็ต้องเสียเวลาไป ประทับตราแบบด่วน พอไปยื่นที่สถานทูตอีกวัน เขาก็บอกให้ไปเพิ่มแปล ตรงที่ประทับตรามาใหม่ ..เนี่ย..ทั้งๆๆที่เราอุตส่าห์ศึกษา ข้อมูลเป็นอย่างดี ยังผิดพลาดเลยค่ะ ...ดิฉันเลยอยากให้คุณธัช เตรียมทุกอย่างให้พร้อม ยิ่งไม่ได้อยู่ใน กทม.จะยิ่งลำบากในการเดินทาง หรือจะคุยกันทาง msnก็ได้น่ะค่ะ
 โชคดีค่ะ อย่าท้อ สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ

องุ่น

ช่วงนี้ ป้าๆๆๆๆๆๆๆๆ พี่ๆๆเงียบหายกันหมดเลย อย่างว่าน่ะ ช่วงนี้อากาศดี