ข่าวดีสำหรับสาวๆ หนุ่มๆที่อยู่ใน Stadt Zürich ค่ะ

Previous topic - Next topic

เกตุ

เรียนภาษาฟรีเฉพาะคนที่อาศัยอยู่ใน Stadt Zürich และอาศัยอยู่ใน
 สวิสเซอร์แลนด์ไม่เกิน 2 ปี เรียนคอร์สภาษาฟรีถือใบพำนัก B/C  
  เรียน มีรอบเช้าและบ่ายคอร์สเต็มเร็วมากนะคะ ใครสนใจต้องรีบไป
 สมัครไว้ก่อน เพราะรับคอร์สหนึ่งไม่เกิน 24 คน ถ้าเต็มก็ต้องรอคอร์ส
 ต่อไป  

วันนี้เกตุเพิ่งไปถามมาคอร์สแรกเต็มไปแล้ว แต่จะมีคอร์สใหม่อีกที
 เดือนสิงหาคมนะถ้าจำไม่ผิด ความจำปลาทองมาก นี้ขนาดเขาให้ราย
 ละเอียดคอร์สอื่นมา พอมานั่งดูเกตุยังงงว่าเขาให้เกตุไปถามอะไรน๊า
 ตรงนี้จำไม่ได้แย้ว ว่าจะโทรไปถามใหม่ฮ่าๆ ไม่รู้เขาจะดีดเอาทาง
 โทรศัพท์ป่าว แต่จริงๆเขาน่ารักฮี่ๆ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0488 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เกตุ

เกตุมีใบสมัครอยู่หนึ่งใบสำหรับคนที่สนใจจะสมัครนะคะ พอดีเกตุไป
 สมัครแล้วเรียนไม่ได้อยู่อาศัยเกิน 2 ปี เรียนคอร์สหนึ่ง 6 เดือน แต่
 เกตุลืมถามมาว่าเรียนกี่วันต่ออาทิตย์ อ่านมาเวปเค้าเขียนว่าเรียน 4  
 วันต่ออาทิตย์แต่ต้องไปถามที่โรงเรียนอีกทีหนึ่งนะคะ คนสอนบอกว่า
 ยังไม่มีคนไทยมาเรียนคอร์สเค้าสักคนเลยค่ะ คนที่สนใจจะเรียนอายุ
 ไม่เกิน 35 ปีนะคะ เป็นคอร์สพื้นฐานทั่วไปนะคะติดต่อได้ตามที่อยู่นี้
 ค่ะ
 Integrationskurs für junge Erwachsene
 Badenerstrasse 437  
 8040 Zürich
 Tel. 044 404 78 98
 ( 08.00 -10.00 und 13.00-15.00)

ส่วนใครสนใจจะสมัครเลย เอาใบสมัครที่เกตุได้ค่ะขอเค้ามาอีกที  
 อันนี้เป็นรายละเอียดภาษาเยอรมันนะคะ ให้ซะมีดูให้ก็ได้ค่ะ

เกตุ

Sie sind neu in der Schweiz...
 ,,Gute Deutschkenntnisse und Informationen über das  
 Leben hier sind grundlegende Voraussetzungen für die  
 berfliche und soziale Integration.

Sie Wohnen in der Stadt Zürich.
 Sie haben eine Aufenthaltsbewilligung B Oder C

Wollen Sie Deutsch lernen?
 Arbeiten Sie zu Hause in der Familie.?
 Haben Sie eine Teilzeitarbeit.?
 Brauchen Sie eine Starthilfe.?

...Bildung..

Kursinhalte
 * Deutsch sprechen, verstehen und schreiben ( Hochdeutsch)
 * Arbeits-und Lerntechniken entwickeln
 * Bewerbungstraining
 * Informationen über Arbeit, Versicherungen, Geld, Wohnen,  
 Geografie, Politik, Aufenthaltsbewilligungen, Ausbildungen, Familie, Kinder, Gesundheit

Kurszeiten
 5 x vormittags oder
 5 x nachmittags

Arbeit  
 Als Kursteilnehmerin/Kursteinehmer arbeiten Sie 30-50%  
 Wir helfen Ihnen bei der Arbeitssuche, vermitteln Praktikumsplätze und unterstützen Sie bei der Suche nach Kleinkinderbetreuungs plätzen

Coaching
 Im Rahmen des Kurses werden Sie individuell beraten.

Dauer
 6 Monate, Verlängerung um maximal 6 Monate ist möglich.

Kosten
 Für Personen, die in der Stadt Zürich wohnen, ist der kurs gratis.

pall

ขอบใจมากจ๊ะเกตุที่นำข่าวดีมาบอกกัน
 ขอให้มีฐานะมากๆๆๆๆๆๆๆๆนะ
 แล้วอย่าลืมเล่นล๊อตโตนะเห็นมีแจ๊คพลอตหลายล้าน

หนุ่ม

สวัสดีครับ
 ถ้าไม่อยู่ซูริค แต่จะขอจ่ายเงินไปเรียนด้วยได้หรือเปล่าครับ สมมุติถ้าได้ จะราคาเท่าไหร่ครับ

พอดีผมเพิ่งเรียนจบ A2 ที่ Migros มา แต่รู้สึกว่าสอนไม่ถูกใจเลยและสอนช้ามากๆครับ

เกตุ

อันนี้ไม่ได้น่ะค่ะคุณหนุ่ม ยังไงลองโทรไปถามดูนะคะ แต่เกตุมีอีกโรงเรียนหนึ่ง เจ้าหน้าที่ที่นี่เค้าให้มาอีกที  
 คนที่มีรายได้น้อยจะจ่ายค่าเรียนแค่ปีละ 500 ฟรัง หรือ 50%ต่อคอร์สน่ะค่ะ เค้าบอกว่าโรงเรียนนี้ดีมาก  
 ตอนสมัครเราต้องกรอกลงไปด้วยว่าเราอยากทำงานอะไรในอนาคต เพราะเค้ามีเรียนสายอาชีพต่อให้ด้วยค่ะ  
 เดี๋ยวเกตุว่างแล้วจะเอารายละเอียดมาลงให้นะคะ

เกตุ

จะบอกว่าไม่ได้ถามค่ะแหะๆๆ พิมพ์ตก

เกตุ

Kantonale Berufsschule für Weiterbildung
 Bildungszenztum für Erwachsene
 Riesbachstrasse 11
 8090 Zürich
 Tel: 0842 843 844
 www.eb-zuerich.ch

เกตุได้รายละเอียดมาจากหน่วยงานข้างบนน่ะค่ะ น่ารักมากค้นเอกสารรายละเอียดให้เราฟรีๆแถมแนะนำอะไรให้ดีๆด้วย ใครสนใจก็ให้ติดต่อไปตามนี้นะคะ เค้าบอกว่าโรงเรียนนี้ดีมาก  
 ถ้าเราขยันภาษาเราจะไปเร็วมาก และเราสามารถเทสต์ภาษาเพื่อเรียนต่อได้ด้วย  
 เจ้าหน้าที่ที่โรงเรียนนี้เค้าจะดูแลเราด้วยเห็นว่างั้นนะคะ เกตุฟังมาอีกที  

สำหรับที่รายได้น้อย เค้าก็จะช่วยเราดังนี้ค่ะ ช่วยจ่าย 500 ต่อปี หรือ 50% ต่อคอร์ส  
 แต่เราต้องสมัครใหม่ทุกครั้งที่เรียนจบคอร์สนะคะ ค่าเรียนก็ไม่แพงหรอกค่ะ  
 เพราะเป็นโรงเรียนของรัฐ  

สำหรับคนเดียว รายได้ต้องไม่เกิน 31,000.- ต่อปี
 แต่งงานไม่มีลูก รายได้ต้องไม่เกิน 43,000.- ต่อปี
 ครอบครัวมีลูกหนึ่งคน รายได้ต้องไม่เกิน 51,000.- ต่อปี
 ครอบครัวมีลูกสองคน รายได้ต้องไม่เกิน 59,000.- ต่อปี
 ครอบครัวมีลูกสามคน รายได้ต้องไม่เกิน 66,000.- ต่อปี

ให้โทรไปบอกเจ้าหน้าที่ว่าเรา Gesuch für Kosteureduktion  
 ค่ะแล้วเจ้าหน้าที่เค้าจะส่งใบสมัครมาให้เรากรอกที่บ้าน และเอกสารที่จะต้องเตรียมส่งไป

มีหลายคอร์สมากน่าสนใจทั้งนั้น มีเรียนทั้ง เยอรมัน อังกฤษ อิตาลี่ ฝรั่งเศส สเปน  
 โปรตุเกส  และมีเรียนคอมฯ เรียนสายอาชีพอย่างอื่นด้วยค่ะ  
 ลองไปเอาหนังสือรายละเอียดคอร์สมาดูก่อนก็ได้ค่ะ  
 เรียนภาษาที่นี่เขาจะมีเทสต์เรียนต่อสายอาชีพด้วย  
 ถ้าภาษาเราได้เค้าก็จะส่งเราเรียนต่อถ้าเราต้องการนะคะ  
 และเราก็ยังสามารถสมัครขอความช่วยเหลือได้เหมือนเดิม  

หนุ่ม

เข้ามาตอบช้าหน่อยครับ ขอบคุณคุณเกตุมากๆนะครับที่ช่วยหาข้อมูลมาให้ แล้วผมจะลองไปติดต่อดูครับ

โชคดีครับ

หวาน

แล้วที่ Neuchatel นี่มีโรงเรียนแบบที่คุณเกตุว่าไหมคะ อยากเรียนบ้างค่ะ

เกตุ

แอบไม่สบายไปเป็นอาทิตย์มาตอบช้าหน่อยนะคะ

คุณหวานลองเข้าไปดูในเวปของคันโตนที่อยู่ดูนะคะ ลองเสริช์หาดูใน
 เวปของคันโตนน่ะค่ะ คงมีให้เลือกหลายที่ เกตุก็ใช้วิธีนี้มาเหมือนกันได้ตัวบนมา ส่วนโรงเรียนด้านล่างเค้าแนะนำมาให้อีกทีค่ะ