ขอชมเชยป้าpallและสาวกชาวswisspall...ทุกๆท่าน

Previous topic - Next topic

jeab

สวัสดีค่ะป้า และชาว swisspall ที่น่ารักทุกคน...ก่อนอื่นก็ขอให้ป้าpall หายเร็วๆนะค่ะ...เพิ่งรู้จักwebนี้ได้ 1อาทิตย์ค่ะ ชอบมากๆ เลยค่ะ..เป็นwebที่มีประโยชน์มากๆสำหรับคนที่ต้องการทราบข้อมูลและกำลังจะไปสวิส...jeabเป็นบุคคลหนึ่งที่กำลังจะไปอาศัยอยู่ที่นั่นเช่นกัน...ในชีวิตก็ไม่เคยไปต่างบ้านต่างเมืองเลย..ทั้งตื่นเต้นทั้งกังวลค่ะ...ยังไงก็ขอฝากนื้อฝากตัว..ช่วยให้คำแนะนำดีๆด้วยนะค่ะ..หวังว่าคงมีโอกาสได้เจอคนใจดีที่สวิสนะค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0478 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณjeab
 ขอบคุณมากค่ะต้องขอขอบคุณต่อทุกๆคนที่เข้ามาช่วยเหลือ
 ตอบปัญหาให้ข้อมูลที่มีประโยชน์ประสบการณ์
 แก่คนที่เข้ามาสอบถามหรือคนมีปัญหาต่างๆ
 อย่างไรก็ตามขอเอาใจช่วยนะคะ
 คนไทยไม่ทิ้งกันอยู่แล้วค่ะ
 อย่ากังวลอะไรเลยค่ะ  ถ้าเราเตรียมพร้อม
 ยอมรับการเปลี่ยนแปลงต่อสถานที่ที่เราจะเข้าไปอยู่อาศัย
 รู้จักการยอมรับต่อกฎวัฒนธรรมขนบธรรมเนียมประเพณี
 คุณจะใช้ชีวิตอย่างมีความสุข
 ข้อสำคัญคือภาษาตอ้งพยายามเรียนให้มากๆนะคะอย่าท้อถอย
 เอาใจช่วยค่ะ

jeab

ขอบคุณมากค่ะป้าpallที่ให้กำลังใจและคำแนะนำ...รู้สึกมีกำลังใจและมั่นใจขึ้นมาเป็นกองเลยค่ะ
 อยากทราบว่ามีคนไทยที่อาศัยอยู่ winterthur เยอะใหมค่ะ

jeab

ขอบคุณค่ะคุณ pangya..jeab เดินทางวันที่ 15 ก.พ.ไปคนเดียวค่ะเหงาจังเลย

pall

สวัสดีค่ะคุณปัง

สวัสดีค่ะคุณjeab
 ขอให้เดินทางโดยปลอดภัยนะคะ
 ช่วงนี้อากาศกำลังหนาวสบาย(แบบหนาวไม่ค่อยมาก)
 ไม่ต้องกลัวหรือกังวลอะไร
 ช่วงแรกๆอาจจะปรับตัวยากหน่อยและอาจจะเหงาว้าเหว่
 เพราะขาดเพื่อนและคิดถึงบ้านอย่างไรก็ตาม
 การมาอยู่ที่นี่เป็นสิ่งที่เราเต็มใจกับการสร้างครอบครัวใหม่
 ขอให้พยายามอดทนอกกลั้นกับปัญหา..การปรับตัว..
 ความรักที่มอบให้แก่กันชนะอุปสรรคไปแล้วครึ่งหนึ่ง
 ถ้าเหงาก็แวะเข้ามาคุยใหม่นะคะ
 ขอเอาใจช่วยด้วยความปราถนาดีค่ะ

Ava

Hello Khun Jeab

Hope not too late to say Welcome to Swiss na ka (smile)

Ava

jeab

sawasdeeka..and thank you papall..khun Ava that encourage me...i just arrived Switzerland for 2 days..and now istay in Winterthur...i went to some Thai shop and resturant yesterday..and i could see Thai also...i felt very glad but i could talk a little bit with them...i like to have a friend here..yes i ve to wait a little bit...i'd like to know when Thai can have a meetting..or where i can see so many Thai...cos i start to miss Thailand already....