ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับการกับขอวีซ่าหน่อยค่ะ

Previous topic - Next topic

wanna

สวัสดีค่ะ
 ได้แอบอ่านคำถาม- คำตอบในเวบนี้มานานแล้วนะค่ะ เพราะว่า สนใจในประเทศสวิตเซอร์แลนด์ เนื่องจากพี่สาวของสามีเขาไปใช้ชีวิตอยู่ที่นั่น  และแล้ว ได้บังเอิญว่า (ขอเกริ่นซักหน่อยก่อนเข้าเรื่องนะค่ะ) พี่สาวของสามีได้แยกกันอยู่กับสามีของเขา และต้องการให้เราไปช่วยดูแลหลานซักระยะหนึ่ง โดยพี่สาวจะทำเป็นในลักษณะจ้างแรงงานเราไปเป็นแม่บ้าน ซึ่งไม่รู้ว่าจะทำได้หรือเปล่า และพอไปเขาจะให้เราไปเรียนภาษา ด้วย เลยอยากจะรบกวน พี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่อาศัยอยู่ในสวิตฯ ช่วยตอบคำถามให้หน่อยค่ะว่า พอจะมีสิทธิ์ได้ไปหรือเปล่า เนื่องจาก อยากไปเรียนภาษานะค่ะ ก็เขาเอาตัวนี้มาล่อ เลย อยากไป พี่สาวอยู่ที่ Bern ค่ะ (แต่ดิฉันกับแฟน ไม่ได้จดทะเบียนนะค่ะ จึงทำให้ ดิฉันไม่ได้ใช้นามสกุลเดียวกับพี่สาวของเขา)

รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0093 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณwanna  
 ลองเอาLinkอันนี้ไปให้พี่สาวของคุณอ่านดูนะคะ
 เกี่ยวกับการนำคุณไปสวิตฯแบบAu Pair
 และคุณมีสิทธิได้เรียนภาษาด้วยค่ะ
 และทางที่ดีพี่สาวคุณควรไปสอบถามเกี่ยวกับการเชิญคนมาแบบ
 Au Pair ตามเขตที่พี่สาวคุณพำนักอยู่
 ถึงความจำเป็นที่ต้องการคนมาแบ่งเบาภาระที่เรียกว่าAu Pair
 ซึ่งทางเขตจะแนะนำและบอกอธิบายชัดเจนดีกว่า
 **แต่ฟังที่คุณบอกว่า
 พี่สาวของสามีได้แยกกันอยู่กับสามีของเขา ...
 เป็นการแยกอยู่ยังไม่ได้หย่าขาดจากกันไช่ไหมคะ?

pall

wanna

ใช่ค่ะเป็นการแยกกันอยู่แต่ยังไม่ได้หย่าขาด เพราะเห็นพี่เค้าบอกว่า ถ้าหย่าแล้ว พี่เค้าจะต้องจ่ายเงินให้กับผู้ชายด้วยเพราะว่า พี่เค้าทำงานได้เงินเดือนสูงกว่า ฝ่ายชายค่ะ   จึงแยกกันอยู่แต่ไม่หย่า ต้องรอฟังพี่เค้าอีกทีว่าหย่าหรือยังเพราะว่า เรื่องแยกกันอยู่มันตั้ง 2 ปี มาแล้ว แต่มาเมืองไทยคราวที่แล้ว พี่เค้าก็ยังบอกว่าไม่ได้หย่านะค่ะ แต่ให้ทนายช่วยดูเรื่องให้อยู่ค่ะ  ขอบคุณมากเลยค่ะ สำหรับ link  ที่แนะนำนะค่ะ แต่น่าจะเป็นภาษาอังกฤษเพราะว่า วรรณา จะได้อ่านได้ด้วย แต่นี่เป็นภาษาเยอรมัน คงต้องให้พี่สาวเค้าอ่านนะค่ะ (คงจะไม่จำกัดอายุด้วยนะค่ะ aupair นี่ ถ้าจำกัดอายุเหมือน อเมริกา คงไม่ได้แน่ ๆ เลย)

ตอนแรกคิดไว้นานมากค่ะ ว่าจะถามดีไหม แต่เห็นแฟนบอกว่าไปได้ เพราะว่าเขาเคยไป อยู่เกือบ 2 ปี แต่เราไม่กล้า แล้วยิ่งมาแอบอ่าน ข้อความอื่น ๆ ที่โพสต์ไว้ ก็ทำให้รู้สึกกลัว ค่ะ เนื่องจากอ่านดูแล้ว กฎหมายที่นั้นดูจะเข็มงวดมากเลย จริง ๆ แล้ว พี่สาวแฟนกะจะให้ไปตั้งแต่ 2 ปีที่แล้ว แล้วค่ะ แต่ว่า ช่วงนั้น  wanna ทำงานอยู่เลยไม่ได้ไป  ขอบคุณมากค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณwanna
 ต้องขอโทษด้วยนะคะที่คำตอบช่วงนี้จะค่อนข้างสั้น
 และห้วนไปหน่อยเพราะไม่มีเวลาเข้ามาตอบเลยค่ะ
 มีแขกมาพักที่บ้านซึ่งต้องนอนในห้องทำงาน
 ทำให้ไม่สามารถเข้ามาใช้คอมได้และไม่มีเวลาเลย

เกี่ยวกับlinkที่ให้คุณมาถ้าคุณต้องการอ่านเป็นภาษาอังกฤษ
 ลองเข้าไปที่นี่และเปลี่ยนจากภาษาเยอรมันมาเป็นภาษาอังกฤษ
 คงจะช่วยคุณได้ไม่มากก็น้อยนะคะ
 http://world.altavista.com/

เกี่ยวกับกฎหมายสวิสช่วงหลังๆเห็นด้วยค่ะว่าเข้มงวดมาก
 และเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา..เราต้องติดตามตลอดถึง
 การเปลี่ยนแปลงทางด้านกฎหมายเหล่านี้
 ถ้าพี่สาวคุณมีความเดือดร้อนและมีปัญหาเกี่ยวกับการ
 คนดูแลเด็กและมีความจำเป็นอย่างมาก
 และอีกอย่างถ้าอายุของคุณยังทำได้อยู่
 ก็เป็นสิ่งที่น่าทำอย่างมากนะคะ
 อีกอย่างแต่ละเขตจะมีกฎหมายไม่เหมือนกันเกี่ยวกับAu Pair
 อย่างไรก็ตามลองให้พี่สาวของคุณลองปรึกษาทนายด้วย
 ถ้ามีความจำเป็นเกี่ยวกับการหาคนมาดูแลเด็ก
 อย่างไรก็ตามขอเอาใจช่วยนะคะ

wanna

ขอบคุณค่ะ ที่ให้คำแนะนำ จะลองแปลตามที่บอกดูนะค่ะ แล้วถ้ามีเรื่องสงสัยจะขอเข้ามาถามอีกครั้ง

wanna

ไปอ่านแล้วค่ะ อายุเกินจริง ๆ ด้วย แฮะ แฮะ แต่เดี๋ยว วรรณา จะลองไปอ่านในเวบอื่น ๆ ดู เกี่ยวกับมหาวิทยาลัยขอบคุณสำหรับ เวบ ที่ช่วยแปลเยอรมันเป็นอังกฤษนะ ค่ะ  ทำให้ วรรณา อ่านอะไรได้ง่ายขึ้น ขอบคุณค่ะ ป้า Pall