News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

เรื่องปลาๆ

Previous topic - Next topic

แม่จิ๋วจิ้ว สยิวกิ้ว

คุณนิด หรือท่านใดก็ได้ค่ะ  ที่มีประสบการณ์เรื่องปลาๆของสวิส  ช่วยมาเขียนเป็นวิทยาทานแก่แม่จิ๋วจิ้วฯด้วยเถิดค่า  คือแม่จิ๋วจิ้วฯอยากรู้ว่าที่นี่ปลาอะไรเอามาทำอะไรกินอร่อย  ปลาอะไรรสชาติเหมือนปลาบ้านเรามั่ง  ขอบคุณล่วงหน้าค่า  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0447 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ศักดา

สวัสดีครับคุณแม่จิ๋วจิ้ว สยิวกิ้ว
 ปลานะครับ บางอย่างผมดัดแปลงเอา อย่างเช่น  

ปลาทูน่ากระป๋อง แบบโรซ่า มาทำน้ำพริกได้

น้ำยาขนมจีน นำเครืองแกง(ตำเอง ผสมกับแบบสำเร็จรูป) ตำรวมกัน
 นำไปผัดกับกะทิ ที่แตกมันแล้ว เติมเครื่องแกงผัดพอหอม แล้วเติมหางกะทิเข้าไป ใส่ลูกชิ้นปลาไปด้วย ได้แล้วหนึ่งอย่าง

ทูน่านี้ นำไปคลุกกับแป้งเกล็ดขนมปัง พอดีๆ นำลงไปทอดในน้ำมันร้อนๆ ตักขึ้น ทำน้ำยำให้ได้สามรสแยกต่างหาก ซอยมะม่วงเปรี้ยว กะหล่ำปลีผักกาดหอมรองพื้น นำปลาทอดแล้ววางลงราด้วยน้ำยำ โรยถั่วลิสงอบ หรือเมล็ดมะม่วง ผักชี ยำปลาดุกฟุ แปลงโฉม เป็นอันว่าเสร็จครับ

ปลาเซลม่อน นำมาทำ ต้มยำได้อร่อยมากครับ ต้มเครื่องต้มยำให้เดือดก่อน แล้วจึงใส่ปลาลงไปเติมเครื่องปรุ่งตาม รีบยกลง เพราะปลา
 นี้สุกไว้ โรยพริกทอด จะทำแบบโป๊ะแตก หรือต้มยำ น้ำจีดน้ำใส ได้หมด

ปลานี้ยังนำมาบดกับเครื่องพริกแกงพอประมาณ ใส่ใข่ด้วย แป้งสาลีหรือแป้งมันนิดหน่อย ตามเนื้อปลา ซอยใบมะกรูด ถั่วฝักยาว ลงไป
 เสร็จแล้วปันเป็นแผ่นบางๆ นำไปทอดในน้ำมันร้อน ทอดพอเหลือง ทานกับอาจาด ผักเคียงแตงกวา สับปะรด ปลากรายชิดช้ายไปเลยครับ  

ขอให้ทานให้อร่อยนะครับ

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

สวัสดีค่ะ แม่จิ๋วจิ้ว สยิวกิ้ว  
 ปลาที่สวิตมีหลายอย่างที่สามารถนำมาทำอาหารได้คล้ายๆของบ้าน คุณจะทำอาหารประเภทไหนบ้างค่ะ  
 แบบคล้ายๆปลาช่อน ทำแกงส้มก็อร่อย ทำอ่อมปลารสชาติก็แซบสุด นิดเคยซื้อจากมิโกรมาลองทำ พรุ่งนี้จะไปดูชื่อมาให้นะค่ะ  
 ลิ้งที่นำมาให้เป็นการทำทอดมัน  
 http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0106&board=kitchen
 - ปลาซามอล ก็สามารถนำมาทำยำปลาซามอลฟู คล้ายๆยำปลาดุกฟู
 -ปลา Seelachsfilets ก็สามารถนำมาทำห่อหมกได้
 -เนื้อปลาทูน่ากระป๋อง นอกจากนำมาทำน้ำยา แบบที่คุณศักดาบอกได้ก็ยังทำแกงส้มได้อีก  แถมเนื้อฟูมากหนึ่งกระป๋องทำน้ำยาได้หม้อใหญ่เลยละค่ะ หรือจะนำมาโขลกรวมกับพริกย่างหอมย่างกระเทียมย่าง เติมมะนาวน้ำปลาร้าต้มสุก เอาพิซซ่ามาแลกก็ไม่ยอมค่ะ

สวัสดีค่ะคุณศักดา สบายดีนะค่ะ รักษาสุขภาพด้วย อย่าโหมงานแกะมากะ คนแถวนี้ตาลุก อิจฉาในความสามารถ  

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณศักดา นิด และแม่จจสก

ที่บ้านชอบทาน Seehecht Rückenfilets ซึ่งซื้อจากมิโกรเป็นกล่องๆแช่แข็งกล่องละ 6.50 ฟรังค์ หนัก 400 กรัม เอามาทำตัมยำปลา หั่นเป็นชิ้นๆพอคำ เนื้อไม่ยุ่ยเละและไม่คาว  ทอดราดซี่อิ้วขาวก็อร่อยค่ะ

แม่จิ๋วจิ้ว สยิวกิ้ว

ขอบคุณมากค่ะคุณศักดา คุณนิด คุณป้าตุ้ม ที่นี่ให้คำตอบไวจริงๆค่ะ นับถือน้ำใจทุกท่านจริงๆ ตอนนี้ตีหนึ่งกว่า แม่จิ๋วจิ้วฯเพิ่งปั่นจักรยานกลับมาจากงานเลี้ยงวันเกิดเพื่อนของสามีค่ะ  หมอกลงจัดมากตอนนี้  อุณหภูมิที่หน้าต่าง 5 องศา  

มีเรื่องตลกมาเล่าให้ฟังค่ะ  เมื่อตอนบ่ายไปซอยผมที่ร้านใกล้บ้าน  เข้าไปในร้านแล้วก็ขอแบบทรงผมมาดูู แล้วก็ชี้ทรงที่ต้องการให้ช่างดููว่าฉันจะเอาทรงนี้  ( ซอยชี้ๆแบบวัยรุ่น ) บอกช่างว่าเอาแบบไม่สั้นไม่ยาวเกินไปนะ ( ผมก่อนตัดสั้นประมาณคอ เกือบถึงบ่า ) ช่างก็จัดการสระผมให้ตามระเบียบ ( แบบนั่งสระมีอ่างมาเกยคอ  กว่าจะสระเสร็จเล่นเอาเมื่อยคอมากๆ ) แล้วก็จัดการตัดๆซอยๆ สักพักก็มีช่างอีกคนเข้ามาตรวจผม มาซอยแก้ทรง ( เลยเพิ่งรู้ว่าช่างคนแรกเป็นช่างฝึกหัด ) แล้วก็ให้ช่างฝึกหัดทำต่อ เสร็จแล้วช่างตัวจริงก็มาตรวจมาแก้อีกครั้ง สุดท้ายเป็นการจัดทรง  มียีผมด้วย ยีแล้วฉีดสเปร์ แล้วจัดทรง รวมเวลาประมาณชั่วโมงครึ่ง  ได้ผมทรงหัวโตออกมา  ช่างถามว่าโอเคไหม  *ใจเราน่ะอยากจะบอกตามตรงว่าไม่โอเคเลยค่า  แต่จะทำไงได้  บอกไปก็ไม่มีประโยชน์  สายไปเสียแล้ว  เลยได้แต่ตอบไปแบบแกนๆว่าโอเคค่า  จ่ายเงินแล้ว  รีบเดินกลับบ้านอย่างเร็ว  ภาวนาตลอดทางขออย่าให้ได้เจอคนรู้จักเลย  ดีนะที่บ้านอยู่ไม่ไกลจากร้าน  เดิน 2-3 นาทีก็ถึง  ( มีผู้ชายคนนึงเดินแซงเราขึ้นไป มีหันกลับมามองหัวเราด้วย  โอย อายมากๆ ) กลับถึงบ้านรีบเอาน้ำมันมะกอกชะโลมจนชุ่ม แล้วสางผมออก สระผมซะ 3-4 รอบ ตอนยืนไดร์ผมหน้ากระจก เห็นหน้าตัวเองเด๋อมากๆ แต่ก็ดีกว่าทรงหัวโตรุ่นโบราณตอนออกจากร้านหน่อย  สามีกลับมาบ้าน เห็นผมสั้นๆเด๋อๆของเราแล้วขำก๊าก  แม่จิ๋วจิ้วฯบอก นี่คุณไม่เห็นทรงตอนออกจากร้าน ไม่งั้นจะขำกว่านี้อีก  

คิดแล้วเสียดายตังค์ 48 ฟรังค์จริงๆ  ไม่น่างกเลย  รู้งี้ไปตัดร้านที่เคยตัดตอนแต่งงานดีกว่า  ถึงราคาจะแพงกว่าเกือบ 2 เท่าก็เถอะ ตอนนี้รู้สึกไม่ค่อยมั่นใจตัวเองเลย คิดถึงช่างผมที่เมืองไทยจัง  คนไทยเราถึงจะไม่รวยแต่ก็มีตังค์เข้าร้านทำผมกันได้บ่อยๆ  ที่นี่ 2-3 เดือนถึงจะตัดใจเสียตังค์เข้าร้านสักดี  ดันโชคร้ายเจอช่างไม่ได้เรื่องอีก เฮ้อ..    

pangya

สวัสดีค่ะ แม่จิ๋วจิ้ว คุณศักดา คุณนิด คุณตุ้ม

คำถามแม่จิ๋วจิ้ว โดนใจมากเลยค่ะ เพราะตั้งแต่มาอยู่ที่นี่ยังไม่เคยซื้อปลามาทำกินเองเลย ไม่รู้จักปลา เลยไม่กล้าซื้อ กลัวคาว กลัวทำไม่ถูกวิธี ดีจังแม่จิ๋วจิ้ว มาถาม เลยได้อาศัยอ่านด้วย

เรื่องผม ปัญหาคล้ายกันอีและ แต่ของปังไม่เท่าแม่จิ๋วจิ้ว เพราะปังถือรูปทรงเก่าไปให้ดู แต่เรื่องทำสีกับไฮไลท์ค่ะ แต่ก็ปวดใจเมื่อจ่ายตังนะ
 55555 ของปังผมยาวประมาณครึ่งหลังค่ะ ก็แค่สไลด์ออกนิดหน่อย
 เอ ก็ไม่นิดนะ เขาเอาออกไปเยอะเหมือนกัน แต่พอจ่ายตังแล้ว มาบวกลบคูณหาร โอ๊ย เขาแยกบิลออกมาเลยนะ ค่าสระ ค่าซอย ค่าทำสี ค่าไฮไลท์ ค่ามูส ค่าเจล ค่าไดร์ รวมแล้ว 287  ฟรังส์ เกือบหงายหลังตึง ทำกับช่างประจำที่เมืองไทย ทำทุกรายการแถมอบไอน้ำ ทำให้ตายไม่เคยเกิน 3000 บาท กลับบ้านบ่นกับแฟนเป็นหมีกินผึ้ง โดนดุอีกว่าทำไมเธอต้องคิดเป็นเงินไทย ถ้ามัวแต่คิดเป็นเงินไทยก็ไม่ต้องทำอะไรแล้ว แถมพ่อคุณยังบอกอีกว่าเนี่ยถ้าไปทำที่ซูริค อาจจะต้องเพิ่มเป็นสองเท่า แล้วยังบอกอีกว่า ชี ดู *๊ด จ๊อบ โอ๊ยเซ็ง อะไรๆ ก็แพงนะที่นี่

pangya

คำที่เป็นดอกจันขึ้นน่ะ จะบอกว่า She do good job. ค่ะ ไม่รู้ทำไมเป็นดอกจันขึ้นมา

มาส่งชื่อปลาที่ทำแกงส้มอร่อยคล้ายๆปลาช่อนค่ะ  Kleiner Seehecht  ถ้าเอามาบังๆ คลุกเกลือทอดในน้ำมันท่วมๆ ราดด้วยเครื่องปรุงลาบ ก็ไม่เลว  

อันนี้ทำฉู้ฉี่รสชาติใช้ได้Forellen อาจจะมีเมือกเยอะหน่อย ถ้าถ้าล้างด้วยเกลือก็ช่วยได้ เนื้อนุ่มหวานคล้ายปลาเนื้ออ่อน

อยู่ที่นี่ เราสามารถดัดแปลงวัตถุดิบ ทั้งผัก เนื้อสัตว์ นำมาทำอาหารไทยได้อร่อยหลายอย่าง เพียงแต่เครื่องเทศยังคงใช้ของไทยเดิมๆ รสชาติก็คงยังของไทย

ทำใจหน่อยนะค่ะสาวๆ เรื่องร้านทำผมที่นี้ ไม่ว่าร้านไหนๆถ้าไปซอยก็ออกมาสไตล์เดียวกันค่ะ คือซอยหัวเห็ด ( ฟูๆโตๆ )ทั้งที่เรามีแบบไปให้ดู อธิบายให้สาระพัด และราคาก็จะสยองขนลุกไปหลายวันถ้าทำครบชุด รวมสีด้วย  ขนาดนิดผมยาวๆไปแค่สไลข้างๆออก ยังยี( ยำหัว )ผม ออกมาทรงนางงามรับมงกุฎ บานรับลมเป็นจานเรดาดาวเทียม 55555ส่วนสี ก็จะซื้อมาทำเองกับเพื่อนๆ ออกมาแบบขาดๆเกินๆก็สวยไปอีกแบบค่ะ เคยเจอช่างคนไทยที่เปิดทำร้านที่บ้าน ฝีมือดีทำสวยถูกใจราคโอเค กะว่าจะยึดไว้เป็นช่างประจำ แต่ฝีปากของช่างไม่ถูกใจ เลยไม่อยากไปให้ติดคุก  ยอมไปเสียเงินที่ร้านฝรั่งแม้ออกมาไม่ถูกใจ แต่สบายใจไทยแลนด์ค่ะ

apple

สวัสดีค่ะ มาแจมเรื่องปลาๆด้วยคน แต่ข้างบนได้ปลาหลาย ชนิดแล้ว มาปรุงปลารสแซบบบบบ ดีกว่า ก็เลือกเอาปลาแล้วแต่ชอบจากข้างบน แล้วนำมาทอดหรือนึ่งและนำมาราดด้วยน้ำยำรสแซบ อะ อะ อย่าเ่พิ่งบอกว่าธรรมดา ต้องมีมะม่วงยำด้วยถึงจะครบสูตร แต่คือว่ามะม่วงแพงอ่ะ นี่เลยค่ะ เปิ้ลก็เอาวิญญาณมะม่วงมาสิงในแอปเปิ้ล เลือกเอาแบบเปรี้ยวๆกรอบๆมาสับๆซอยๆ มีเคล็ดหน่อยคือแช่ในน้ำมะนาวไว้นานๆหน่อย แล้วนำมาโรยปลา แซบ แทนมะม่วงได้เลยค่ะ กรอบ เปรี้ยว ขาวจั๊ว อุ๊ย น้ำลายไหล