News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

แนะนำตัวด้วยค่ะ

Previous topic - Next topic

เพ็ญ

สวัสดีค่ะ ได้ทราบข่าวเกี่ยวกับเวปนี้ จาก พันทิพเหมือนกันค่ะ เราอยู่ที่Thalwil ค่ะ ใกล้ ๆกับ ซูริค มีเพื่อนคนไทยไม่เยอะค่ะ ที่จริงก็อยู่ที่นี่มาตั้ง 7 ปีแล้วนะคะ แต่คงเป็นเพราะมีลูกสาว 2 คนที่ต้องดูแล อายุ 13 ปี กับ 10 ปีค่ะ แล้วก็ต้องทำงานบ้านทุกอย่างเองด้วย ก็เลยไม่มีเวลาไปติดต่อกับใครมากมาย ถ้าใครอยู่ใกล้ ๆแถวนี้อยากมีเพื่อนคุยทางเน็ต ก็แวะมาคุยกันบ้างในเวปนี้นะคะ ต่อไปนี้คงได้เป็นแฟนประจำของเวปนี้ค่ะ เราชอบทำอาหารมากค่ะ ว่าง ๆ จะเอาสูตรไปใส่ไว้ที่ห้องครัวบ้างนะคะอ้อ มีคำถามผู้รู้นิดนึงนะคะ คือว่าเราชอบเข้าไปอ่านในเวป พันทิปเป็นประจำ แต่ว่าไม่สามารถมีส่วนร่วมได้เลยค่ะเพราะว่าเราได้ พยายามสมัครเป็นสมาชิก และขอบัตรผ่าน แต่ว่าพอเค้า อีเมลกลับมาเรากลับอ่านไม่รู้เรื่องเลยค่ะ ไม่รู้ว่าใครเคยมีปัญหาแบบเราบ้าง หรือมีผู้ร้พอจะแก้ปัญหานี้ให้ได้บ้างคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
 ปล. ขอขอบคุณ เจ้าของเวปมาก ๆ เลยค่ะ แต่ไม่กล้าเรียกป้านะคะ เพราะว่าไม่ทราบว่าอายุเท่าไร ขอเรียกพี่ได้มั๊ยคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0442 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว)

สวัสดีค่ะคุณเพ็ญ ยินดีต้อนรับค่ะ แหมดีใจจัง ที่เวปจะมีแม่ครัวฝีมือเด็ดมาช่วยกันแจมที่ห้องครัวอีกคน  นิด อยู่ซูริค ค่ะ ตอนนี้ป้าพอลไปเที่ยวฮอลิเดย์ ค่ะ แต่อย่างไงคุณเพ็ญแวะเข้ามาคุยได้ตามสบายเลยค่ะ บ้านนี้เปิดประตูรับทุกคน ตลอดเวลา แม้เจ้าของบ้านไม่อยู่ เพื่อนในนี้ก็น่ารักและอบอุ่นดี  

ศักดา

สวัสดีครับ คุณเพ็ญ  
 สวัสดีครับพี่นิด (แม่ลูกหมูสามตัว) สบายดีนะครับ

คุณเพ็ญลอง kopieren เมล์ที่อ่านภาษาไทยไม่ได้ แล้ว einfügen
 ลงใน โปรเกรม Word  ที่อ่านและพิมพ์ภาษาไทยได้ ดูนะครับ  
 ตอนแรกก็ Alles markieren และเข้าไปช่องเปลี่ยน ตัวอักษร ที่เป็นภาษาไทย เท่านี้ก็จะอ่านภาษาไทยได้ครับ ถ้ายังไม่ได้ก็ต้อง ติดต่อ  
 เว็บมาสเตอร์ของเมล์ที่มีอยู่ ว่าครอบคลุมตัวอักษรภาษาไทยด้วยหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็เปลื่ยนที่อยู่เมล์ใหม่ ที่อ่านภาษาไทยได้ เช่น hotmail หรือเมล์ของไทย....  

ลองดูนะครับ

pangya

สวัสดีค่ะคุณเพ็ญ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ดีใจจังเอาไปแปะแล้วมีคนตามมาที่นี่ ตอนนี้ป้าเจ้าของบ้านไม่อยู่ คุยกับหลานๆป้าไปก่อนแล้วกันนะคะ

สวัสดีค่ะคุณนิด และสวัสดีอาจารย์ ศักดาด้วยค่ะ

กวาง

สวัสดีค่ะคุณเพ็ญ

คุณเพ็ญใช้วินโดว์ภาษาอะไรคะ เยอรมัน หรืออังกฤษ แล้วใช้อะไรเปิดเมล์ ใช้ Outlook Express หรือว่า Internet Explorer กวางจะได้บอกถูกค่ะว่าต้องทำยังไงให้อ่านภาษาไทยได้

มน.ตต.

ลองวิธีนี้ดูสิคะง่ายที่สุด  เปิดเมลหน้าที่อ่านไม่ได้นะคะ  แล้วเลื่อนเมาท์ไปคลิกที่ View (อยู่บนมุมซ้ายมือ)  แล้วเลื่อนเมาท์ไปวางทับ Encoding  แล้วเลือกThaiwindows ถ้าในแถบนี้ไม่มีคำว่า  Thaiwindows  ก็ให้เลื่อนเมาท์ไปวางทับ More คราวนี้ต้องเจอ Thaiwindows  แน่ ๆ คิดว่าคราวนี้คงอ่านได้นะคะ  ถ้าอ่านไม่ได้คิดว่าน่าจะมีปัญหาอย่างอื่นเกี่ยวกับฟอนด์  ถ้าเป็นกรณีหลังก็คงต้องทำแบบที่คุณศักดาแนะนำคะ

ตุ้ม

สวัสดีทุกๆคนค่ะ

ยินดีต้อนรับค่ะคุณเพ็ญ  เข้ามาทักทายเยี่ยมเยียนบ่อบๆนะคะ