News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ไม่เข้าใจ

Previous topic - Next topic

สิ

อย่าเครียดไปเลย  เรารู้ว่าเราทำอะไรอยู่แค่นี้ก็พอ อย่าให้คำพูดคนอื่นมาบั่นทอนตัวเอง คุณปังไม่จำเป็นต้องตอบหรอก เมล์นะ อย่าใส่ใจกับโลกไซเบอร์ที่มันไม่มีตัวตนเลย อย่าไปแคร์ แคร์คนที่อยู่ข้างๆดีกว่าเพราะเวลาคุณไม่สบายใจ เขาเองก็คงไม่สบายใจ ทำไมต้องแคร์คนอื่น  ปล่อยวางซะจะได้หลับสบายคืนนี้

อ่านหนังสือออก  สำคัญ

อ่านเหตุการณ์ออก สำคัญกว่า

อ่านคนอื่นออก สำคัญยิ่ง

อ่านตัวเองออก  สำคัญที่สุด  

(ลอกเขามาอีกที)

ตุ้ม

ไม่ได้เข้ามาสองสามวันเกิดอะไรขึ้นในบ้านนี้  ใจเย็นๆกันค่ะ

อันที่จริงคนเขาอยากให้เราดี  แต่ถ้าเด่นขึ้นทุกทีเขาหมั่นไส้  จงทำดีแต่อย่าเด่นจะเป็นภัย  ไม่มีใครเขาอยากเห็นเราเด่นเกิน

เกตุ

เอิ้กๆๆ อ๊าวเครียดมากเลยเหรอเนี่ยฮ่วย... เอานาเดี๋ยวก็เก่งเชื่อดิ ตอนนี้เพิ่งโดนเลยทำให้เครียด เดี๋ยวก็ชินจ้าเชื่อดิ (โดนบ่อยจนชาชินล่ะงัย) เดี๋ยวนี้เวลาโดนด่าทางเน็ตไม่ค่อยระคายเคือง อ่านไปขำไป เออตลกดีนะคนเรา

เน็ตก็คือเน็ตอย่าเก็บมาใส่ใจเลย ถ้ามันมายืนด่าเราหน้าบ้านก็อีกเรื่องหนึ่ง ชีวิตจริงเรามีอะไรให้ทำอีกตั้งเยอะแยะ เล่นเน็ตก็เลือกเก็บแต่สิ่งดีๆดีกว่านะ ไม่งั้นตัวเราจะไม่มีความสุขซะเปล่า เชื่อดิ

ปล. ความเห็นที่ขอลายเซ็นไม่ได้หยอกคุณปังเน้อเดี๋ยวจะหาว่าคนกำลังเครียดมาเล่นอยู่ได้  จริงๆตั้งใจจะมาแซวพี่นิดน่ะเห็นดังบ่อยเหลือเกินฮี่ๆ

pangya

ขอขอบคุณจากใจจริงสำหรับทุกกำลังใจ ปัง ok ค่ะ ไม่มายด์ กับคนพวกนั้น คิดอย่างเดียวว่า ต้องเข้มแข็งและกล้าหาญ สำหรับเมล์พวกนั้น ปังก็ลบไปหมดหลังจากอ่าน ทุกตัวอักษรที่เขียนมามันเป็นแค่ความนึกคิดของคนจำพวกหนึ่ง ไม่สามารถทำให้ชีวิตเราสั่นคลอนได้ ขอบคุณทุกๆคนที่เข้าใจค่ะ ต่อไปนี้คงต้องระวังตัวเกี่ยวกับเรื่องคำพูดให้มากขึ้น และจะเก็บแนวทางของทุกคนมาเป็นบรรทัดฐานค่ะ  

ขอบคุณค่ะ

เกตุ

มาแอบบอกอีกนิดว่า ตอนโดนแรกๆก็เครียดเหมือนคุณปังนั่นล่ะ อย่าเก็บมาใส่ใจเลยจ้า

pall

สวัสดีค่ะทุกๆคน

สวัสดีค่ะคุณปัง
 ป้านั่งอ่านมาหลายวันแล้ว...คิดว่าจะไม่เข้ามาเขียนอะไร
 แต่พอเห็นที่คุณเขียนบอกว่า
 คุณได้รับ เมล์ที่ไม่รู้ว่าเป็นใครเขียนมาสรรเสริญบรรพบุรุษปังต่างๆ นานา เฉพาะของวันนี้ 47 ฉบับ...
 ป้าอ่านแล้วเข้าใจถึงความรู้สึกของผู้รับได้ดี

ยอมรับค่ะว่าไม่สบายใจ...
 ป้าไม่อยากให้คนไทยทุกคนที่พำนักอาศัยอยู่ที่นี่ต้องมาแตกแยกความสามัคคี...
 หรือมาคอยจับผิดกันไม่ว่าจะเป็นคำพูดหรือการกระทำเล็กๆน้อย..
 อยากให้แต่ละคนมองข้ามสิ่งเล็กๆน้อยๆเหล่านี้
 หันหน้ามาช่วยเหลือคนเดือดร้อน..มีปัญหาต้องการที่พึ่ง
 ต้องการคำแนะนำจะมีประโยชน์จะดีกว่า..
 ซึ่งจัดเป็นการบำเพ็ญประโยชน์ที่มีค่ามหาศาล....
 เป็นการทำดีที่ทำให้เราได้รับความสุข..ความอิ่มเอิบใจจะดีกว่า..
 อย่ามองผู้อื่น...คิด..ตำหนิ...ติเตียนการกระทำของเขา.ด้านเสีย..ด้านเดียว
 พยายามเปิดใจมองด้านดีของเขาด้วย...
 การมองหรือคิดถึงคนอื่นแบบใดก็ตาม..เป็นการแสดงถึงความคิด
 อุปนิสัยใจคอ..หรือการกระทำของคนคิดให้เห็นอย่างแท้จริง..
 ว่าบุคคลนั้นเป็นคนอย่างไร
 การมองคนอื่นอย่างไรก็ควรย้อนมองตัวเองด้วย
 ทั้งเขาหรือ..เรา..ต่างมีส่วนดีและส่วนเสียกันทั้งนั้น..(รวมทั้งป้าด้วย)

การห้ามการนินทา..เหมือนการห้ามไฟไม่ให้มีควันฉันใด
 หารห้ามไม่ให้มีการนินทาย่อมยากฉันนั้น...
 ป้าไม่อยากให้ทุกๆคนที่เข้ามาอ่าน...
 หรือใช้เวบบอร์ดการพูดคุยเล่นกันที่นี่
 จะสนุกสนาน.ที่คนอ่านบางคนอาจจะมีความคิดกับ
 บางเรื่องที่พอใจ.ไม่ถูกใจก็ดี..หรือนึกหมั่นไส้
 หรือ....หลายๆๆๆๆๆๆๆๆๆอย่าง
 ไม่อยากให้ทุกคนที่เข้ามาอ่านนำส่วนที่ตนเองไม่พอใจ
 ไปประกาศ....ไปสร้างความแตกแยก..แตกสามัคคีกัน

อยากให้คนไทยที่พำนักอยู่ที่นี่...ซึงอยู่*งไกลจากบ้านเกิดเมืองนอน
 บางคนอาจจะว้าเหว่..ไม่กล้าที่จะมีเพื่อนเพราะกลัวปัญหาต่างๆที่จะตามมา
 อยากให้ทุกคนปรองดองสามัคคีกัน..
 มองข้ามสิ่งที่ตนเองไม่ชอบ..ไม่พอใจ..หมั่นไส้..ฯลฯ...ไปเสีย

ป้าได้แต่หวัง..และปารถนาอย่าให้มีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นอีกเลย
 ขอขอบคุณทุกๆคนที่เข้าใจ....และหวังในความปารถนาดี
 มีไมตรีจิตร่วมกันในอนาคต....
 ขอขอบคุณทุกๆคนกับความเข้าใจเหล่านี้

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

ดีใจด้วย ที่คุณpangya   ไม่เอาเรื่องแบบนี้มาใส่ใจเป็นอารมณ์  แรกๆเราก็เครียด แต่ถ้าเราตั้งสติทำใจเย็นๆ เราจะเห็นเรื่องเหล่านี้เป็นเรื่องตลก และสมเพชสงสารคนที่ทำ อย่าคิดมากนะคุณpangya นี่คือ สังคมโลกอินเตอร์เนท ที่เหมือนโลกมายา หลากหลายรูปแบบ นิดเคยเจอเยอะมาก แรกๆ ทำเอาตัวเองรู้สึกแย่ไปเลย แต่พอคิดไตร่ตรองดีๆ เลยปลงเลยค่ะ ว่านี้หนา มนุษย์ผู้ที่เรียกตัวว่า สัตว์ประเสริฐ  เราเล่นที่ไหนสบายใจ เราก็เล่นตรงนั้น สิ่งใด ที่ใด ที่ทำให้เราไม่สบาย ปัดออกไป เมลอะไรมา ลบทิ้งไปไม่ต้องอ่าน เอาเวลามาทำอย่างอื่นดีกว่า

เกตุ คิดถึงพี่มากเลยใช่ไหม แหมๆจะมาขอลายเซ็นเอาก๋วยเตี๋ยวเรือมาแลกจิ แถมแคบหมูมาด้วยนะ

สวัสดีค่ะป้าตุ้ม ไม่ค่อยได้คุยกันเลย เห็นไหมค่ะ ป้าไม่อยู่สองสามวัน ป้าพอลรกเลอะเทอะเลย

ป้าพอลค่ะ จะไปเที่ยวแล้วยังอดห่วงบ้านน้อยหลังคาแดงหลังนี้ไม่ได้อีกนะค่ะ

pangya

มาขอบคุณทุกกำลังใจอีกครั้งค่ะ  

คุณเกตุ ตอนนี้ แซวมาโลด ขำออกและค่ะ

ขอโทษ ป้า และคุณนิด ที่ไม่ได้รับสาย ค่ะ

ป้า ถ้าต้องการคนช่วยจัดกระเป๋า ส่งตั๋วรถไฟ พร้อมแผนที่มาด่วนนะ

คะ

umm

ขอโทษนะคะ ไม่ค่อยทราบเรื่องราว แต่อ่านเรื่องคุณปังในหัวข้อลอยกระทง ในเวบนี้แล้ว ก็เป็นคำถามเกี่ยวกับงานลอยกระทงนี่ค่ะ ไม่น่าที่จะเอาไปลงใน คสคส (นิตยสารใช่มั้ยค่ะ) เป็นเรื่องราวได้ (แหะ ๆๆๆ ไม่ค่อยได้อ่านหนังสือเท่าไหร่) ยังงัยก็ตาม ขอให้คิดในด้านบวกไว้นะคะ จะได้ไม่กลุ้มใจ
 วัดที่ให้ลอยกระทงอยู่ที่ไหนค่ะ เห็นคุณนิดบอกว่ามีงานบุญด้วยอยากเห็นค่ะ ว่าเป็นยังงัย เคยเห็นแต่ในละคร (อิ ๆๆ) ที่ไปงานเลี้ยงอะไรซักอย่าง แล้วโอ้อวดกัน เวอร์ ๆ กันเข้าไว้ ของจริงเป็นยังงั้นหรือเปล่า (อยากรู้จริ๊ง จริงค่ะ)

pangya

สวัสดีค่ะคุณ umm ( ตกข่าว ) 55555 เรื่องมันผ่านไปแล้วละค่ะ จบไปแล้ว ช่างมันเถอะมันเป็นสีสรรของชีวิตค่ะ ยังไงก็ขอบคุณที่มาให้กำลังใจนะคะ

เรื่องงานลอยกระทงปังไปอ่านที่เว็ปของ วัดศรีนครินทรวราราม เห็นบอกว่ามีงานวันที่ 2 ธันวาค่ะแต่หารายละเอียดไม่เจอค่ะ  ลองไปดูและกัน  โชคดีค่ะ

แม่จิ๋วจิ้ว สยิวกิ้ว

สวัสดีค่ะคุณ Pangya ( แม่จิ๋วจิ้วฯชอบอ่านเป็น พังงา ทุกที  โทษทีค่ะ ) อ่านกระทู้นี้แล้ว  แม่จิ้วจิ้วฯต้องไปหาอ่านกระทู้เก่าของคุณเรื่องวันลอยกระทง   อ่านดูก็ไม่เห็นมีอะไรผิดนิ  แค่คนคุยแสดงความคิดเห็นกันธรรมดาๆ ยอมรับได้เพราะเป็นความจริงที่พบเห็นได้จริงๆในชีวิต  ที่เมืองไทยก็เห็นหลายคนชอบแต่งตัวไปอวดกันจริงๆ เล่นเอาคนจนๆไม่มีจะอวดไม่อยากไปวัดเลย  

แม่จิ๋วจิ้วฯว่าคุณคุยกันปกติ  แต่คนที่มาอ่านและเอากระทู้ของคุณไปว่าที่พันทิพน่ะไม่ปกติ  คือรู้ว่ามันจริงแต่ไม่ยอมรับความจริง เพราะเขาอาจจะเป็นคนหนึ่งที่ชอบแต่งตัวแบบนั้นไปวัดก็ได้  ส่วนเรื่องเปรียบเทียบว่าใส่ทองหยองอวดกันเหมือนลิเก  แม่จิ๋วจิ้วฯก็ไม่เห็นว่าจะไปดูถูกลิเกที่ตรงไหน  เพราะเป็นความจริงที่ลิเกต้องแต่งตัวสวยเพชรทองวูบวาบเพื่อสร้างความประทับใจแก่ผู้ชม คือมันถูกกาละเทศะ  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแม่จิ๋วจิ้วฯก็ไม่ได้ดูถูกหรือไม่เห็นด้วยกับคนที่ชอบใส่เพชรทองไปวัด  มันเป็นเรื่องของรสนิยมส่วนตัว  ถ้ามีจะใส่และใส่แล้วรู้สึกมั่นใจก็ใส่กันไปเถอะค่ะ  ส่วนคนที่ไม่มีจะใส่หรือมีแต่ไม่อยากโชว์ก็ถือซะว่าไปดููเขาแต่งโชว์เป็นอาหารตาก็แล้วกัน  ส่วนตัวแล้วแม่จิ๋วจิ้วฯก็ว่าขำๆดีนะคะเวลาเห็นคนประโคมแต่งราวกับตู้เพชรตู้ทองเคลื่อนที่ อดเป็นห่วงไม่ได้ด้วยว่าเขาจะกลับบ้านปลอดภัยหรือเปล่า ( แต่ไม่เคยขำออกนอกหน้าค่ะ  เดี๋ยวโดนรุมซะก่อน 555 )