ศึกเทนนิสเอทีพี ทัวร์ ที่เมืองบาเซิล

Previous topic - Next topic

Pui

'เจ้าบอล' เกือบสร้างปาฏิหาริย์ พ่าย 'เฟด-เอ็กซ์' ฉิวเฉียด 2-1 [28 ต.ค. 49 - 23:07]

ศึกเทนนิสเอทีพี ทัวร์ รายการดาวิดอฟฟ์ สวิส อินดอร์ ชิงเงินรางวัล 850,250 ยูโร หรือประมาณ 42.5 ล้านบาท ที่เมืองบาเซิล ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ ประเภทชายเดี่ยว รอบรองชนะเลิศ คืนวันนี้ (28 ต.ค.) "เจ้าบอล" ภราดร ศรีชาพันธุ์ นักหวดขวัญใจชาวไทย มือวางอันดับ 54 ของโลก พบศึกหนักเมื่อต้องดวลแร็กเก็ตกับ "เฟด-เอ็กซ์" โรเจอร์ เฟเดอเรอร์ มือวางอันดับ 1 ของโลกและของรายการ ชาวสวิส  

ทั้งเจ้าบอล และ เฟเดอเรอร์ ต่างก็เริ่มต้นได้ดี รักษาเกมเสิร์ฟและจังหวะการเล่นของตัวเองไว้ได้ อย่างไรก็ตาม ขณะที่เสมอกันอยู่ 3-3 เกมต่อมา เฟเดอเรอร์ เริ่มจับจังหวะการเล่นของ ภราดร ได้ก่อนจะขึ้นนำ 5-3 เกม แม้ ภราดร จะมีลูกฮึดไล่มาเป็น 5-4 แต่ก็ต้านไม่ไหว พ่ายเซตแรกไป 4-6  

เซตที่สอง เจ้าบอล กลับลงมาเล่นได้อย่างเฉียบคมกว่าเดิม ขึ้นนำไป 5-3 เกม ก่อนจะเอาชนะไป 6-3 เสมอกัน 1-1 เซต ต้องดวลกันในเซตตัดสิน ซึ่งทั้งคู่ต่างเล่นอย่างระมัดระวังมากขึ้น พยายามให้เกิดความผิดพลาดน้อยที่สุด ผลัดกันขึ้นนำคนละเกม จนถึง 5-5 และ 6-6 ต้องตัดสินกันในช่วงไทเบรก ซึ่งปรากฎว่า เฟเดอเรอร์ รับมือกับความกดดัน เล่นได้แน่นอนกว่า เอาชนะไป 7-6(7-5)  

รวม 3 เซต เฟเดอเรอร์ เอาชนะไปในที่สุด 2-1 เซต สกอร์ 6-4,3-6,7-6(7-5) ผ่านเข้าไปชิงชนะเลิศกับ เฟอร์นานโด กอนซาเลซ ชาวชิลี มือวางอันดับ 9 ของโลก และอันดับ 3 ของรายการ ที่เอาชะ สตานิลาส วารินกา จากสวิส 2-0 เซต 6-4,6-4  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0415 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pui

หนูเชียร์ทั้งคู่เลยค่ะ  แต่แฟนเชียร์แต่โรเจอร์ สนุกค่ะ ฮ่าๆๆๆๆ

tom

i was there yesterday..today no chance no tickets
 i was great nakub.
 live here quite long never seen this tennis b4,this year i'm lucky from new job that i have time..super
 the ticket was pang makkkkkkkkkkkkkk 129fr. i paid there bcoz didnt book b4,but it's ok atleast i can see him and roger (yesterday)

pall

สวัสดีจ๊ะtom
 ราคาแพงมากจริงๆตั้ง129สวิสฟรังก์...
 ป้าคงไม่ไปหรอกดูที่บ้านดีกว่า...
 สนุกไหม...ป้านั่งเชียร์ลุ้นมาตลอด

pall

สวัสดีค่ะคุณPui  
 มาคุยด้วยเทนนิสเลิกแข่งแล้ว...
 ป้านั่งดูตลอดรายการเลยค่ะเป็นแฟนคลับของRoger Federerมาตลอด
 ตอนที่แข่งกับบอลนึกว่าจะแพ้..เพราะบอลเล่นดีมาก..
 Roger Federerชนะเพราะดวงจริงๆ..ชอบตอนที่คนดูปรบมือให้บอลค่ะ
 บอลได้คะแนนเต้มๆจากป้าไปหมดใจเลย

พูดถึงRoger Federer...ชีวิตช่วงเด็กน่าสนใจมากนะคะ
 ช่วงเด็กตอนอายุประมาณ12ปีนี่เคยเป็นเด็กขายLos
 และเป็นเด็กเก็บบอลสนามที่ตัวเองชนะมาก่อน
 และฝันที่จะเป็นนักเทนนิส...ครั้งแรกในชีวิตที่แข่งกับอากัสซี่
 และแพ้..อากกัสซี่ยังชมเลยค่ะว่ามีแวว..และต้องเรียนรู้อีกหลายอย่าง
 ปัจจุบันRoger Federer..ครองอันดับ1...เป็นเวลา1000วันแล้ว..
 ที่ป้าเขียนตอนนี้ยังไม่ได้นับวันเพิ่มนะคะ..
 เห็นไหมคะว่าแค่13..ปีต่อมา...เขาก็เป็นแชมป์ตามที่ฝัน..
 ตอนเป็นเด็ก..นิสัยจะซุกซน..และนิสัยไม่ค่อยน่ารักเหมือนตอนโต
 Roger Federer..ปัจจุบันน่ารักมาก...
 ฟังที่แม่ของRoger Federer...พูดถึงโปรเจ็คของ
 Roger Federerที่ช่วยเด็กขาดแคลนแถบอาฟริกาแล้วน่าสนใจมาก
 และถ้าใครสนใจอยากช่วยโดยการซื้อปฎิทินได้นะคะ

Roger Federer...มีโฮมเพสส่วนตัว

http://www.rogerfederer.com