**ผลประกวดฟักทอง...ชิงแชมป์สวิสประจำปี2006**

Previous topic - Next topic

ศักดา

รูปที่ 3

สวัสดีครับคุณป้าPall
 ก่อนอื่นผมต้องขอโทษด้วยนะครับที่ลองส่งตั้งหลายรูป และมีรูปหนึ่่งที่ส่งผิด ใหญ่ไปหน่อย ขอให้คุณป้าลบออกได้เลยนะครับ  
 เกรงใจคุณป้าจังเลยครับ!

รู้แล้วครับว่าทำไมผมถึงส่งรูปไม่ได้ตอนแรกๆ ทั้งๆที่ใช้โปรแกรมย่อขนาดรูปแล้ว แต่เพราะว่าผมตั้งชื่อไฟล์ มีตัวอักษร อุมเลาท์ ด้วย ชื่อ Kürbis เวลาส่งไป ทางเว็บถึงไม่สามารถโชว์รูปได้ ตอนนแรกช่างก็งงเช่นกันว่าทำไม... ลองหลายครั้งเลย... พอลองแก้ไฟล์ใหม่ เป็น kuerbis  จึงส่งได้  

ขอบคุณคุณป้ามากครับ  

รูปที่ส่งไปมีสามรูปครับ แกะสลักเป็นของขวัญวันเกิด  
 ครบรอบสามสิบปี

สวัสดีครับคุณป้าตุ้ม ผมสบายดีครับ ขอบคุณมากครับที่เป็นห่วง
 ผมหายเจ็บแขนแล้ว ทายา เริ่มดีขึ้นแล้ว  
 ไอเดียคุณป้าตุ้มนี่ สุดยอดจริงๆเลยครับ

ศักดา

สวัสดีครับคุณป้า Pall
 สวัีสดีครับคุณป้า ตุ้ม  
 สวัสดีครับ พี่นิด(แม่ลูกหนูสามตัว)

นำมาฝากอีกรูปหนึ่งนะครับ
 อันนี้ถือว่าแกะยากที่สุด เพราะว่าต้อง ใช้เวลานานในการ
 แกะรูปหางนกยูง ทีละใบ และตัองนำมาประกอบอีก

เคยแกะอยู่สองครั้งแค่ให้รู้เฉยๆ หลังจากนั้นไม่เอาอีกเลย
 แต่ถ้าได้ผู้ช่วย หรือว่าได้ได้เครื่องจัรกช่่วย คงจะดีนะครับ

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

สวยมากเลยค่ะคุณศักดา ทำไงจะแกะได้อย่างนี้บ้าง นิดมีตำราเรียน แต่แกะไม่ได้เพราะไม่เข้าใจ ว่าควรวางลักษณะมีดแบบไหน คุณพอมีคำแนะนำเริ่มจากเบสิคง่ายๆไหมค่ะ พยายามปล้ำมาหลายรอบแต่แกะเป็นดอกขนาดนี้ไม่ได้สักที

ศักดา

สวัสดีครับ คุณพี่นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)
 ขอบคุณมากครับสำหรับคำชม
 ผมใช้วิธี จับมีดตามแบบหนังสือ
 ของ อาจารย์พันจ่าเอก ดำรงศักดิ์ นิรันต์

คัดมาให้อ่านดังนี้ครับ
 *ศิลปะการแกะสลัก จะใช้มีปลายแหลม
 มีความคมเพียงด้านเดียวและมีด้านกลมแบบโบราณ  
 การจัดมีดจะใช้นิ้วจับเพียงสามนิ้ว
 คือ นิ้วหัวแม่มือ นิ้วชี้ และ นิ้วกลาง  
 ส่วนนิ้วนาง สำหรับยันบนวัสดุ
 ที่เราจะแกะสลัก วิธีการจับมีดแบบนี้
 จะทำให้การบังคับมีดเป็นไปได้ง่าย
 การจับมีดแกะสลัีกเหมือนกับการจับปากกา
 เขียนหนังสือ โดยหันคมมีด ออกนอกตัว  
 ไม่ว่าจะเป็นการจัดมีด ด้วยมือขวาหรือ
 ซ้าย ซึ่งลักษณะ การจับมีดแแบบนี้จะทำให้สามารถ  
 แกะลายได้อย่างรวดเร็วและละเอียด ไม่ว่าจะ  
 ลายละเอียดขนาดไหนปลายมีด
 สามารถชอนเข้าไปแกะสลักได้ทุกซอกทุกมุม
 *อาจารย์พันจ่าเอก ดำรงศักดิ์ นิรันต์
 หนังสือแกะสลัก วิจิตร

ลองนำไปใช้ดูนะครับ  
 ที่เหลือก็คือการฝึกฝนแล้วละครับ  
 เมื่อก่อนผมจับมีดแบบ ขยุ้มๆ
 พอมารู้วิธีของอาจารย์นี้แล้วไม่
 เปลี่ยนเทคนิคเลย เพราะ แกะสลักได้เร็ว
 และผลงานไม่บอบช้ำ
 ถ้าแกะสลักสบู่ก็จะ มีกลีบพริ้ว สวยงามครับ
 เทคนิคนี้สามารถประยุกต์ใช้ได้กับมีดแกะสลักธรรมดา  
 ของยีห้อ คมคม หรือ กีวี่ แล้วแต่ความถนัด  
 ที่สำคัญมีดจะต้องลับคมอยู่เสมอ...  

ลองฝึกบ่อยๆนะครับ หรือว่าจะลงรูปโชว์  
 แล้วผมจะแนะนำแบบ
 ออนไลน์ให้...

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

ขอบคุณ คุณศักดามากๆเลยค่ะ รวดเร็วทันใจจริงๆ นิดจะลองนำไปฝึกฝนดู ได้ความว่า โดนมีแกะสลักบาดมืออย่างไรจะมารายงานให้ทราบค่ะ  ชอบนะค่ะงานแกะสลัก แต่ใจไม่ค่อยเย็น พยายามหัดเองมาหลายรอบ ได้แต่พวกชิ้นเล็กๆฝีมือแบบเด็กๆ ชิ้นแบบรุ่นหย่ายๆ ยังมือไม่ถึงเลยค่ะ

แม่จิ๋วจิ้ว สยิวกิ้ว

จะว่าไปแล้ว ถ้าคิดจะเอาจริงเรื่องแกะสลักฟักทองที่ใหญ่ที่สุดในโลกนี้ก็น่าจะมีทางเป็นไปได้นะคะคุณศักดา  จะได้ช่วยสร้างชื่อเสียงในแง่ดีให้ประเทศไทยเราด้วย  แต่คงต้องวางแผนกันข้ามปีว่าจะแกะรููปอะไรและใครจะแกะส่วนไหน  คุณศักดาก็เทรนพวกเราในส่วนนั้นๆ จนมีฝีมือเข้าขั้นพอจะร่วมทีมกันได้  แม่จิ๋วจิ้วฯขอสมัครเป็นลูกมือคนแรกเลยเพราะอยากทำเป็นกะเขามั่ง

ตอนเด็กๆครููเคยสอนแกะสลักเผือกเป็นผอบเพื่อส่งทีมเข้าประกวดงานวันเด็ก  วันไหนมีฝึกแกะสลัก  วันรุ่งขึ้นตอนกลางวันครููก็จะทำสังขยาเผือกมาให้กินกัน  ตอนนี้ก็ยังพอทำได้นะคะ  แต่ว่ามันแข็งๆไม่พริ้วสวยเหมือนของคุณศักดาอ่ะ  ถ้าเป็นไปได้ คุณช่วยถ่ายรูปตอนทำทีละลำดับมาลงเป็นการบ้านให้พวกเราลองฝึกดูบ้าง ก็เป็นวิทยาทานดีนะคะ  เอาแบบง่ายๆก่อน  ใครทำเสร็จก็มาแปะรูปส่งให้คุณช่วยติชม  

เที่ยวให้สนุกนะึคะ