เีรียนถึงระดับไหนให้พอหางานได้คะ?

Previous topic - Next topic

แห้วตลอด

สวัสดีค่ะป้า pall พี่ๆ และเพื่อนๆทุกคน
  วันนี้หนู(หรือหมู)มีคำถามมารบกวนค่ะ
 คือว่าหลังจากอยู่ีที่สวิสมาได้ระยะนึงแล้ว ก้อคิดว่าตัวเองน่าจะหางานทำได้แล้ว เลยลองสมัครทางจดหมายดูหลายแห่งโดยได้รับความช่วยเหลือจากสามีนั่นแหละค่ะ แต่ก็ีมีแต่ตอบปฏิเสธมาตลอด หรือแม้แต่ทางโทรศัพท์ที่ลองโทรไปถามงานดู(ร้านอาหารไทย)ก้อแห้วตลอด เลยทำให้หนูคิดว่าอยู่เป็นภาระสาีีมีเปล่าๆ  
    ตอนนี้อยากลองดูใหม่ สู้อีกสักตั้ง แต่ขอไปเรียนภาษาเสียก่อน(german) จะได้ใช้ประโยชน์ในการทำงานและในชีวิตประจำวันได้  
    คิดว่าจะลงเรียนที่มิโกรค่ะ แ่ต่โหๆๆๆๆๆๆ ค่าเรียนแพงจัง (ต่อมขี้งกสะกิด)เราก้อไ่่ม่มีรายได้เองเสียด้วย  
 คอร์สละตั้ง 641.25 CHF (Intensive คอร์ส) รวมค่ารถ ค่าอาหารแล้วก้อสงสารสามีจัง เลยอยากรบกวนถามผู้มีประสบการณ์ค่ะว่า เรียนถึงระัดับไหนดีคะ(Niveau) ถึงจะพอหางานทำ ฟังพูดอ่านเขียน ได้  เพราะหนูคงจะเรียนถึง C1, C2 ไม่ไหวแน่ค่ะในตอนนี้ แต่หลังจากทำงาน เอง มีเงินเอง อาจจะต่อให้ถึง ทีหลังค่ะ
   รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0388 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ศักดา

ตามประสบการณ์ที่ผ่านมา ในการหางาน นับว่าต้องมีโชคด้วยละครับ ภาษาอย่างเดียวเป็นเพียงส่วนหนึ่งเท่านั้น ในความคิดเห็นของผม คิดว่า ภาษาระดับ  B1 - B2 สื่อสารได้แล้วละครับ ในการหางานที่ไม่ใช้การสื่อสารมากเท่าไร แต่ถ้าจะทำงานในระดับสูงหรือว่าจะเรียนต่อ ด้านอาชีพ อย่างน้อยต้องได้ C1 เป็นอย่างต่ำครับ แต่ถ้าจะ เข้ามหาลัยต้องได้ C2  ครับ และที่สำคัญอยู่ที่นี่ ผมว่าความจำเป็นที่จะต้องเข้าใจภาษาถิ่นบ้างนิดหน่อย จะเป็นการดีทีเดียวเลยละครับ ในการหางาน...

ถ้าคุณสมัครงานร้านอาหารไทย ผมคิดว่าถ้าคุณสามารถแกะสลักผักผลไม้ได้ อาจจะทำให้คุณมีภาษีดีกว่าคู่แข่งเยอะเลยนะครับ น่าจะลองหาเรียนไว้ประดับความสามารถนะครับ

ค่าเรียนที่นี่แพงครับถ้าตีเป็นตัวเลขแล้ว... แต่อย่างว่าละครับถ้ามีความจำเป็นก็ต้องยอม ละครับ (การศึกษาคือการลงทุนระยะยาว ที่ไม่เห็นผลทันที) จากประสบการณ์ตรงที่ผมผ่านมา เรียนที่โรงเรียนอย่างเดียวไม่พอครับ ต้องหมั่นทำการบ้านและเรียนนอกโรงเรียนด้วย ที่สำคัญคือจะต้องมีคนคอยให้คำปรีกษา (แฟน) ด้วยจะเป็นไว ผมคิดว่าแฟนเรา คงจะยืนเคียงข้างเรานะครับ เพราะเขาเชิญเรามา ข้ามน้ำข้ามทะเลตั้งไกล...

ที่ลืมไม่ได้คือจะต้องถามตัวเองว่าเรียนเพื่อไปทำอะไร... แล้วคุณจะสนุกกัีบการเรียน เพราะว่าเรามีจุดหมาย ที่จะไปไม่ทำให้ท้อ... เหมือนอย่างผมเคยเป็นมาก่อน สักแต่ว่าเรียนๆ... แต่ไม่มีจุดหมาย เวลาท้อมา แซไปนานเหมือนกัน ตอนนี้ดีขึ้นมามากแล้ว ตามอายุ... และเวลา...

เริ่มหน้าหนาวแล้วนะครับ แห้วไม่งอกแล้วละ สักวันหนึ่งต้องเป็นวันของเรา... ขอให้โชคดีนะครับ

แห้วตลอด

สวัสดีค่ะคุณ ศักดา    
 ขอบคุณมากนะคะที่มาแชร์ประสบการณ์  อ่านไปก็ขนลุกไปค่ะ(ได้คิดด้วย) เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะว่า การเรียนคือการลงทุน  
  สำหรับงานร้านอาหารไทย ที่เคยลองสมัครทั้งจม.และโทรศัพท์นั้นคงจะเอาไว้ลองใหม่ลำดับท้ายๆแ้ล้วค่ะเพราะครั้งสุดท้ายหนูลองเข้าไปถามด้วยตัวเอง แล้วรู้สึกว่าถูกดูถูกด้วยสายตา เลยทำให้ท้อกับการหางานงานไปพักนึงเลย ก้อได้แต่โทษตัวเองค่ะ่ว่าำทำไมเราัมันห่วยขนาดนี้ แต่อย่างที่คุณศักดาว่าล่ะค่ะ่ ว่า แฟนเรายังอยู่เคียงข้างเราเสมอ  
 ขอบคุณอีกครั้งนะคะ  

เดี๋ยวนี้ีที่สุพรรณฯ  เค้าเปลี่ยนชื่อจาก แห้ว เป็น สมหวัง แล้ว  
 คิดว่าุทุกอย่างคงจะดีขึ้นบ้าง

หนึ่งนางนี้

เข้ามาให้กำลังใจค่ะ เหมือนอย่างที่คุณศักดาว่าละ ต้องมีวันของเราสักวัน (เอ เหมือนกำลังปลอบใจตัวเองยังไงไม่รู้แฮะ)  

หนึ่งเองก็เพิ่งมาอยู่ไม่นาน ตอนนี้เรียนที่มิโกรอยู่ค่ะ (ฝรั่งเศส) A1  อยากทำงานเหมือนกันแต่สามียังไม่ยอมหาให้ เขาบอกว่าต้องพูดให้ได้ก่อน  
 แล้วภาษาฝรั่งเศสนี่มันมีกี่ระดับเหรอคะ เหมือนเยอรมันไหม และถ้าจบ A1 แล้ว ต่อไปเป็นระดับไหน?  
 เมื่อไหร่ถึงจะสอบเอาใบประกาศได้ค่ะ  

pall

สวัสดีค่ะคุณศักดา  
 สวัสดีค่ะคุณหนึ่งนางนี้  
 ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาตอบให้กำลังใจกัน  

สวัสดีค่ะคุณสมหวัง..ไม่แห้วตลอด..  
 อย่าท้อไปเลยนะคะชีวิตนี้ยังมีหวังค่ะ  
 ลัมวันนี้พรุ่งนี้เรายังลุกได้ตราบใดที่เรายังมีสองมือสองขาที่สมบูรณ์  
 ถ้าคุณเก่งภาษาแล้วพยายามหาวิชาชีพเรียนตามที่ตัวเองชอบ  
 อยากให้คุณอ่านหนังสือของไล่ตงจิ้นลูกขอทาน  
 ที่กว่าจะมีวันนี้ได้ตอ้งต่อสู้อะไรมาบ้าง  
 ป้ายังคิดเลยว่าจะไปหาซื้อมาอ่านเตือนสติหรือเตือนตัวเอง  
 ตอนที่รู้สึกท้อถอย...  
 เชื่อไหมคะคุณแห้ว...มีคนเคยเล่าว่ากว่าจะหางานได้  
 รองเท้าขาดหลายคู่...  
 คนเราจะได้งานขึ้นอยู่กับดวงจริงๆ  
 เห็นได้จากลูกชายป้าซึ่งยังหางานไม่ได้  
 แต่มีคนรู้จักกันแค่เขียนใบสมัครงานแค่ไม่กี่ใบได้งานแล้ว..  
 งานหายากจริงๆค่ะ...  
 ถ้าคุณไม่เลือกงานลองหางานแบบทำความสะอาด  
 ตามบ้าน..หรือดูงานส่งหนังสือพิมพ์  
 จะมีประกาศทางหนังสือพิมพ์บ่อยๆ  
 อย่างไรก็ตามเอาใจช่วยค่ะ.  

ศักดา

สวัสดีครับคุณป้า Pall  
 สวัสดีครับคุณหนึ่งนางนี้

ตามที่ผมอ่านในใบ Katalog  ของ klubschule migros  แล้ว ใด้ความกระจ่างมาดังนี้ครับ  ใบประกาศด้านภาษา ฝรั่งเศส นั้้นเทียบเป็นระดับเดียวมาตฐานเดียวกับ เยอรมัน  อังกฤษ  อิตาลี  และ สแปน  คืีอ มี A1 A2, B1,  B2,  C1,  C2  

ภาษาฝรั่งเศส นั้นจะสอบ ของ TELC(The European Laguage Certificates) หรือของ  Alliance Française. เช่น A1 Module préparatoire(GN. Grundbaustein) B1 TELC: Certificat de français หรือของ Alliance Française: Certificat d' Etudes de Français Pratique 2 ส่วน B2 Alliance Française:  Diplôme de Langue และระัดับสูงต่อไปครับ...
 ข้อมูลทั้งหมดนี้เราสามารถขอได้ที่โรงเรียนสอนภาษา เขามีแจกให้ฟรีครับ  

ตามที่ผมสอบของใบประกาศภาษาเยอรมันของ Goethe-Institut ที่ผ่านมาน้้นอยู่ที่ความพร้อมของเราด้วย หรือว่าจะปรึฤษาอาจารย์ที่สอนอยู่ ให้ดูความพร้อมระดับภาษาของเราหรือว่าอาจจะมีต้วอย่างข้อสอบให้เราลองทำดู เพื่อการตัดสินใจในการลงชื่อสอบ  และที่สำคัญค่าสอบนั้นเราจะต้องเสียแยกต่างหาก แล้วแต่ละระดับไหนราคาจะไม่เท่ากัน สถานที่สอบนั้นทางโรงเรียนจะเป็นผู้แนะนำให้เราเอง ว่าจะสอบที่ใหน เวลาใด

หนึ่งนางนี้

ขอบคุณ คุณศักดา มากค่ะที่กลับมาตอบให้ หาข้องใจ