ตกงานคะลำบากใจมากใครช่วยแนะนำทีคะจะหางานได้ที่ไหนในบาเชิล

Previous topic - Next topic

คนสิ้นหวัง

ป้าคะเพื่อนๆคะหนูตกงานคะใครรู้ช่วยแนะนำทีคะงานในบาเชิลจะหาได้ที่ไหนเป็นงานโรงงานหรือร้านอาหารก็ได้คะอยากมีเงินส่งให้แม่และครอบครัวคะ ขอบคุณคะ  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0366 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pangya

มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ อย่าเพิ่งท้อนะคะ ปังเองก็เพิ่งมาอยู่ใหม่ ยังไม่มีคำแนะนำ แต่อยากให้กำลังใจค่ะ  สู้ ๆ ๆ ๆ ๆ นะคะ

tom

may i ask u?
 what permit u have now and yr german is good enough to talk with friends when u work with them.
 i can ask my friend.
 what u can do?? dont tell me everything nakub or i dont know bcoz i have to tell them what u can do.
 it's farang restaurant nakub NO thai people and veryyyyyy hard working
 or use yr finger tip in computer atleast in Mcdonald they always need people
 look in website(s) 4exp..www.baz.ch

บัวขาว

อย่าเพิ่งสิ้นหวังนะค่อย ค่อยหา เป็นกำลังใจให้ หรืออาจไปลองถามบริษัทจัดหางานแมนพาวเวอร์ดู ยังไงก็ลองดูก่อนมันคงต้องได้สักที่

pall

สวัสดีค่ะคุณpangya
 สวัสดีจ๊ะบัวขาว
 สวัสดีค่ะคุณtom
 กำลังนึกถึงคุณอยู่พอดีว่าหายหน้าไปสบายดีไหมคะงานไปถึงไหนแล้ว?
 ขอขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาช่วยตอบ

สวัสดีค่ะคุณสิ้นหวัง
 อย่าสิ้นหวังเลยนะคะ..เข้าใจถึงความรู้สึกของคุณดีค่ะ
 หลังฝนตกท้องฟ้าจะแจ่มใสค่ะ
 งานถ้าเราไม่เลือกจริงๆจะมีให้ทำ
 คุณtomเป็นบุคคลที่มีน้ำใจมากค่ะ
 และมีประสบการณ์มากมายเกี่ยวกับเรื่องนี้
 อย่างที่คุณทอมถามคุณมานั่นแหละค่ะ
 ถ้าคุณมีคุณสมบัติพร้อมไม่แน่นะคะ
 ถ้านายจ้างพอใจและคุณทำงานดีอาจจะได้งาน
 ถ้าคุณหาไม่ได้จริงๆระหว่างที่หางานทำอยู่
 ลองเปิดดูตามหน้าหนังสือพิมพ์
 หางานเกี่ยวกับการรับจ้างทำความสะอาดเป็นชั่วโมงดู
 อย่างเพิ่งสิ้นหวังนะคะเอาใจช่วยค่ะ

ศักดา

อย่าเพิ่งท้อนะครับ ผมเคยเป็นมาก่อนเช่นกันอาการแบบนี้ เคยท้อแท้ในการหางานมาแล้ว... เลยตัดสินใจเีรียนต่อ ด้านภาษา... ตอนนี้ก็เลยประสบปํญหา เรียนมากจนหางานไม่ได้นะครับ... เพราะว่าเกิดอาการรู้มาก... อยากทำงานตามความสามารถที่เรียนมานะครับ
 ขณะนี้ได้อาชีพใหม่ เป็นชาวเกาะไปก่อนทุกวันนี้...  

ขอให้คุณ คนสิ้นหวัง(ไม่หมดหวัง) หางานได้ไวไวนะครับ อย่างที่คุณป้าPall บอกละครับ หลังฝนตกท้องฟ้าจะแจ่มใส เป็นกำลังใจให้ครับ

ถ้าคุณสนใจ ลองเข้าไปดูในเว็บ ของ Migros มีงานให้เลือกหลายอย่างและหลายเขตด้วยถ้าสนใจก็ลอง สมัครไป  
 https://umantis2.migros.ch/VacanciesL  
 อันที่สอง ของ Coop  
 http://www.coop.ch/ เข้าไปที่ Job  

คนสิ้นหวัง

สวัดดีคะวันนี้พอได้อ่านความคิดเห็นของเพื่อนๆในเว็ปก็พอมีความหวังขึ้นมาแล้วคะนิดหนึ่งคะขอบคุณคุณต้อมและคุณ  pangya    และคุณ บัวขาว และคุณศักดาและป้ามากนะคะ และร้านที่คุณต้อมว่าตั้งอยู่ตรงไหนคะพอจะบอกรายละเอียดได้ไหมคะ และต้องทำอะไรบ้างคะหนูเคยทำงานในครัวไทยมาประมาณ6  - 7 คะแต่มีเห็ตจำเป็นต้องออก (เพราะมีเห็ตผลจริงๆคะ) หนูจะพยายามหางานให้ได้เลยคะ  
 ขอบคุณอีกครั้งคะ
 คนสิ้นหวัง

tom

d krabbb aunti Pall
 i'm always busy kub...just got a new job a month ago kub.
 khun คนสิ้นหวัง pls call me 076 331 2510 on monday abt 1400h nakub i can tell u but this restaurant is farang restaurant nakub NO Thai working there.

ตุ้ม

สวัสดีทุกๆคนค่ะ  ทอมหายหน้าไปนานเลย  คงจะยุ่งเพราะเปลี่ยนงานใหม่  คิดถึงจ๊ะ  

umm

เฮ้อ... ดูเหมือนจะยากยัง ลองเข้าไปดูในเวบที่คุณ ๆ แนะนะ แหะ แหะ ไม่เข้าในเลย แบบว่าหนูเพิ่งมาค่ะ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเอง (แบบว่างกอ่ะ อยากทำงานเร็ว ๆ) อยู่ที่เมืองไทย(ภูเก็ต)ตื่นมาก็ไปทำงาน เย็นกลับบ้าน เฮ้อ...แต่ที่นี่ชีวติเปลี่ยนแปลงเยอะมาก ยังงัยซะ คุณคนสิ้นหวัง ก็ยังมีเพื่อนตกงานเหมือนกันนะคะ

คนสิ้นหวัง

ดีใจจังคะมีเพื่อน แล้วคุณอยู่แถวไหนคะ ยินดีที่ได้รู้จักคะ

umm

อุ๋ม Kloten  ช่างเป็นสถานที่ที่เงียบจริง ๆ คุณคนสิ้นหวังพูดภาษาของที่นี้ได้เยอะแล้วหรือยังค่ะ ถ้าพูดได้เก่งแล้ว อุ๋มคิดว่าคุณคงจะไม่ว่างงานนานหรอกค่ะ (เหมือนอุ๋มซึ่งยังเป็นใบ้อยู่ตอนนี้ อิๆๆ) ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ