อยากเรียนปริญญาโทต่อต้องทำยังไงบ้างค่ะ

Previous topic - Next topic

เทวี

พอดีได้คำแนะนำมาว่าปริญญาตรีจากเมืองไทยไม่ค่อยมีความหมายสำหรับที่นี่ควรจะเรียนต่อปริญญาโท ต่อที่นี้ แล้วต้องทำยังไงบ้างค่ะใครมีความรู้ช่วยแนะนำน้องคนนี้ด้วยนะคะ อยู่ซังกาแลนด์ค่ะ มีมหาวิทยาลัยไหนให้เรียนด้านการท่องเที่ยวและการโรงแรมบ้างเอ่ย ค่าใช้จ่ายสูงไหมคะประมาณเท่าไร รบกวนตอบหน่อยนะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0009 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

แม่น้องติ๊ดตี่

ถ้าแต่งงานกับชาวสวิส และมีพาสเบแล้ว  บอกให้สามีขอวันนัดคุยกับ " Berufsberatung " ในเขตที่คุณอยู่เลยคะ  อย่าลืมเอาวุฒิการศึกษาไปให้เค้าดูด้วย และเขียนประวัติหรือประสบการณ์ทำงานในเมืองไทย Lebenslanf  ส่วนทราสคริปควรเป็นภาษาอังกฤษ ยังไม่ต้องแปลเป็นเยอรมันหรอกคะ เผื่อเสียค่าแปลเปล่า ๆ   ทางหน่วยงานเค้าจะแนะนำคุณเองว่าต้องทำอย่างไร  แต่ที่แน่ ๆ คิดว่าคุณควรจะได้ใบประกาศภาษาเยอรมันอย่างน้อย  "Deutsch für den Beruf" หรืออาจจะต่ำกว่าขึ้นนึงคือ "Deutsch Zertifikat" ซึ่งบางเกไมเดอร์นะคะถ้าเค้าเช็ครายละเอียดรายได้ของสามี "คุณอาจจะมีสิทธิ์ได้เรียนฟรี" (หรือไม่ทราบว่าทางเขตคุณอยู่เค้ายึดหลักอะไรนะคะต้องไปถามด้วยตัวเอง แต่ละเกไมเดอร์บ้า ๆ บอ ๆ ทำไม่เหมือนกัน ตามไม่ถูกคะ คนสิบคนทำสิบอย่าง...)  คราวนี้ละคะคุณได้ข้อมูลที่ถูกต้องจากที่นั่นแน่นอนเลยคะ  เพราะเคยไปมาตามเขตที่เคยอาศัยอยู่  แต่ติดตรงที่ว่าไปเรียนไม่ได้เพราะมีลูกนะคะ  เลยอยากมาบอกถ้าคุณยังไม่มีลูก โอกาสที่จะได้เรียนเป็นไปได้มากเลยคะ  อย่าเสียโอกาสนี่นะคะอายุยังน้อยด้วย

อีกกรณีหนึ่งคะ  ถ้าไม่ไปติดต่อที่ " Berufsberatung "  และคิดว่าสามารถที่จะออกค่าเล่าเรียนที่แพงแสนแพงได้เองนะคะ  เห็นคุณเคยบอกว่าต้องการเรียนการโรงแรม  ติดต่อโดยตรงเลยคะ  ที่สวิสมีโรงเรียนการโรงแรมหลายแห่ง  แต่ค่าเรียนแสนแพง  คุณสามารถเลือกได้ด้วยว่าคุณจะเรียนแบบเลือกเป็น  "ภาษาอังกฤษ"  หรือ "ภาษาเยอรมัน"  ซึ่งค่าเรียนภาษาเยอรมันถูกว่านะคะ

และอีกวิธีนึงนะคะ  ต้องออกค่าใช้จ่ายเองนะคะ  ทางมหาวิทยาในประเทศสวิส  จะมีการสอบคัดเลือกนักศึกษาเข้าศึกษาในมหาวิทยาลัย  ประมาณเดือนกรกฎาคมของทุกปี(หวังว่ายังคงไม่เปลี่ยน)  ต้องหาเวปของมหาวิทยาลัยดูและเช็ครายละเอียดอีกทีคะ  จะมีวิชาที่สอบเข้าคัดเลือก  รู้สึกข้อสอบจะเป็นภาษาอังกฤษ  ส่วนเรื่องระเบียบการต้องไปติดต่อสอบถามกับทางมหาวิทยาลัยเอง  แต่เนื่องจากว่าระบบการศึกษาของที่นี่ไม่เหมือนกับทางเมืองไทย  คิดว่าเค้าจะเทียบวิชาให้บางวิชาเท่านั้นคะ  เพราะที่นี่เค้าไม่มีปริญาตรี หรือโทเหมือนบ้านเรานะคะ

เรื่องการเรียนของที่นี่ยุ่งยากมากคะ  ไม่หมือนบ้านเรา  แต่ถ้าสามารถเรียนได้จะเป็นผลดีกับตัวคุณมาก ๆ เลยคะ  อย่าลืมนะคะส่วนที่สำคัญมากคือ  "ภาษาเยอรมัน"  ถ้าเป็นไปได้เพิ่งมามุเรียนเยอรมันให้หนัก ๆ ไปเลยถ้ายังไม่มีลูก  เรียนทุกวันปีเดียวคิดว่าเก่งแล้วคะ

เทวี

ขอบพระคุณมากๆค่ะแม่น้องติ๊ดตี่ ที่ให้คำแนะนำที่ดี วันนี้เทวีตื่นเช้าเพื่อมาตั้งใจเรียนภาษาเยอรมันที่ค้นเจอจากอินเตอร์เน็ตด้วยตัวเองค่ะ ตอนนี้ยังไม่มีลูกค่ะ คิดว่าจะเรียนทุกอย่างที่ขวางหน้าถ้าค่าเรียนไม่แพง ส่วนที่เรียนฟรีที่ว่า(อาจจะเป็นไปได้นั่น)เทวีสนใจมากๆ แต่ว่ามันเป็นหลักสูตรอะไรแล้วเรียนอะไรเหรอคะ ขอถามอีกหน่อย คะแต่กว่าคงต้องรออีกอย่างน้อย 1ปีเพราะต้องเรียนเยอรมันก่อน ปีใหม่นี้จะไปเรียนเยอรมันแล้วค่ะเรียนทุกวัน6เดือน เทวีสู้ๆ ตอนนี้ก็หารายละเอียดการเรียนไปเรื่อยๆ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

แม่น้องติ๊ดตี่

สงสัยเขียนวกวน ที่บอกว่าเรียนฟรีคงเป็นแค่ "เรียนภาษาเยอรมัน" นะคะ  ส่วนเรียนสายอาชีพคิดว่าคงมีมีความเป็นไปได้ยากมาก  หรืออาจจะมีเรียนก่อนผ่อนที่หลัง  อันนี้คงต้องคุยกับโซเชี่ยนซึ่งเป็นหน่วยงานอีกแห่งเพิ่มอีกที คงต้องให้เกตุมาอธิบายตรงส่วนนี้  เพราะว่าเกตุกำลังศึกษาเรื่องทางนี้อยู่

เท่าที่จำได้นะคะ  "โรงเรียนเบเนดิกช์"  เป็นโรงเรียนเดียวที่การันตีว่า  ถ้าเราเรียนกะเค้าคอร์สหกเดือนทุกวัน จากคนไม่เคยมีความรู้มาก่อนเลย  สามารถพูดและติดต่อสื่อสารกับคนอื่นได้แน่นอน  แต่คิดว่าราคาแพงหูฉีเลยคะ

เรื่องเรียนนะคะ  ถ้าไปคุยกับทาง " Berufsberatung "  เค้าจะดูประวัติการทำงานเราจากเมืองไทย  และเค้าจะแนะนำให้เราว่าเราควรจะเรียนอะไร  หรือไม่เราก็บอกเค้าไปว่าเราอยากเรียนอะไร  เค้าก็จะแนะนำว่าเราควรเรียน  หรือไม่ควรเรียนอย่างไร  อย่างเช่นเราเคยไปคุยนะ  มีวุฒิครูเอกอนุบาลมา  อยากจะเรียนทางด้านนี้(อันนี้ถามเมื่อสี่ปีที่ผ่านมาแล้ว)  แต่ว่าระเบียบเค้าต้องพูด อ่านเขียน ได้อย่างน้อยสี่ภาษา ดอยช์ อังกฤษ ฝรั่งเศส อิตาลี และควรพูดภาษาถิ่นได้ด้วย เช่นแบร์นด๊อยซ ซูริคด๊อยช์ หรือสวิสเยอรมันนะ (555 บ้าพอดี) เล่นเครื่องดนตรีได้อย่างน้อยสองชนิด ถ้ามากยิ่งดี(กีต้า และเปียนโน)  เรียนดอยช์ได้อย่างน้อยได้รับใบประกาศ ZMP .......โห  เลิกคิดเลยค๊า  คราวนี้เค้าแนะนำเราคงจะเรียนไม่ได้ง่ะ (ดูถูกมาก ๆ)  แต่เค้าบอกว่าที่เราควรจะเรียนคือ  คนดูแลเด็ก "Betreuerin" (หวังว่าคงเขียนถูก) เห็นป่ะเค้าลดขั้นเราน่าดู  เพราะเรามีปัญหาเรื่องภาษาของเค้านะ

ถึงบอกไงคะว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดคือ  "ภาษาเยอรมัน"  รีบเรียนเถอะคะยังไม่สาย  ถ้าตั้งใจเรียนทุกวันนะปีเดียวบอกเลยว่าเพอร์เฟ็ค  ขยันพูด เขียน อ่าน ถ้าเรียนจริง ๆ แล้วจะรู้ว่าภาษาเยอรมันนะง่ายกว่าภาษาอังกฤษ ซะอีก(ยืนยันเจง ๆ )

อร

สวัสดีคะ แม่น้องติ้ตี่ และเทวี..ไม่รู้ว่าเทวีจำได้หรือเปล่านะ ที่เราใช้ชื่อว่า สวัสดีจ้า นะ พอดีเราอยากจะถามว่า เห็นเทวีบอกว่าจะไปเรียนภาษาเยอรมันที่ st, fiden. พอดีเรากำลังมองหาทีเรียนอยู่แต่ไม่รู้ว่าที่ไหนดีและที่ไหนถูกด้วยม ถ้าจะกรุณาช่วยเล่ารายละเอียดให้ฟังหน่อยคะ..เรียนก็วัน ค่าเรียนเท่าไหร่ เห็นหลายคนๆ เขาเรียนในสังกาแลนกันแต่ทำไมเทวีไปเรียนที่ fiden มันไกล้บ้านหรือว่าอย่างไร..

พอดีหลังปีไหม่จะกลับบ้านและจะไปเรียนภาษามาประมาณ 1 หรือ 2  เดือน ที่สถาทูตเยอรมันนะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะเรียนที่ไทยหรือว่าสวิสดีเพราะว่าไม่มีพื้นฐานภาษาเยอรมันมาก่อนเลย ทุกวันนี้ก็พูดภาษาอังกฤษอย่างเดียว  และคึดว่าอยากเรียนภาษาเยอรมัน เอ เบ เช เรียนตั้งแต่ 1 2 3 ตั้งแต่พื้นเลย. ไม่อยากจำเอาแล้วมาพูดเพราะอยากพุดตามหลักภาษาเยอรมันแท้ๆๆ และตามหลักไวยากรณ์ด้วย..
  รู้อย่างนี้มีแฟนเป็นคนอังกฤษก็ดี คึดแล้วกลุ้มๆๆทำไมเครื่องมันมาแวะที่สวิสก็ไม่รู้ น่าจะเลยไปที่อังกฤษ หรือ อเมริกา...กลัวมากๆๆเลยกลัวสมองไม่รับภาษาเยอรมันมาอยู่นี้ตั้งนานแล้วยังไม่สนใจเลย...

เทวี

ถึงคุณอรค่ะ เทวีเรียนที่ซังฟีเดนเพราะว่ามีเพื่อนเคยเรียนที่นั่นเขาแนะนำว่าโรงเรียนในจังหวัดซังกาแลนด์ที่ดีๆก็มีที่HDS ในSt.fiden นี่ละค่ะ ที่รับรองว่าเรียนจบ1คอร์ส6เดือน จะสื่อสารกับคนเยอรมันได้รู้เรื่อง และหลังจากจบประมาณ2-3คอร์ส 1ปี หรือ ปีครึ่งขึ้นอยู่กับผู้เรียนด้วยนะคะก็จะเรียนฝึกงานหรือเรียนหางานทำได้ค่ะ ค่าเรียนที่นี่ไม่แพงหลอกคะ หากเทียบกับโรงเรียนในซังกาแลนด์เพราะว่าในซังกาแลนเรียนอาทิตย์ละ2ชม.ค่าเรียน400ฟรังค์ แต่ว่าที่ซังฟีเดนเรียนตั้งแต่8.45-12.15  4ชม/วัน อาทิตย์ละ 20ชม..ค่าเรียน 2700ฟรังค่ะ เรียน ทุกวันจันทร์ถึงศุกร์ค่ะจะเห็นว่าเรียนเยอะกว่ามาก แล้วเทวีจ่ายเพิ่มอีก500  ฟรังค์ค่ะ (ไม่รวมค่าหนังสือ)เพื่อมีเวลาอีก1ชม.ในการทำเวิคร์ชอฟกับคอมพิวเตอร์ เพราะหากเราไม่เข้าใจอะไรชั่วโมงนี้ละอาจารย์จะอธิบายให้เฉพาะเราอย่างละเอียดเลยค่ะ เพราะว่าน้องเทวีขี้สงสัยค่ะ ตอนนี้เก็บคำถามไว้เต็มเลย ยังมีบวกค่าอะไรไม่รู้อีก90ฟรังค์รวมแล้วตอนนี้จ่ายไป3290ฟรังค์ แล้วเทวีว่าการเรียนทุกวันนี่ทำให้เราจำได้ง่ายกว่าด้วยนะคะ แฟนอยากให้พูดได้เหมือนคนที่นี่ก็เลยยอมจ่ายแพงกว่าในตอนแรก แต่พอคำนวนแล้ว ถูกกว่าอีกค่ะ และอาจารย์ที่นี่ก็สอนดีด้วย ดูจากเพื่อนคนไทยที่เรียนที่นี่ กับเพื่อนที่เรียนที่ซังกาแลนด์ เพื่อนที่เรียนที่ซังกาแลนด์อยู่สวิสมา6ปีแล้วค่ะแต่ภาษาเยอรมันไม่ดีเลย(อันนี้แฟนเทวีเปรียบเทียบกับเพื่อนที่เรียนที่ซังฟีเดนค่ะ)เพื่อนที่เรียนที่ซังฟีเดนอยู่ที่นี่ได้2ปีเองพูดได้ดีมากๆเลย เทวีจะเริ่มเรียนวันที่23ม.ค.49 นี้ค่ะสนใจดูรายละเอียดที่ www.hds.ch นะค่ะ เผื่อว่าเทวีมีเพื่อนไปเรียนด้วยคิดว่าตอนนี้ยังไม่เต็มค่ะ แต่เขารับไม่เยอะนะคะ รีบหน่อยอยากมีเพื่อนเรียนค่ะ ตอนนี้ก็เรียนเองที่บ้านมา3เดือนแล้ว เรียนบ้างขี้เกียจบ้างอาศัยว่าฟังเยอะๆดูโทรทัศน์ก็รู้เรื่องเป็นบางคำ แต่ว่าคุยประโยคง่ายๆกับคนที่นี่ได้แล้ว ที่บ้านแปะกระดาษภาษาเยอรมันไว้ทุกที่เลยค่ะ เวลาเข้าห้องน้ำถ่ายทุกข์ไปอ่านไปจำไป บางทีก็ถ่ายไม่ออกเพราะมัวแต่จำค่ะ และก็หาเวปไซค์เรียนเยอรมันเองด้วย งงเหมือนกันเพราะว่าต้องแปลจากอังกฤษเป็นเยอรมัน แล้วก็เป็นไทย บางทีก็ลืมแปลเป็นไทย จำแต่อังกฤษกับเยอรมัน เลยมันเลยค่ะ อย่างว่าละคะ ทำไมไม่ไปอยู่อังกฤษเนอะจะได้คุยรู้เรื่องไปแล้ว นี่ครอบครัวเทวียังไม่จบนะค่ะ ภาษาเยอรมันนี่ภาษาแรกที่เทวีต้องเรียนค่ะ พอดีแฟนเป็นลูกครึ่ง อิตาลี-สเปน ค่ะ ตอนนี้คุยกับแม่แฟนไม่ค่อยรู้เรื่องเพราะเขาคุยภาษาสเปนกับแฟน เขาบอกว่าเรียนภาษาเยอรมันเสร็จจะพาไปเรียนภาษาสเปนที่สเปนเพราะว่าเขาอยากให้หลานพูดภาษาสเปนได้ด้วย สงสารลูกค่ะ คงงงในชีวิตน่าดูเพราะว่าเทวีก็เลือดไทยแรง ลูกเราก็ต้องพูดภาษาไทยด้วย แล้วทางพ่อก็ไม่ยอมต้องอิตาลี-สเปน -ไทย แต่สุดท้ายคุยกันในบ้านต้องใช้ภาษาอังกฤษสื่อสารค่ะ โอ๊ย เวียนhead จริง๊จริงค่ะ..ขอบ่นๆๆ ขอบคุณที่ทนอ่านค่ะ

อร

สวัสดีคะ ขอบคุณมากนะคะเทวี เราเข้าไปอ่านดูแต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเรียนตอนไหนเพราะยังไม่ได้เตรียมตัวแต่คิดว่าจะไปเริ่มเรียนที่ไทยก่อนเพราะว่ามีเวลาแล้วค่อยกลับมาเรียนเพื่มที่นี้อีกที่หรือจะมาเรียนที่นี้เลยก็ยังไม่รู้แต่ว่าแพงมากเลยสำหรับเรา แต่ก็เอานาเป็นไงเป็นกัน....แล้วยังไงค่อยมาคุยภาษาเยอรมันกันหลังจากนี้ประมาณปีหนึ่งนะ....โปรดติดตามว่าความก้าวหน้าเป็นอย่างไร
 ดีนะที่นั้งรถไฟไปประมาณ 20 นาที่เอง. แต่ต้องมาจากค่ารถไปนี้นะชิ วันละ 6 ฟรังไปกลับ.