แนะนำตัวค่ะ น้องใหม่ อยู่ลูเซิร์นค่ะ

Previous topic - Next topic

แม่จิ๋วจิ้ว สยิวกิ้ว

สวัสดีค่ะ คุณป้าตุ้ม คุณป้า Pall ( ขออนุญาตคุณน้องเมย์ใช้เนื้อที่นิดนึงนะคะ ) ตอนนี้แม่จิ๋วจิ้วฯกลับมาเมืองไทยเดือนครึ่งค่ะเพื่อแต่งงานตามประเพณีไทยให้พ่อแม่ชื่นใจ  ช่วงที่ผ่านมาเลยวุ่นนิดนึง  อีกไม่กี่วันแม่จิ๋วจิ้วฯก็จะกลับสวิสแล้วค่ะ  ตีตั๋วเที่ยวเดียวค่ะคราวนี้  

ก่อนจะกลับเมืองไทย ได้ใบพำนักชั่วคราวประเภท L มาค่ะ  ซึ่งสามารถอยู่สวิสต่อได้จนถึงวันกำหนดแต่งงานที่นั่น ( กลางเดือนกันยายนนี้ ) กลับสวิสคราวนี้แม่จิ๋วจิ้วฯเลยไม่ต้องขอวีซ่าค่ะ  

คุณป้า Pall เดาถูกแล้วค่ะ โรงเรียนแฟนแม่จิ๋วจิ้วฯปิดเทอมเดือนนึงค่ะ  เขาอยากมาเที่ยวเมืองไทยก็เลยพากันกลับเมืองไทยค่ะ จะได้ทำพิธีแต่งงานทางศาสนาพุทธด้วย  แต่งงานเสร็จก็ไปฮันนีมูนกันที่ภูเก็ตอาทิตย์นึงค่ะ  ตอนนี้แฟนแม่จิ๋วจิ้วฯกลับสวิสไปได้อาทิตย์นึงแล้วค่ะเพราะต้องพานักเรียนไปทัศนศึกษาที่เยอรมัน

แม่จิ๋วจิ้วฯกลับทีหลังเพราะมีเรื่องทางบ้านต้องจัดการให้เรียบร้อย  รวมถึงได้ใบทำ e-Passport มาแล้วค่ะ ได้เบอร์พาสปอร์ตใหม่ จริงๆเขาน่าจะใช้เบอร์เก่านะคะ เปลี่ยนเบอร์แบบนี้ทำเอาแม่จิ๋วจิ้วฯกังวลค่ะว่า จะมีปัญหาตอนจดทะเบียนสมรสที่สวิสหรือเปล่า  เพราะตอนยื่นเอกสารขอแต่งงานมันยังเป็นพาสปอร์ตเบอร์เก่าอยู่

แล้วแม่จิ๋วจิ้วฯก็ได้ใบทำใบประวัติอาชญากรที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติมาแล้วค่ะ  เขามีบริการส่งเอกสารทางไปรษณีย์ถึงสวิสเลยค่ะ ค่าส่ง 140 บาทเองค่ะ  ส่วนค่าทำใบประวัติฯฟรีค่ะ  เขาติดประกาศไว้เลยว่าการทำใบประวัติฯไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น  เจ้าหน้าที่ตำรวจที่นั่นก็บริการดีมากๆค่ะ  

นอกจากนี้แม่จิ๋วจิ้วฯก็ได้พาจิ๋วจิ้ว ( ลูกสาวค่ะ อายุ 3 ขวบ พันธุ์พูเดิลทอยสีขาว หนัก 3 กิโลเองค่ะ  ตัวเล็กนิดเดียว ) ไปตรวจเลือดหาภูมิคุ้มกันโรคพิษสุนัขบ้าที่กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์  ค่าตรวจ 1,500 บาทค่ะ  เพื่อเตรียมตัวพามาอยู่ด้วยที่สวิสค่ะ  แต่หลังจากได้ผลเลือดแล้วจิ๋วจิ้วคงต้องรอเวลาที่เมืองไทยอีก 3 เดือนตามกฎของสวิสจึงจะเดินทางเข้าสวิสได้ค่ะ  ไมโครชิพก็ฝังเรียบร้อยแล้วค่ะ  ไม่ทราบใครเคยพาสุนัขจากเมืองไทยมาสวิสบ้างคะ  ช่วยกรุณาเล่าประสบการณ์ให้แม่จิ๋วจิ้วฯฟังด้วยเถิดค่า

ขออัพเดทคุณป้าและทุกคนแค่นี้ก่อนนะคะ

น้องตายค่ะ

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ไปเดินซื้อของแถวเอ็มเม็นบ่อยเหมือนกัน แต่ไม่รู้ร้านของที่ระลึกอยู่ตรงไหน ต่ายพักที่ลูเซินเหมือนกันค่ะ อยากเจอเพื่อนๆคนไทยบ้างจัง ต่ายกำลังจะแต่งงานวันที่ 8 กันยายนนี้ล่ะค่ะ แต่ดูไม่เคยออกเลยว่าคนไหนเป็นคนไทย คนเอเชียหน้าคล้ายๆกันหมดอ่ะ

น้องต่ายค่ะ

http://homepage.mac.com/taiandtiniswedding/PhotoAlbum3.html ลองเข้าไปดูเว็บนี้ได้นะคะ เป็นรูปต่ายเอง เผื่อมีโอกาสได้นัดเจอกัน จะได้จำได้ค่ะ

บัวขาว

โอ้โห้...สวยจัง...หุ่นก็ดีค่ะ :-)))

บัวขาว

แอบไปดูรูปของ คุณน้องต่าย ด้วยค่ะ สวย หุ่นดี รูปก็สวยทุกรูปเลยค่ะ กลับเมืองไทยคราวหน้าไปถ่ายบ้างดีกว่า

เมย์

สวัสดีค่ะ ป้าพอล ป้าตุ้ม ป้าจิ๋วจิ้ว และทุกๆ คน  
 โอเลี้ยง นี่ปุ้ย ใช้อยู่ร้าน รุตตี้มาน หรือป่าวเอ่ย ถ้าใช่คนนี้น่ารักไม่หยอก บอกใบ้ ร้านนี้ลดได้เยอะกว่าร้านที่เมย์ทำอยู่อีก ฮ่าๆๆ หรือว่า ถ้าเป็นปุ้ย ที่อยู่ KKL ตรงสถานีรถไฟลูเซิร์น อันนี้ วันนี้เจอกันที่บ้านพี่สา นะจ๊ะ
 ต้องทำงานค่ะ หายหน้าไปบ้าง แต่ก้อแว่บๆ มานะคะ เมย์อยู่ ร้าน Casagrande ค่ะ ถนน Grendel Str. หลัง Bucherer ตรง Schwanenplatz น่ะค่ะ แอบไปหา บอกว่ามาจาก Pallswiss นะคะ เดี๋ยวลดให้ พนักงานคนไทยในร้านมีคนเดียวแหล่ะค่ะ จะตัวสูงๆ ก้อ 170 ซม. ค่ะ อาจจะดูไม่เหมือนคนไทย แต่ต๊องๆ นิดหน่อย ค่ะ  
 เดี๋ยวพรุ่งนี้วันอังคารหยุดอีกวัน จะมานั่งให้คำตอบนะคะ  
 ส่วนงานที่สถานทูตไทยปีนี้ไม่ได้ไปค่ะ ต้องทำงาน แต่ปีที่แล้ว แว่บ ไปทานลาบหมูมาค่ะ แต่เสียดายมากด้วยความหิว ทานลาบก่อนเลย อิ่มแล้วถึงเดินชม โอ้โห ร้านอาหารใต้ สุดยอดน่าทานเลยค่ะ ปีหน้าค่อยไปใหม่ อิๆๆ รักษาสุขภาพทุกคนนะคะ

คิคิ...

อ้าว....กลายเป็น "ป้าจิ๋วจิ้ว"  งั๊นเราก็คงเป็นยายพอดี...555

จิ๋วจิ้วฯ

อะโหย..คุณน้องเมย์อัพเกรดพี่เทียบชั้นคุณป้า Pall กะคุณป้าตุ้มซะแล้ว  555

เมย์

อ่ะค่ะ งั้นไม่เอาแล้วนะคะ ต่ำแหน่งป้า ให้ ป้าพอล กับ ป้าตุ้ม สองคนก้อแล้วกันค่ะ  
 ส่วนคุณจิ๋วจิ้ว ให้เป็น คุณพี่จิ๋วจิ้วแระกันค่ะ  
 แอบไปดูรูปคุณต่ายมาแล้วค่ะ โหอิจฉาจัง มีแต่รูปสวยๆ อยากถ่ายมั่งแบบเนี๊ยๆๆๆ แล้วจะแว่บๆ มาใหม่ เช่นเคยนะคะ รักษาสุขภาพทุกคนนะคะ

น้องต่ายค่ะ

ขอบคุณค่าาา ไปถ่ายเก็บไว้สิคะ แต่ต้องเลือกส*ิโอดีดีนะคะ อย่าหลงเชื่อคนมาตื๊อขายค่ะ ต่ายเจอมากับตัวแล้ว เรื่องแพคเกจหรือราคาต้องตกลงไว้เป็นลายลักษณ์อักษรนะคะ ไม่งั้นจะโดนโกงได้ อยากไเยี่ยมเมย์นะ ถ้าวันไหนไปในเมืองจะแวะไป ไม่มีเบอร์มือถือหรอ เผื่อจะได้นัดกินไอติมกัน แล้วมีใครรู้จักร้านขายนาฬิกา Rolex ถูกๆมั้ยค่ะ ญาติต่ายฝากให้มาเช็ค แต่ต่ายก้อไม่รู้ว่าร้านที่เค้าขายให้คนไทยถูกๆน่ะ มันอยู่ที่ไหน

ตุ้ม

สวัสดีทุกๆคนค่ะ  นาฬิกาไปดูที่ร้าน Bucherer นะคะ  มีคนไทยขายและลดราคาพิเศษสำหรับคนไทยค่ะ

น้องต่ายค่ะ

ได้ค่ะ จะลองไปดูนะคะ ขอบคุณมากค่า

เมย์

ลองดูหลายๆ ที่ก่อนนะคะ สนใจที่ใหน แล้วก้อ ลองบอกมานะคะ จริงๆ มีหลายร้านน่ะค่ะ ที่ กือเบอริน ก้อมีพี่คนไทยทำอยู่สองคนค่ะ ชื่อพี่นก กับ พี่อ่อนศิลป์ ส่วนที่บุคเคอเร่อ มาพี่คนไทยทำอยู่ หนึ่งคน ชื่อ พี่พิศมัยค่ะ ส่วนที่ร้าน โอเมก้า ตรงข้ามกับ กาซ่ากรานเด้ ถนน เกรนเด้นสตราสเซ่ เมย์ก้อมีเพื่อนทำอยู่ คนจีน ชื่อ โจค่ะ ส่วนที่ร้าน ติดกันกับ ร้านเมย์(กาซ่ากรานเด้) ชื่อร้าน เอมบาสซี่ค่ะ มีเพื่อน ญี่ปุ่นทำอยู่ด้วย เอาเป็นว่าไปแอบดุๆ ก่อนนะคะ ถ้าสนใจร้านใหน แล้วเมย์จะถามเค้าให้ค่ะ ว่าเพื่อนๆ กันลดได้เท่าไรนะคะ  ที่ร้าน สวิสไลอ้อน ลดนาฬิกาได้หลายเปอร์เซ็นอยู่ แต่ว่า เค้าไม่ขายโรเล็กซ์น่ะคะ
 มือถือมีค่ะต่ายแต่ไม่ค่อยพก  แต่ส่งเมสเสส มาได้ค่ะ 078-8986663
 ส่งข้อความมานะคะ วันอังคารหน้า(ที่ 26กันยานี้) เมย์หยุดงานค่ะ ว่าจะไปทานส้มตำกับเพื่อนอีกคน ที่ร้านสองพี่น้อง อยู่ในเมือง ที่กับร้านอาหารชื่อ Stadtkeller Sternenplatz im Altstadt นะคะ ยังไงก้อไปทานด้วยกันนะคะ ชวนหมดทุกคนที่อ่านอยู่เลยนะคะ  
 รักษาสุขภาพทุกคนด้วยค่ะ

May

Sawasdee ka Pa Pall und alle Kolleginnen. Sorry, dass ich nicht Thai schreiben kann. Ich bin gerade jetzt von Benedict Schule zurückgekommen und möchte sorfort etwas hier schreiben. Thai schreiben geht es im Moment nicht, weil dieser Computer gehört ja doch meinem Mann.
 Ich habe heute eine Kollegin von uns gesehen. Sie heisst Orn( Sali noch mal Orn) Sie hat mich von dieser Website gekannt. Wow! was ist so schöne oder?
 Ich werde ab 23 Oct.  Handelschule bei Benedict anfangen. Mein Leben geht ja vielleicht noch mehr streng. Und für Orn wir können uns jeden Montag während Mittagszeit bei Benedict treffen, wenn du willst. Dann können wir uns besser kennenlernen.
 Ich wünsche euch alles Alles Gute! und bleib auch immer gesund!  Lg.

pall

สวัสดีค่ะคุณเมย์
 ดีใจค่ะที่ได้ยินข่าวเกี่ยวกับคุณอีกครั้งค่ะ
 ไม่ว่าจะเรียนอะไรเราต้องตั้งใจขยันฝึกซ้อมอย่าท้อแท้ใจ
 กับปัญหาถ้าไม่เข้าใจต้องรีบซักถามทันทีอย่าปล่อยทิ้งไว้
 เก่งมากๆค่ะขอปรบมือ
 และดีใจค่ะที่เพื่อนคุณรู้จักWebsiteนี้
 อยากให้คนไทยเข้ามาอ่านหรือช่วยกันแบ่งปันข้อมูล
 ความรู้แก่กันมากๆค่ะไม่ว่าจะเป็นเรื่องอะไร
 ขอบคุณอีกครั้งนะคะที่แวะเข้ามาส่งข่าว
 ขอให้คุณโชคดีและมีสุขภาพดีเช่นกันค่ะ