แนะนำตัวค่ะ น้องใหม่ อยู่ลูเซิร์นค่ะ

Previous topic - Next topic

เมย์

สวัสดีค่ะ ป้าพอล และพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคน
 ชื่อ เมย์ ค่ะ อายุยี่สิบเก้าปีหน่อยๆ  แต่งงานได้สี่เดือนแล้วค่ะ
 แต่มาอยู่สวิส จะสามปีแล้วค่ะ ตอนมาใหม่ๆ แฟนทำเรื่องให้มาเรียนภาษาเยอรมัน ที่โรงเรียน เบเนดิค ลูเซิร์นค่ะ ก้อเรียนได้ สองปีหน่อยๆ ค่ะ แล้วเค้าไม่ให้ต่อวีซ่าเรียนอีก ก้อเลยแต่งงาน โชคดีค่ะแต่งงานปุ๊บได้งานทำเลยค่ะ ที่ร้านขายของที่ระลึกให้นักท่องเที่ยว เมืองลูเซิร์นค่ะ แต่จะพยายามแวะเวียนมาเยี่ยมค่ะ ใครแวะไปเที่ยวลูเซิร์น ซื้อของที่ร้านลดได้ สิบเปอร์เซ็นนะคะ
 ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน และรุ้จักเว็บไซด์นี้ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
 เมย์

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0322 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณเมย์
 ขอต้อนรับด้วยความยินดีอย่างมากๆเลยค่ะ
 ป้าไม่ได้ไปเที่ยวลูเซิร์นนานแล้วสงสัยคงเปลี่ยนไปมาก
 หลังจากที่สะพานที่โดนไฟไหม้และสร้างขึ้นมาใหม่
 ป้าไปเที่ยวหลังจากที่สร้างได้3หรือ4ปีก็ไม่ได้ไปเที่ยวอีกเลย
 ไม่ทราบว่าร้านที่คุณเมย์ทำงานอยู่แถวไหนคะ?
 ช่วงนี้นักท่องเที่ยวเริ่มเข้ามาเที่ยวกันมาก
 คิดว่าคุณเมย์คงทำงานยุ่งมาก...
 แถบที่คุณเมย์อยู่มีคนไทยพำนักมากพอสมควร
 ถ้าไปเที่ยวLuzernเมื่อไรจะแวะไปอุดหนุนนะคะ
 ถ้ามีอะไรดีๆเกี่ยวกับประสบการณ์นำมาเขียนเล่าสู่กันฟังบ้างซีคะ
 ช่วงนี้ป้าไม่มีเวลาเข้ามาเขียนอะไรเลย
 ขอขอบคุณอีกครั้งที่แวะเข้ามาทักทายกัน

ปุ้ย

สวัสดีค่ะ ป้าพอล คุณเมย์ และทุกๆคน ค่ะ
 ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ คุณเมย์  
 ชื่อ ปุ้ย( Pui) ค่ะ เดือนหน้า (ส.ค)ก้อ 25 แล้วค่ะ  
 ขอเรียกคุณเมย์ ว่า พี่เมย์ นะคะ  
  ปุ้ยก็อยู่เมืองลูเซิร์นค่ะ แต่ไม่อยู่ในตัวเมือง อยู่ Horw ค่ะอยู่มา 10 เดือนแล้วค่ะ แต่ยังไม่ได้เรียนภาษาเยอรมันที่โรงเรียนเลย แต่ก้อพยายามเรียนด้วยตัวเองค่ะ ทั้ง หนังสือ internet  และ TV ปุ้ยอยากหางานทำบ้าง อยู่บ้านเฉยๆมันฟุ้งซ่าน ฮิๆ
 ไ่ม่รู้ว่าเราเคยพบ เคยสวนกันบ้างหรือปล่าว ส่วนใหญ่ถ้าปุ้ยเจอคนไทยด้วยกันปุ้ยก็จะยิ้มให้ แล้วก้อมีหน้าแตกบ้างเป็นธรรมดา ฮ่าๆๆ
 ว่างๆก้อมาเที่ยวที่ Horw นะึีีคะ

ปอ.

สวัสดีคะ ยินดีได้รู้จักคะ เราจะไปเรียนภาษาที่เบนเนดิล ที่ลูเชริน จะไปเรียนที่นั้นคะ โรงเรียนจะเปิดเทอมแล้ว วันที่ 20 นี้คะ ยินดีที่ได้รู้จักคะ เราอายุ 28 คะ เราอยู่ที่ Ruswil คะ

pall

สวัสดีจ๊ะปุ้ย  
 สวัสดีค่ะคุณปอ
 ดีใจค่ะที่ได้รู้จักเขตที่คุณปอ.อยู่Ruswil  
 ยอมรับว่าเพิ่งจะได้ยินชื่อ..Ruswil อยู่*งจากลูเซินมากไหมคะ
 แล้วแวะเข้ามาเยี่ยมเยียนกันใหม่นะคะ

เมย์

สวัสดีค่ะ ป้าพอล ปุ้ย และ ปอ ค่ะ
 จริงๆ แล้วบ้าน อยู่ที่ Emmenbrücke ค่ะ ติดกับ Emmen Center เลยค่ะ แล้วก้อทำงานอยู่ ร้าน Casagrande ขายของที่ระลึกค่ะ ก้อจะอยู่หลังร้าน Bucherer เยื้องขวานิดๆ บนถนน Grendel นะคะ ไปแอบดูได้ อิๆ
 ส่วนเมย์อายุ ยี่สิบเก้าครึ่งแล้วค่ะ

เมย์

เรื่องหน้าแตกมีแน่นอนค่ะ เวลาทักคนไทย จริงๆ ส่วนมากเมย์ก้อจะแค่ยิ้มให้ แต่ถ้าเค้าทักมาจริงๆ ก้อจะเรียกว่าเริ่มเป็นเพื่อนกันได้เลย จริงๆ แล้วก้อเป็นคนหยิ่งค่ะ แต่ว่าก้อมีเพื่อนเยอะมากๆ ค่ะ แต่ว่าก้อมีแต่เพื่อนดีๆ นะคะ ก้อเลยสบายใจ เพื่อนๆ ส่วนมาก อยากเจอ เค้าจะโทรนัดก่อน ว่างก้อเจอกันไม่ว่างก้อไม่เป็นไร ไม่เคยมีมาบังคับขู่เข็นหรือจู่โจมมาบ้านแบบไม่บอกค่ะ เวลาไปเที่ยวกัน เมย์ก้อจะบอกว่ากลับแล้วนะ (จะกลับประมาณเที่ยงครึ่งประจำ) ซึ่งอันนี้เพื่อนๆ รู้ และไม่เคยรั้ง แบบนี้ไปด้วยกันได้นานค่ะ

เดี๋ยวให้เมย์นั่งนึกประสบการณ์ ก่อนนะคะป้าพอล เพราะว่ามาอยู่จะสามปีแล้วก้อจริง แต่ก้อสองปีครึ่งก้อเอาแต่เรียน ตอนเรียนไม่เรียนก้อเล่นเกมส์อยู่หน้าคอม เรียนจบก้อแต่งงาน แต่งงานปุ๊บ ก้อได้งานเลย ชีวิตก้อเลยดำเนินไปแบบเรียบง่ายน่ะค่ะ เอาไว้ว่างๆ มาเล่าเรื่องเกี่ยวกับที่ทำงานและคนไทยที่กว่านะคะ มีความสุขทุกคนค่ะ

เมย์

เห็นเค้าลงรูปกัน อ๊ะลงมั่งดีก่า
 นี่คือหน้าตาคนชอบดื่มกาแฟเย็นค่ะ (หมายถึงกาแฟร้อนๆ ที่ดื่มไม่ได้เลยวางไว้ก่อนจนมันเย็นแล้วค่อยดื่ม สามีฝรั่งเห็นทีไร ยี๊ทุกที นี่หรือกาแฟเย็นของเธอ ฮ่าๆๆๆๆ)

เมย์

ขออีกรูปก่อน เผื่อจะขาวขึ้นอิๆๆๆ

แม่จิ๋วจิ้ว สยิวกิ้ว

คุณเมย์สวยจังเลยค่า  หน้าคมตาคมดีจัง ( อยู่ใกล้จะโดนบาดไหมเนี่ย..อิอิ..ล้อเล่น ) วันหลังพี่จะไปแอบดูตัวจริง  เพราะพี่ต้องผ่านแถวนั้นทุกวันตอนที่เรียนภาษา  แต่ตอนนี้ขอพักการเรียนชั่วคราวค่ะ เพราะเริ่มตามไม่ทันแล้ว  แก่แล้วหัวมันไม่ค่อยจะรับอ่ะ  

โอเลี้ยง (ปุ้ย)

สวัสดีค่ะทุกๆ ท่าน   หนูเมย์คนนี้เพื่อนโอเลี้ยงเองแหล่ะ ทำกับข้าวเก่งนะจะบอกให้   ว่างๆ ค่อยเจอกันเด้อเมย์

ตุ้ม

สวัสดีทุกๆคนค่ะ

ยินดีที่ได้รู้จักและห็นหน้าน้องใหม่คนสวยค่ะ ไว้ผ่านไปลูเซิรน์จะแวะไปขอลด 10 %

แม่จิ๋วฯ หายหน้าไปนานจัง  ส่งข่าวคืบหน้าหน่อยซิคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณเมย์
 น่าตาน่ารักมากจริงๆ..
 คุณมางานวันเทศกาลขายอาหาร
 ที่สถานฑูตไทยหรือเปล่าคะ?เพราะหน้าตาคุ้นๆเคยเห็น
 หน้าคาคมเข้มสวยแบบนี้เหมือนเป็นคนใต้
 เกี่ยวกับการดื่มกาแฟป้าก็คล้ายๆคุณแต่ไม่เหมือน
 บางครั้งจะทิ้งกาแฟจนเกือบเย็นถึงจะดื่ม
 แต่จะไม่ชอบดื่มกาแฟที่ร้อนจัดเท่าไรนัก
 ขอบคุณมากนะคะรีบๆนึกแล้วเข้ามาเขียนเล่าอะไรๆ
 ที่สนุกตื่นเต้นกับการใช้ชีวิตที่นี่ให้ฟังเล่าสู่กันฟัง
 ป้าคิดว่าชีวิตคนมาอยู่ใหม่มีอะไรทุกอย่างพร้อมสมบูรณ์
 มากกว่ารุ่นบุกเบิกแบบคนมาอยู่เก่าๆแบบรุ่นป้ามากมายนัก
 ช่วงสมัย30ปีเป็นยุคที่ขาดแคลนมากจริงๆ
 และมีจำนวนคนไทยไม่มากเท่าปัจจุบัน
 ตอนนั้นคอมฯยังไม่ค่อยรู้จักกันเท่าไรเลย
 ป้ายังจำได้ตอนที่มีโรงเรียนสอนเกี่ยวกับคอมฯ
 ในBernเปิดเป็นครั้งแรก..ยังมีคนเรียนไม่มาก
 ป้าไปสมัครสอบถามคิดอยากจะเรียน
 เขาถามเลยว่ามีความรู้ภาษาอังกฤษได้ดีไหม
 ถ้าไม่มีพื้นฐานเขาไม่รับ..น่าเสียดายที่ไปเรียนไม่ได้
 เพราะมีท้องและช่วงนั้นมีปัญหาเกี่ยวกับเงิน
 เรียกว่าถ้าจะเรียนก็ไม่สำเร็จ..เพราะเป็นช่วงที่โล..สุดขีด
 แล้วเข้ามาคุยกันใหม่นะคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
 หายหน้าไปหลายวันเลยค่ะช่วงนี้ไม่ค่อยอยู่บ้านเลย
 ตะลอนไปเดินกับลุง..ยิ่งเดินยิ่งกลิ้ง....น้ำหนักพุ่ง62กก.แล้ว
 ไม่รู้ว่าทำไมยิ่งเดินยิ่งตุ๊ยนุ๊ย..
 ลุงบอกว่าเพราะออกกำลังกายน้อย

สวัสดีค่ะคุณแม่จิ๋วจิ้ว  
 เป็นอย่างไรบ้างคะเรื่องผ่านเรียบร้อยไปถึงไหนแล้ว
 ตอนนี้พูดภาษาน้ำไหลไฟดับหรือยังคะ..คิดว่าคงเก่งแล้ว
 คิดว่าคุณคงไปเที่ยวเพราะเป็นช่วงปิดเทอม..
 ตอนนี้แถบที่ป้าอยู่โรงแรมเปิดเทอมแล้ว

pangya

คุณน้องเมย์ น่ารักจังเลย  ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ