<<<การทำเรื่องยื่นขอสัญชาติสวิสของภรรยาไทย>>>

Previous topic - Next topic

pall

**ภาพที่เห็นเป็นใบพำนักB**

หลังจากที่ได้แต่งงานกับชายสวิส
 ผ่านขั้นตอนการทำถูกต้องทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว
 และเข้ามาอยู่อาศัยในประเทศสวิตฯ
 ก็จะได้รับใบที่เรียกกันว่าAusweis B
 (Aufenthaltsbewilligung für Drittstaatsangehörige)
 หรือที่คนไทยเราเรียกกันว่าใบพำนักB
 เป็นใบพำนักที่เราสามารถอาศัยอยู่ในสวิตฯได้
 ใบพำนักBมีอายุ1ปี..
 เมื่อหมดอายุต้องไปต่อใหม่ปีต่อปี(Jahresaufenthalt)กับเขตที่อยู่

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0079 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

**ต่อไปนี้จะเป็นขั้นตอนการทำเกี่ยวกับใบพำนักB…และใบพำนักC.. **

**ตัวอย่างการต่อใบพำนักB**
 เป็นตัวอย่างสมมุติการทำให้เห็นง่ายๆเพื่อความเข้าใจ
 ไม่สับสนงุนงง

**1.....**
 ใบพำนักB....ใบแรกที่เราได้มาอยู่ในความครอบครอง
 พอใบพำนักBหมดอายุ..เราต้องไปทำเรื่องต่อใบพำนักใบใหม่

**2...**
 พอไปต่อทำใบพำนักB..มาใหม่
 วันที่1.Mai..06-1.Mai…07...
 ใบพำนักBที่ได้มาจะเป็นใบพำนักB…ใบที่สอง

**3...**
 พอใบพำนักใบที่สองหมดอายุ
 เราก็ไปต่อทำใบพำนักB..ใหม่อีก
 วันที่1.Mai..07-1.Mai…08
 ใบพำนักที่ไปต่อมาใหม่จะเป็นใบพำนักB…ใบที่สาม

pall

**ภาพที่เห็นใบพำนักC...**

**4...**
 พอใบพำนักB…ใบที่สามหมดอายุอีกแล้ว
 คราวนี้เราไปต่อใบพำนักB…มาใหม่
 วันที่1.Mai..08……..

แต่ใบพำนักที่ได้มาคราวนี้ไม่ใช่ใบพำนักB...อย่างที่เคยได้มา
 แต่จะเป็นใบพำนักC…..
 ดังนั้นเป็นอันว่าตอนนี้เราได้ใบพำนักอันใหม่
 Ausweis C..(ใบพำนักC...)

pall

*******หลังจากที่เราได้ใบพำนัก C…มาแล้ว
 .......2ปีผ่านไป....
 ทางGemeinde...เขตที่เราอาศัยอยู่..
 ก็จะเขียนจดหมายส่งFormularมาหาเกี่ยวกับการยื่น
 คำร้องขอสัญชาติสวิส
 สามีก็จะทำการกรอกเอกสารคำร้องขอสัญชาติสวิส
 และเซ็นต์ชื่อ..ส่งกลับไปยัง Gemeinde...เขตที่เราอาศัยอยู่..

**พอเราส่งเอกสารFormularยื่นคำร้อง
 ขอสัญชาติสวิสไปแล้ว...
 หลังจากนั้นเราก็จะได้รับจดหมายจากFremdepolizei
 ตม.จากเขตที่เราอาศัยอยู่มานัดวันสัมภาษณ์เราที่บ้าน

**พอนัดวันเรียบร้อยแล้วทางFremdepolizei
 ก็จะมาหาเราที่บ้านและสัมภาษณ์สอบถามต่างๆเช่น
 เกี่ยวกับภาษาซึ่งสำคัญมากว่าเราเข้าใจและพูดภาษาได้ไหม
 ถ้าเราพูดไม่ได้จะมีปัญหาไม่ผ่านการยื่นขอสัญชาติ
 และถ้าเราพูดภาษาได้ทางFremdepolizei
 ก็จะสอบถามเราเกี่ยวกับการใช้ชีวิตที่นี่...เข้าใจขนบธรรมเนียมประเพณีไหม
 การใช้ชีวิตแต่งงาน..จำนวนกี่ปี...ฯลฯ..เป็นต้น

**เป็นอันว่าการสัมภาษณ์สอบถามของ Fremdepolizei
 เสร็จสิ้นลง....
 หลังจากนั้นเราก็รอคำตอบจาก Gemeinde...เขตที่เราอาศัยอยู่..
 ว่าการยื่นคำร้องผ่านหรือไม่ผ่าน
 ถ้าไม่มีปัญหาอะไรและทาง Fremdepolizei
 ก็ผ่านเรียบร้อยไม่มีปัญหา
 ประมาณ2เดือนหรือ2เดือนกว่า
 เราก็จะได้คำตอบจาก Gemeinde...เขตที่เราอาศัยอยู่..ว่าเราได้สัญชาติสวิส

**แต่บางคนรอนานมาก**

**คำถาม**
 ทำไมบางคนอาจจะใช้เวลานาน
 **คำตอบ**
 ระหว่างที่เรารอคำตอบจาก Gemeinde...เขตที่เราอาศัยอยู่..
 เกี่ยวกับการยื่นคำร้องขอสัญชาติสวิส
 ทาง Gemeinde...เขตที่เราอาศัยอยู่..จะส่งจดหมายเดาสุ่มไป
 ยังเพื่อนบ้านของเรา3คน...โดยที่เราไม่รู้ตัว
 ไม่รู้ด้วยว่าเพื่อนบ้าน3คนที่ทาง Gemeinde
 ส่งจดหมายไปสอบถามเกี่ยวกับตัวเรา
 เป็นใครชื่ออะไร..หรืออยู่ที่ไหน... เป็นความลับที่สุด

เพื่อนบ้านทั้งสามคนจะให้คำตอบข้อมูล
 เกี่ยวกับความสัมพันธ์ในครอบครัวการใช้ชีวิตผัวเมียของเรา
 และเพื่อนบ้านทั้งสามคนจะต้องส่งจดหมายตอบ
 กลับคืนไปยัง Gemeinde...เขตที่เราอาศัยอยู่..

ถ้าเพื่อนบ้านส่งคำตอบกลับไปไวและส่งคืนครบ3คน
 เราก็ได้สัญชาติไว...ถ้าเขาไม่ส่งไม่ครบทั้งสามคน..เราก็ต้องรอต่อไป
 จนกว่าจะได้รับคำตอบครบ3คน....
 เราไม่มีสิทธิไปสอบถามทางเขตที่อยู่เกี่ยวกับเพื่อนบ้านทั้ง3คน
 ว่าจะไปทวงคำตอบหรือให้เขารีบส่งคำตอบมาไวๆ
 ที่ทางเขตที่อยู่ทำแบบนี้เพราะเขาต้องการคำตอบที่
 เป็นความจริง....

**ค่าใช้จ่ายในการยื่นคำร้องขอสัญชาติ
 ราคาจะไม่เท่ากันหรือเหมือนกัน
 บางคนอาจจะจ่ายแพงบางคนอาจจะจ่ายถูก
 ขึ้นอยู่กับเขตที่อยู่...

pall

ข้อมูลที่เขียนเกี่ยวกับการยื่นขอสัญชาติสวิสข้างบนนี้
 เป็นข้อมูลมาจากประสบการณ์ของหญิงไทยท่านหนึ่ง...
 ที่อาศัยอยู่ในประเทศสวิตฯ....
 ซึ่งกำลังทำเรื่องการยื่นขอสัญชาติอยู่ขณะนี้...
 ดังนั้นข้อมูลเกี่ยวกับการยื่นขอสัญชาติ
 ที่ได้มาจากประสบการณ์ครั้งนี้น่าจะเป็นประโยชน์
 แก่หญิงไทยอื่นๆที่จะได้รับรู้และเป็นข้อมูลที่พอจะนำไปใช้
 ในการยื่นขอสัญชาติ..ได้บ้างไม่มากก็น้อย

ขอขอบคุณของหญิงไทยท่านนี้
 ที่ได้มอบข้อมูลจากประสบการณ์มาให้เขียนบอกเล่ากัน

ถ้าใครมีประสบการณ์หรือข้อมูลเกี่ยวกับการยื่นทำเรื่องขอสัญชาติสวิส
 ที่แตกต่างจากนี้...มาเขียนเล่าบอกกัน
 เพื่อเป็นประโยชน์แก่คนอื่นๆ
 ที่จะทำเรื่องขอสัญชาติสวิสในอนาคต..
 นับว่าเป็นสิ่งที่ดีมากจริงๆ

บอมย์

ป้าพอลคะ ทำไมเขตที่บอมย์อยู่ นี่บอมย์ได้ใบ บี ปีที่ สี่แล้วนะคะ ไปต่อที่เขต เขายังบอกให้ครบ ห้าปีก่อน แต่จากที่อ่าน นี่ ปี่ที่สี่กลับเป็นใบซี เลยงงค่ะ หรือว่าแต่ละเขตไม่เหมือนกันคะ เพราะแฟนบอมย์ก็ถามเจ้าหน้าที่ที่เขต เขาก็บอกว่า ห้าปีค่ะ ขอบคุณค่ะป้า

pall

สวัสดีจ๊ะบอมย์
 เกี่ยวกับเรื่องนี้ป้าไม่ทราบแต่คิดว่า
 แต่ละเขตการทำคงไม่เหมือนกัน
 ขนาดรัฐBernแต่ละGemeinde...เขตที่เราอาศัยอยู่
 ยังไม่เหมือนกันเลย
 และการสอบสัมภาษณ์บางคนไม่ได้ทำที่บ้าน
 ป้าเองก็เพิ่งได้รู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เหมือนกัน
 เรียกว่าเป็นความรู้ใหม่จริงๆ..
 ว่าเขาได้ใบพำนักC..ปีที่สี่ไม่ใช่พอครบปีที่ห้า
 ถ้าบอมย์ทำเรื่องเกี่ยวกับการขอสัญชาติได้เมื่อไร
 อย่าลืมนำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟัง
 เพื่อเป็นข้อมูลความรู้แก่คนอื่นๆด้วยนะจ๊ะ

สวัสดีค่ะ

สวัสดีค่ะ
 พอดีมีพี่ที่รู้จักดี เค้าเพิ่งสัมภาษณ์ไม่เมื่อไม่นานมานี้ค่ะ แต่พี่คนนี้เค้าได้ใบพำนักC ตั้งแต่ตอนต่อปีที่สาม
 เ้ค้าเล่าว่าทำเรื่องต่อไป ทาง  Gemeinde ส่งใบพำนัก B มาให้ เค้าให้สามีโทรถาม ว่านีืก็ปีที่สามแล้วต้องเป็น ใบพำนักC ไม่ใช่หรือ
 ทางเขตก็ให้ส่งใบพำนัก B   กลับ  แล้วทำ ใบพำนักC  ส่งมาให้ใหม่ค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณสวัสดีค่ะ  
 ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลเกี่ยวกับใบพำนักB
 และใบพำนักC..แสดงว่าการทำงานของแต่ละเขตจะไม่เหมือนกัน
 อยากทราบเกี่ยวกับการทำเรื่องยื่นขอสัญชาติ
 ของแต่ละเขตมากจริงๆ...ว่าทางเขตส่งเอกสารมาให้เรากรอก
 แบบข้างบนหรือเราตอ้งไปยื่นเรื่องทำเอง..

**ข้อสำคัญที่สุดคนที่ยื่นเรื่องทำการขอสัญชาติ
 1....พยายามพูดภาษาให้ได้...ถึงไม่เก่งถูกไวยากรณ์100%
 แต่ควรจะพูดหรือฟังรู้เรื่อง...
 2....ต้องเข้าใจธรรเนียมประเพณี...การใช้ชีวิตอยู่ที่นี่ให้ได้
 เช่นเขาถามว่าเนยแข็งสวิสมีอะไรบ้าง?
 เพลงชาติชื่ออะไร..สวิตฯมีกี่รัฐ...
 ถ้าคนสนใจอ่านทุกทู้ในเวบนี้จะสามารถนำไปตอบคำถาม
 เขาได้ไม่มากก็น้อย...

บอมย์

ขอบคุณป้าพอล  คุณสวัสดีค่ะ ด้วยค่ะ
 อย่างงี้บอมย์ต้องลองรอปีหน้าต่อไป ว่าเป็นอย่างไร แล้วบอมย์จะเอารายละเอียดมาเล่าให้ฟังนะคะ เขตบอมย์ ลูกเมียน้อยเปล่าเนี่ย 555555  เวบป้าให้ประโยชน์กับคนที่ใช้ชีวิตที่นี่ได้ดีจริงๆๆค่ะ แต่ที่น่าสงสัยประเทศสวิตเหมือนกัน แต่กฏหมายที่ใช้ใน แต่ละเขตกับไม่เหมือนกัน เล่นเอางงดีค่ะ

อย่างเรื่องของถุงขยะ ทางเขตโน้นต้องซื้อถุงดำติดแสตมป์ แต่ที่นี่ ไม่จำเป็นเลยค่ะ มีถังใส่ แต่แยกขวดแยกพาสติคนี่ใช่ เลยค่ะ แต่ไม่เคร่งเครียดมาก แต่ทางนี้จะจ่ายภาษีค่าขยะเป็นรายปีเลยค่ะ เอ แต่ที่แน่ๆๆ ตอนนี้ได้รับใบ บอกว่าเดือนหน้าจะขึ้นค่าน้ำค่าไฟ ทางเขตป้าขึ้นหรือเปล่าคะ

pall

ขอบใจมากจ๊ะบอมย์จะรออ่านและเอาใจช่วยนะ
 คนอยู่ทางใต้ไม่ตอ้งเร่งร้อนหรอก...ยื่นเมื่อไรก็ได้
 คนอยู่ไกลก็แบบนี้แหละ(สงสัยลูกเมียน้อยจริงๆด้วย)
 แปลกนะบอมย์คนสวิสแต่ละเขตไม่คอ่ยจะสามัคคีกันเลย
 ดูจากการลงคะแนนเสียงที่ไรจะเห็นชัดจริงๆ
 ว่าความคิดเห็นขัดแย้งกันอย่างมาก
 ป้าเคยไปนับคะแนนเสียง(โดนบังคับ)
 ไม่แน่นะถ้าบอมย์เป็นคนสวิสเมื่อไร..ถ้าเขาเดาสุ่ม
 จับชื่อบอมย์มาได้..ให้มาทำหน้าที่นับคะแนนเสียง
 บอมย์จะปฎิเสธไม่ได้ว่าไม่ทำ.ไม่มานั่งนับคะแนนออกเสียงหรอก..
 บอมย์มีสิทธิขอเลื่อนได้แต่ต้องมีหลักฐานแสดงให้เห็น
 ถ้าบอมย์ไม่มาทำหน้าที่จะโดนปรับ500สวิสฟรังก์
 ป้านั่งนับคะแนนหน้าตูมเลยเพราะอากาศวันนั้นดีมาก
 จำได้ไม่ลืมเป็นการออกคะแนนเสียงที่สวิสพร้อมใจกันลง
 เข้าUNOเป็นครั้งแรก

เกี่ยวกับถุงขยะ...สมัยแรกๆก็เป็นแบบที่บอมย์บอก
 ไม่มีการติดสะติกเกอร์..ทิ้งขยะฟรี
 ต่อมาคนสวิสนี่แหละลงออกคะแนนเสียงให้มาการติด
 สะติกเกอร์และเพิ่มภาษีMWST...
 เห็นชัดเลยว่าเงินในกระเป๋าลดไปมากจริงๆ
 และคนหลีกเลี่ยงไม่ยอมติดสะติกเกอร์
 นำของไปทิ้งในป่า..ซึ่งเป็นการทำที่น่าเกลียดมากจริงๆ

เกี่ยวกับค่าน้ำค่าไฟ...เขตบ้านป้าขึ้นมานานแล้ว..
 และได้ยินข่าวว่ากำลังจะคิดเพิ่มอีก....ไม่อยากให้ขึ้นเลย
 เพราะลุงบ่นมากว่าตั้งแต่ย้ายบ้านมาอยู่ที่นี่
 และป้าจับคอมเกือบ24ชม....
 ค่าไฟขึ้นเป็นเท่าตัว................................

มน.ตต.

ป้าคะอยากทราบจังเลยนะคะว่าคนที่ทำได้อยู่เขตไหนคะ  พอจะบอกชื่อที่อยู่ทางเมลได้มั๊ยคะ.....เพราะมีเพื่อนรอคนได้ลักษณะนี้อยู่คะ  ตอนนี้เพื่อนมีปัญหาครอบครัวมากอยู่ได้ปีนี้เป็นปีที่สีแล้วคะนี่ใบที่สี่ก็ยังได้เบ  และเพิ่งได้มาสองสามวันนี่เองคะ

อีกอย่างโดยส่วนตัวก็เคยไปลุยมาแล้วคะเรื่องที่มีคนบอกว่าปีที่สามแล้วได้เซ  และก็มีเจ้าหน้าที่ที่สถานฑูตคนนึงก็บอกคะว่าได้  เพราะเคยคิดจะกลับไปอยู่เมืองไทยตอนอยู่ได้สามปีกว่า  เธอแนะนำให้ไปทำเซ  เพราะว่าเบถ้าออกนอกประเทศนานมีปัญหาแน่คะ  ก็เลยไปลุยมานะคะ  แต่ว่าเคยไปถามถึงที่เลยที่ Fremden Polizei เค้าบอกไม่มีหรอกคะ  แถมเจ้าหน้าที่ยังยืนยันด้วยนะคะว่าไม่มีคนได้หรอก  และก็บอกด้วยว่าเป็นไปไม่ได้  และบอกเราว่าถ้าว่ามีคนได้จริงให้บอกชื่อคนที่ได้มาหน่อย จะเช็คดูอาจจะมีการผิดพลาด  ซึ่งไม่อยากคิดว่าจะเป็นไปได้  ตอนนั้นเอ๋อเลยคะเพราะก็แค่เคยได้ยินคนพูดต่อ ๆ มา  แต่หนูยังไม่รู้จักคนที่ทำได้ซักคนนะคะ  แม้กระทั่งคนที่เคยอยู่บ้านข้างกันที่ออสนเตอร์มูนดิเก้น  เค้าบอกนะคะว่าเพื่อนบ้านเค้าทำงานที่เกไมเดอร์บอกไว้ว่าสามปีทำได้  แต่ว่าคนที่เคยอยู่ข้างบ้านบอกตอนนี้อยู่สี่ปีแล้วก็ยังได้เบอยู่เลยคะทำไม่ได้ตามที่เพื่อนบ้านบอก  ทั้งที่ตอนนั้นมีการถกกันมากเกี่ยวกับเรื่องนี้ เพราะว่ามีหลายคนอยากได้ใบนี้มาก  เพื่อหลาย ๆ สาเหตุ  เนื่องจากเซ  นี่ถือว่าเป็นนีเดอร์ลาสซ่งเบเวลิกุ๊ง  คือสามารถอยู่สวิสได้แบบดีขึ้นมาหน่อย  และมีส่วนดีตรงเรื่องหางานได้ง่ายขึ้นด้วยคะ  

เรื่องสามปีได้เซ  สนใจมาก ๆ เลยคะ  อยากทราบว่าคนที่ได้ช่วยเปิดเผยชื่อหน่อยได้มั๊ยคะ  เพราะเคยถูกเจ้าหน้าทีท้าให้บอกนะคะ  เลยอยากจะไปบอก  ที่สำคัญมีเพื่อนหลายคนที่อยากจะบอกเลยคะว่าต้องทนอด  และอดทนอยู่กับสามีเนื่องจากยังไม่ได้ใบนี้  ถ้าทำได้นะคะอาจจะช่วยให้หลาย ๆ คนที่เจอปัญหานี้อยู่พอจะคลี่คลายเรื่องบางอย่างไปได้นะคะ

ช่วยบอกหน่อยนะคะถ้าใครทำบำพำนักประเทภเซได้ หลังจากอยู่สวิสได้เพียงสามปี

เรื่องเกี่ยวกับคนต่างชาติแบบเราที่ขอสัญชาติ  ถึงจะอยู่เขตไหน่คิดว่า(น่าจะนะคะ)ใช้กฏระเบียบเหมือนกันคะ   เพราะเรื่องขอสัญชาติอาจจะทำผ่านเกไมเดอร์ในเขต  และสัมภาษณ์กับตำรวจในท้องที่ของเรา  แต่ว่าเรื่องทุกเรื่องทำผ่าน และขึ้นอยู่กับ  Bundesamt für Ausländerfragen - บุนเดสอัมเฟือเอาซ์แลนเดอร์ฟราเก้

pall

สวัสดีจ๊ะตุ๊กตา
 คนที่ตุ๊กถามนี้อยู่เขตURI
 ป้าคิดว่าแต่ละเขตจะไม่เหมือนกัน
 แม้แต่การเชิญแขกมาเที่ยวสวิตฯ
 เขตที่ป้าอยู่เข้มงวดมาก..เข้มงวดกว่าเขตKoenizที่เคยอยู่มา

หน่อย

หวัดดีค่ะ ป้า และ ทุกๆคน ที่ คอนโตว์ schwyz ก็ต้องอยู่ครบห้าปีนะคะ ถึงจะได้พาสเช  ตอนนี้ มิโกะ ได้พาส  เช  แล้วก็อยู่ครบ ห้าปีพอดีเลยค่ะ เขต Uri  นี่อยู่ติด คอนโตว์  schwyz เท่าที่มิโกะได้ยินและได้รู้จักจากคนที่อยู่ คอนโตว์ Uri  เค้าว่า ที่นี่หินมะใช่เล่นเลยนะคะ กว่าจะได้ สวิสพาส เพราะเปน คอนโตว์ เก่าแก่ของสวิส คนหัวเก่าเยอะ เลยได้ค่อนข้างยากเหนเค้าพูดมาแบบนี้นะคะ schwyz นี่ก็ได้ยากเหมือนกัน ง่ายๆต้อง ชูริค ค่ะ ครบห้าปีได้สวิสพาสเลย เหนเค้าว่ากันว่างั้น

อยู่ที่ St.gallen

สวัสดีคะ
 อยู่สวิส (ซังกาเลน)มาเข้าปีที่ 2 เมื่อเดือนเมษาที่ผ่านมานะคะ ปีแรกก็ได้บี พอใบอนุญาตบีใกล้หมดอายุประมาณ 1 เดือนเขาก็ส่งจดหมายให้ไปต่ออายุ ปีนี้ก็ไปต่อ เจ้าหน้าที่บอกว่าใบอนุญาตบีอันนี้มีอายุ 3 ปี คือถึงปี 2008 หบังจากนั้นเขาจะมีจดหมายมาอีกครั้งแล้วจะออกเป็นใบอนุญาตซี
 ดังนั้นทั้ง 4 ปีนี้เราก็ถือใบอนุญาตบี เข้าปีที่ 5 ถือซี แต่ระหว่างปีที่ 4-5 นี้เราสามารถยื่นขอสัญชาตสวิสได้ เมื่อได้สัญชาติในปีที่ 5 เขาก้ไม่จำเป็นต้องออกใบอนุญาตซีให้ กลายเป็นสวิสโดยอัตโนมัติ
 ทั้งนี้อาจจะมีบุคคลที่ไม่ประสงค์จะขอสัญชาติ ปีที่ 4 หรือปีต่อๆมาก็ยังใช้ซีอยู่ เช่น เพื่อนคนอินโด ถ้าเขาขอสวิส เขาจะต้องสละสัญชาติอินโดเขาก้เลยไม่ขอ หรือ บุคคลที่ไม่ผ่านการอนุญาตไม่ว่าด้วยเหตุผลใดๆ แต่อยู่มา 5 ปีแล้ว
 อันนี้จากประสบการณืที่ไปต่อบัตรอนุญาตมานะคะ อีก 2 ปีหน้าไม่ต้องไป  เดี๋ยวไว้เข้าปีที่ 5 จะมาเขียนเล่าใหม่นะคะ ว่าเป็นยังไง