การจ่ายภาษีเงินเดือนถ้าทำงานที่สวิสต้องทำยังไงบ้างคะ

Previous topic - Next topic

aom

สวัสดีค่ะอ้อมรบกวนผู้รู้ ป้าพอลพี่ๆเพื่อนๆช่วยให้ความกระจ่างด้วยค่ะ ปัญหามีอยู่ว่าถ้าอ้อมทำงานวันละสามชั่วโมงทุกวันไม่มีวันหยุดและนายจ้างจ่ายเป็นเงินเเดือนชั่วโมงละยี่สิบหรืออาจจะยี่สิบสองฟรังค์ตอนสิ้นเดือนอ้อมจะต้องถูกหักเงินเดือนอย่างไรบ้างคะสำหรับประกันหรือภาษีเพราะนายจ้างบอกว่าเงินเดือนที่จะได้ยี่สิบสองฟรังค์ต่อชั่วโมงเป็นแบบบลุทโต้ไม่ใช่เนทโต้ซึ่งอ้อมไม่ค่อยเข้าใจตรงนี้เลยค่ะ แล้วถ้าอ้อมเกิดป่วยไม่สบายหรือมีธุระไม่ไปทำงานหรือลากลับเมืองไทยสักสองอาทิตย์นายจ้างจะไล่เราออกไหมคะ อ้อ ลืมบอกไปงานทำความสะอาดโรงแรมเล็กๆค่ะ นายจ้างบอกคร่าวๆว่าจะต้องถูกหักประมาณเก้าเปอร์เซ็นต์เป็นอย่างต่ำแล้วอ้อมก็ต้องจ่ายภาษีรายได้ส่วนบุคคลเองอีกต่างหาก งงจังเลยค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0077 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะอ้อม
ขออธิบายรายได้เกี่ยวกับคำว่าBruttolohn และNettolohn

**Bruttolohn**
Brutto...(บรุทโต้..ทั้งหมดยังไม่ได้หักออก)

Lohn(โลน...ค่าแรงจากการทำงาน)
Bruttolohn...เป็นเงินที่ได้มาจากการทำงานที่ได้มาเป็นเงินจำนวนเต็มๆ
ที่รวมเงินจากการลาพักหยุดพักร้อน  การหยุดทำงานจากวันสำคัญรวมทั้งเงินโบนัส
ที่ สถานที่ทำงานจ่ายให้แก่พนักงานที่เรียกว่าเงิน13. Monatslohn(inkl. Urlaubs- / Feiertagsentschädigung, 13. Monatslohn)  
ยังไม่ได้หักรายจ่ายอื่นๆออกไป

**Nettolohn**
เป็นยอดของเงินเดือนแท้จริงหลังจากที่หักรายการอื่นๆออกแล้วเช่น
AHV/IV…AHV / IV / EO /ALV / NBUV
Alters-und Hinterbliebenenversorgung(เงินคนแก่ พิการ การชดใช้ค่าเสียหาย)

BVG... Berufliche Vorsorge  Pensionskasse(เงินสะสม)
UV..NBUV. Unfallversicherung(ประกันอุบัติเหตุจากที่ทำงาน)
ALV... Arbeitslosenversicherung(ประกันการตกงาน)

**Quellensteuer.การหักภาษีแล้วแต่สถานที่ทำงาน
ถ้าเป็นคนต่างด้าวทำงานในสวิตฯจะหักเงินภาษีออกทุกเดือน
ประมาณ4,5% จาก Bruttolohn(แล้วแต่เขตที่อยู่ด้วย)
คนทั่วๆไปส่วนมากที่อาศัยอยู่ในสวิตฯจะไม่โดนหักภาษีส่วนนี้ออกไป

pall

**ตัวอย่างของBruttolohn และNettolohn**

**Bruttolohn**                   
(inkl. Feiertags-/ Ferienentschdädigung, 13. Monatslohn)

เงินเดือนที่ได้ Bruttolohnที่ยังไม่ได้หักอะไรออก
Fr. 30.00 x 180h.....(ค่าแรงชั่วโมงละ Fr. 30 X180h(จำนวน180ชั่วโมง)

เงินBruttolohn Fr. 30.00 x 180 h(ชั่วโมง)...เป็นเงินเดือนจำนวน.... CHF 5400
**นำเงินมาAbzüge. .(หักออก).. AHV BVG UV. NBUV. ALV.. EO

ประมาณ...10.75% ...เป็นเงินทั้งหมด CHF  600

**ภาษีสำหรับบางคนที่โดนหักออกจากที่ทำงาน Abzug Quellensteuer
ขึ้นอยู่กับเขตที่อยู่หรือจากรัฐที่อยู่ว่าคิดจำนวนภาษีกี่%
เงินเดือนของตัวอย่างที่ได้รับ CHF 5'400.-จะโดนหัก CHF 420

**ยกตัวอย่างให้เห็นอย่างชัดเจน**
**ตัวอย่าง**  

**Bruttolohn ..(เงินเดือน)                      
Fr. 30.00 x 180 h(ชั่วโมง)....=..CHF 5’400

Abzüge(หักออก)  (AHV / IV / EO /ALV / NBUV / Krankentaggeld)หักค่าประกันสังคมออก
10.75%....จำนวนCHF  600
Abzug Quellensteuer...หัก.ภาษีออกไป
เงินเดือน CHF 5'400.-....จำนวนCHF 420

*****Nettolohn .....เงินเดือนที่จะได้รับอย่างแท้จริงประมาณCHF 4’380

ข้างบนเป็นแค่ตัวอย่างนำมาประกอบให้เห็นเท่านั้นบางคนอาจจะโดนหักออกไม่เท่ากัน

ป้าหวังว่าอ้อมคงจะเข้าใจเกี่ยวกับBruttolohn และNettolohnดีขึ้น

pall

**คำถาม**
แล้วถ้าอ้อมเกิดป่วยไม่สบายหรือมีธุระไม่ไปทำงานหรือลากลับเมืองไทยสักสองอาทิตย์นายจ้างจะไล่เราออกไหมคะ

**คำตอบ**
ตามกฎหมายแรงงานได้ออกกฎระบุไว้  ทุกคนที่ทำงานมีสิทธิที่จะลาพักร้อนได้ประมาณ4อาทิตย์..(บางคนอาจได้เกินกว่านี้)  หรือลาป่วยได้..ถ้านานเกินกำหนดต้องมีใบแพทย์มายื่นแสดงให้เห็น
นายจ้างไม่มีสิทธิมาไล่ลูกจ้างออก  อย่างที่อ้อมข้องใจถามมา

**คำถาม**
นายจ้างบอกคร่าวๆว่าจะต้องถูกหักประมาณเก้าเปอร์เซ็นต์เป็นอย่างต่ำแล้วอ้อมก็ต้องจ่ายภาษีรายได้ส่วนบุคคลเองอีกต่างหาก

**คำตอบ**
คำว่าโดนหักออกอย่างที่นายจ้างบอกอ้อมมานั้นเขาหมายถึงการหักประกันสังคมและประกันอุบัติเหตุ
เช่นAHV BVG UV. NBUV. ALV.. EO
ส่วนรายได้ที่อ้อมทำงานได้นั้นจะนำมารวมกับรายได้ของแฟนที่ทางรัฐหรือเขตที่อยู่จะส่งมา
ให้กรอกรายได้ของต้นปีซึ่งตอ้งทำปีละครั้ง

สำหรับการเสียภาษีรายได้ให้แก่รัฐปีต่อไป..(รายได้ที่กรอกเป็นรายได้ย้อนหลังของปีที่แล้ว)
และสามารถลดหย่อนหักภาษีคู่สมรสได้ป้าคิดว่าอ้อมคงจะพอเข้าใจเพราะป้ารีบเขียนอาจจะวกวนไปหน่อย

เดี๋ยวรอผู้รู้อื่นๆเข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลที่ถูกต้องอีกครั้งขอบคุณมากค่ะ

pall

ลืมแสดงความยินดีกับอ้อมสำหรับงานที่จะทำในอนาคต

อ้อมลองไปอ่านในทู้เก่าๆที่เคยเขียนไว้

เกี่ยวกับประกันสังคม
 <<<DAS DREI - SAEULEN - MODELL>>>
 http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0019&board=stories_life

เกี่ยวกับการเสียภาษี
 http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0050&board=stories_life

aom

ต้องขอบคุณป้าพอลมากๆและหลายๆครั้งด้วยค่ะที่ให้ความกระจ่างอ้อมเข้าใจทุกอย่างมากขึ้นทีเดียวค่ะ ทีแรกพอนายจ้างบอกต้องทำงานทุกๆวันวันละสามชั่วโมงก็คิดว่าถ้าเกิดมีธุระจะหยุดจะทำยังไงแล้วก็ต้องกลับเมืองไทยเดือนกุมภาปีหน้าประมาณสองอาทิตย์เค้าจะไล่ออกไหม ยอมรับว่าสองจิตสองใจค่ะป้า อยากทำเพราะอยากมีรายได้แต่กลัวเค้าไม่ให้หยุดเลยแล้วมีปัญหาทีลัง ตอนนี้ก็เลยยังไม่รับปากเขาและก็มองๆดูงานอื่นอีกค่ะ ขอบคุณป้าพอลอีกครั้งนะคะที่อุตส่าห์นั่งตอบอ้อมยาวเลย รักษาสุขภาพนะคะป้า เป็นห่วงเสมอค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะอ้อม
 เกี่ยวกับงานที่จะทำในโรงแรม
 ป้าไปคุยกับคนที่เขามีประสบการณ์มา
 เขาบอกว่าค่าจ้างประมาณ20หรือ22สวิสฟรังก์
 เป็นค่าจ้างที่โอเคแต่ห้ามต่ำกว่า20ถ้าต่ำกว่า20อย่าทำ
 เพราะเขากดราคามากเกินไป
 ถ้าได้ชั่วโมงละ22ฟรังก์ใช้ได้
 ป้าได้ข้อมูลมาจากคนที่เขาทำงานอยู่
 เขาทำงานคล้ายๆของอ้อมแต่เป็นงานล้างชาม
 ซึ่งหนักและตอ้งทำให้ไวเพราะเป็นร้านอาหารของCoop
 และเราก็คุยกันต่อถึงเรื่องการลาหยุด
 ได้ข้อมูลมาดังนี้

**การทำงาน**
 3เดือนแรกจะเป็นการทดลองการทำงาน
 ถ้าผ่านได้บรรจุเรียบร้อยแล้ว
 อ้อมจะได้รับใบลาพักร้อนFerien..จากที่ทำงานที่อ้อททำอยู่ทันที
 ใบกรอกลาพักร้อนต้องกรอกล่วงหน้าเป็นปีเพราะเขาต้องดู
 การลาพักรอ้นของคนทำงานไม่ให้ตรงกัน
 ถ้าคนมีลูกจะได้รับการลาพักร้อนตรงกับโรงเรียนหยุดปิดเทอม
 คนที่ไม่มีลูกไปลาช่วงนี้เขาจะไม่ให้

**การลกหยุดพักร้อนขึ้นอยู่กับอายุดังนี้**
 อายุ......20ปี-40ปี...ได้ลาพักร้อน4อาทิตย์
 อายุ......40ปี-50ปี...ได้ลาพักร้อน5อาทิตย์
 อายุ......50ปี-..จนปลดเกษียณได้ลาพักร้อน7อาทิตย์

ป้าไม่ทราบว่าอ้อมได้13เดือนหรือเปล่า
 ตอนอ้อมลาพักร้อนอ้อมจะไม่ได้รับค่าจ้างจาก
 นายจ้างนะ...
 ถ้าอ้อมมีธุระจำเป็นที่จะต้องหยุดก็ไม่มีปัญหา
 เพราะอ้อมยังสามารถลาได้
 มาเขียนบอกจากประสบการณ์ของคนทำงาน
 ที่ป้าไปสอบถามมาให้อ้อมรู้เป็นข้อมูลเพื่อประโยชน์
 ของอ้อมในอนาคต
 ขอบใจมากสำหรับความเป็นห่วง
 ป้าจะพยายามมานั่งตอบเท่าที่จะตอบได้

aom

ขอบคุณป้าพอลที่สุดเลยค่ะอุตส่าห์ค้นคว้าหาข้อมูลมาให้แล้วยังต้องหลังขดหลังแข็งนำมาเขียนบอกเล่าลงที่นี่อีก ขอบพระคุณจริงๆค่ะ