ถ้าได้รับรองการเป็นบุตรบุญธรรมใช้เวลานานเท่าไรจึงจะใช่สัญชาติสวิสได้ครับ

Previous topic - Next topic

เบนซ์

ถ้าได้รับรองการเป็นบุตรบุญธรรมใช้เวลานานเท่าไรจึงจะใช่สัญชาติสวิสได้ครับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0076 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณเบนซ์
 คำถามที่คุณถามมานั้นขึ้นอยู่กับเขตและkantonที่อยู่
 ที่จะตัดสินตรวจสอบกับคำร้องยื่นขอเกี่ยวกับAdoption
 ว่าเรียบร้อยถูกต้องตามกฎหมายบังคับควบคุมไว้
 ซึ่งมีขั้นตอนมากมายเกี่ยวกับการยื่นเรื่องการขอ
 รับบุตรบุญธรรม
 และเกี่ยวกับสัญชาตินั้นถ้าเรียบร้อยตามขั้นตอนแล้ว
 ตามกฎหมายระบุไว้ว่า
 Art. 71
 Adoption
 Wird ein unmündiges ausländisches Kind von einem Schweizer Bürger adoptiert, so erwirbt es das Kantons— und Gemeindebürgerrecht des Adoptierenden und damit das Schweizer Bürgerrecht.

และการรับรองเกี่ยวกับบุตรบุญธรรม
 **ถ้าบุตรบุญธรรมอายุยังไม่บรรลุ นิติภาวะ( unmuendig )
 อายุไม่เกิน 18 ปีจะได้รับสัญชาติตามผู้ที่ยื่นขอรับบุตรบุญธรรม
 ที่ถือสัญชาติสวิส( Buergerrecht)
 บุตรบุญธรรมก็จะได้รับ สัญชาติสวิส ..ได้เลย

http://www.auslaender.ch/rechtsgrundlagen/weisungen_gruen/aufenthalt_ohne_erwerb/54_pflegekinder_d.asp

สุชิน

ตอนนี้อายุ 19 แต่ยังไม่บรรลุนิติภาวะถ้าได้รับการเป้นบุตรบุญธรรมจะได้ไหมและจะได้สัญชาตินานกว่าคนที่แต่งงานกับชาวสวิสไหมครับ และสามารถใช้ 2 สัญชาติได้ไหมขอบคุณครับที่ตอบคําถาม