ตอบคุณองุ่นเรื่องวีซ่าเยี่ยมญาติกับการแต่งงานในสวิสค่ะ

Previous topic - Next topic

องุ่น

ดีค่ะป้าพอล เห็นป้าเงียบไป นึกว่ายุ่งๆน่ะค่ะและสวัสดีเพื่อนๆทุกคน ที่อ่านน่ะ
 อีก 2 อาทิตย์ องุ่นก็จะได้เจอกับที่รักแล้วค่ะ  
 นับวันถอยหลังเช่นเดียวกับคุณอ้อมเลย แต่แฟนเป็นคนนับน่ะค่ะ องุ่นอยากลืมๆทำงานเพลินๆแป๊ปเดียวค่ะ จาก 50 วัน เนี่ยแฟนจะโทรมาบอกเลยเหลือ เท่านี้ เท่านี้น่ะ เป็นการเจอกันครั้งแรกในตัวจริงค่ะ  
  ที่รู้จักก็เพราะเขาเป็นเพื่อนกับหนุ่มอังกฤษ เพื่อนๆจำที่มีระเบิดรถไฟใต้ดินที่ลอนดอนได้น่ะค่ะ นั้นแหละค่ะ พอดีองุ่นรู้จักกับเพื่อนชาวอังกฤษซึ่งเขาแต่งงานกับ ญไทย มา 5 ปีแล้ว ก็เป็นแฟนเพื่อนนั้นแหละ เขาเป็นหน่วย*้ภัยในลอนดอน หลังจากเหตุการณ์ดังกล่าวเขากับครอบครัวก็มาเที่ยวเมืองไทย มาทุกปี องุ่นก็จะพาไปดู*้ภัยในประเทศไทย 2ครั้งแล้ว
 และหลังสุด องุ่นก็เลยพาเขามาที่บริษัทค่ะสัมภาษณ์เขากับเหตุการณ์ที่เขาได้ลงไปช่วยเหลือคนในสถานีรถไฟ เพราะที่LONDONนักข่าวไม่มีใครได้ลงไป ไม่มีภาพด้านล่าง CNN ดังนั้นหนูเลยได้เขามาลงส*๊ปใน หนังสือพิมพ์ในเครือของบริษัทเนชั่น แล้วก็ให้เขาออก ทีวี ของบริษัท Nation เขารู้ค่ะว่าองุ่นน่ะไม่มีแฟน เขาก็เลยให้อีเมลล์เรากับเพื่อนของเขาที่สวิสฯ แล้วแฟนหนูคนนี้ก็เมลล์มาคุย เราติดต่อกันทาง MSNทุกวันค่ะ แล้วเขาก็ส่งกล้องwebcame มาให้หนูค่ะ ช่วงปีใหม่ เป็นของขวัญ
 คุยไปคุยมา จริงๆเขาจะมาเมืองไทย ตค.ค่ะ เราเห็นครอบครัวเขาทางกล้อง คุยกับสมาชิกในครอบครัวเขา แล้วเขาก็คุยกับครอบครัวองุ่นค่ะ จนกลายเป็นความรักค่ะ เขาขอแต่งงานเดือนกุมพา แล้วจะมา พค.แต่เขาไม่บังคับเราน่ะค่ะ จะยังไม่แต่งก็ได้ เขาเข้าใจธรรมเนียมไทย และให้เกียรติองุ่นมากค่ะ เขาบอกเขาเคยโดน ญ.ไทย ขอนแก่น หลอกเขา เขาพาไปเที่ยวสวิส3ครั้ง หลังจากนั้น ญ.คนนั้นก็ไปมีแฟนชาวแคนาดา และก็ไปทำงานบาร์ พอเราเขาก็ร้องไห้ *เราก็สงสาร เขาเหลือเกิน ไหนจะขาไม่ดี เงินก็ไม่ค่อยมี แต่เรากลัวซิ เฮ้ย!!!เทอยังไม่เคยเจอตัวจริงๆๆของฉันเทอทำไมกล้ามาแต่งงานกับฉัน จะเอาเราไปขายหรือป่าว หว่า!!!!กลัวค่ะ เดือดร้อนเพื่อนอีกจนได้ พอดีมีเพื่อนคนไทย เป็นผู้ชายเขาทำงานโรงแรม กลับมาเที่ยวเมืองไทย 28 กพ -16 มีนาคม แล้วโทรมาเพื่อนบอกเขาได้งานที่สวิส โห เหมือนพระเจ้าช่วย
 พอเขากลับไปทำงาน เลยใช้ให้เป็นนักสืบให้ที ว่าคนนี้ ครอบครัวเขาเป็นยังไงบ้าง เพื่อนก็ทำตามที่เราต้องการทุกอย่าง เพื่อนบอกว่า ดีน่ะ เขาเป็นคนดีทีเดียว ตามที่เขาแอบดูและได้เขาไปคุย จนเขากลายเป็นเพื่อนกันไปแล้วตอนนี้ 555++555
  เนี่ยอยากเล่าให้เพื่อนๆฟังน่ะค่ะ คือเรายอมเสี่ยงไปเลยค่ะ ถ้าวาสนาดีก็ดีไปได้แฟนที่ดีดูแลเราและเราก็พร้อมที่จะดูแลเขาค่ะ เราเคยแต่งงานมาแล้ว มีลูก1คน เราจะกลัวอะไรอีกล่ะ ใช่ไหมค่ะ 5555+555555ชีวิตมันก็เหมือนเกมส์ แนะแหละ  

******เขียนซะมากเลยวันนี้ จะไปทำข่าวสงกรานต์ คือ บ้านอยู่พระประแดงด้วย วันนี้ จะไปเล่นสงกรานต์พระประแดงค่ะ กับครอบครัวค่ะ แล้ววันพุธมาทำงาน จะมาเขียนเล่าให้ฟังน่ะค่ะว่าเป็นยังไงบ้าง ตอนนี้ร้อนมากค่ะ น้ำมันก็แพงเหลือเกิน ฮืออออ ฮือ ****bye bye ka

pall

สวัสดีค่ะคุณองุ่น
 ช่วงนี้ยุงค่ะก็เกี่ยวกับการหาอะไรเขียนเรื่อยเปื่อยเพื่อนำลงในเวบ
 และรู้สึกมีอารมณ์อยากเขียนด้วยเลย
 ถ้าเขียนอะไรจะไม่ค่อยมีเวลามาตอบอะไรเท่าไรค่ะ
 แต่ก็เข้ามาตรวจสอบเวบทุกวันและตลอดเวลาค่ะ
 ...ชาวเกาะ...ตกงานก็แบบนี้แหละ...

แอบฟังสาวๆคุยกันสนุกดี..กุ๊กกิ๊กมากจริงๆ....
 พูดถึงเรื่องนี้แล้ว..ยอมรับค่ะว่าคนเราเกิดมาในโลกนี้..
 ล้วนแต่มีชะตาชีวิตพรหมลิขิตแตกต่างกันจริงๆ...
 ตลอดจนเรื่องคู่แท้คู่เทียม...ตอนนี้นั่งอ่านหนังสือ
 ที่เขียนเกี่ยวกับการระลึกชาติ...และเราจะข้ามเวลามาพบกันอยู่
 สำหรับคนอื่นๆไม่ทราบ..แต่ตัวป้าเองยอมรับค่ะว่าเป็นพวกยุคเก่า
 และรุ่นโบราณ(งมงาย)
 ป้าเชื่อเรื่องเกี่ยวกับกฎแห่งกรรมและ..คนเราที่มาประสบพบกัน
 เพราะเคยทำเวรกรรมร่วมกันมา..ยอมรับค่ะเชื่อว่าคนเรา
 ไม่ตายไปจากโลกนี้...และอีกหลายๆอย่าง...
 เนื้อคู่มีทั้งแท้และเทียม...และทำไมคนเราแค่เห็นตัวอักษรก็ตกหลุม
 รักกันแล้ว....หรือแค่ได้เห็นชื่อหรือรูปก็หลงรักอยากรู้จักกัน
 ป้ากับลุงไม่เคยเห็นหน้ากัน...และไม่มีโอกาสจะเจอกัน...
 และไม่อยู่ในสภาพที่จะเจอกันได้....และไม่มีแม้กระทั่งเหตุผลของ
 การมาเจอกัน...และลุงก็มีคู่หมั้นและมีชีวิตที่โลดโผน...
 และอยู่คนละเสี้ยวของโลก...ทำไมมาเจอกับป้าได้..
 แค่เพียงตัวอักษรที่ทำให้เกิดการตัดสินใจ...
 และมาอยู่กันได้จนทุกวันนี้...
 ลุงเองบอกป้าว่าหลงรักแค่ตัวอักษรที่ป้าเขียนเท่านั้นเอง
 ปัจจุบันนี้แกจะบอกแค่คำพูดสั้นๆว่า
 ป้าเป็นทุกสิ่งทุกอย่างในชีวิต..ถ้าอยู่โดยปราศจากป้า
 ชีวิตแกปราศจากทุกสิ่งทุกอย่าง..ไม่มีอะไรมาทดแทนได้

จะรอฟังค่ะว่า.

มาแอบฟังสาวๆคุยกันดีกว่า

พรหล้า

์ป้าจ๋า...
 อ่านเราจะข้ามเวลามาพบกันด้วยเหรอค่ะเนี่ย
 น่าจะใช่เรื่องที่พระเอกกับนางเอก มารักษากับหมอคนเดียวกัน
 รักษาไปรักษามา ระลึกไประลึกมา กลายเป็นว่าหมอพบบ้างสิ่งบางอย่าง
 ที่เกี่ยวข้องกัน แต่คิดไม่ตกว่าจะบอกคนไข้ทั้งสองคนนี้ดีไหม
 เพราะหมอไม่ควรเปิดเผยความลับของคนไข้ แต่จะอีกใจก็อยากบอก
 เพราะพระเอกต้องเดินทางกลับประเทศของพระเอกแล้ว...............  
 หนังสือเรื่องนี้เมื่อหลายปีก่อนติดอันดับขายดีเลยค่ะ  
 ใช่เรื่องนี้หรือเปล่าค่ะป้า....
 หนูเคยอ่านตอนยังเอ๊าะๆ
 หวังว่าป้าคงสบายดีนะค่ะ ช่วงนี้ก็ไม่ค่อยเจอ
 เรื่องพรมลิขิตเค้าบอกว่ามีคนขีดไว้ให้เราแล้ว
 เคยอ่านหนังสือเล่มหนึ่ง เค้าบอกว่าบางคนมีมีคู่แท้หลายคู่
 แต่มีเวลาอยู่ด้วยกันได้แค่บางช่วงเวลาแล้วก็จากกันไป
 บางคนที่เคยแต่งงานมาแล้วหลายครั้ง บางทีทุกคนอาจเป็นคู่แท้ทั้งหมดเลยก็ว่าได้
 แค่อาจมีช่วงเวลาที่อยู่ด้วยกันไม่มากนัก  

pall

สวัสดีจ๊ะพรหล้า
 ช่วงนี้ป้าไม่ได้ออนเลย..และคงไม่ค่อยเข้ามาเขียนอะไรเท่าไรนัก
 อากาศดีมากดอกไม้นานาพันธ์ชูช่อสวยและเฉาไวมาก
 ดังนั้นป้าจึงอยากใช้เวลาส่วนนี้กับธรรมชาติให้มากที่สุด
 เวลาสั้นนักจริงๆ..อากาศอบอุ่นสรวมเสื้อแขนสั้นเดินสบายเลย
 ทุกๆคนต่างมีใบหน้าสดใสและรอยยิ้มกันทุกคน.

เรื่องหนังสือที่พรหล้าบอกมา..ใช่จ๊ะเป็นเรื่องเดียวกัน
 ของดร.ไบรอัล  แอลไวส์
 ป้าซื้อไว้หลายปีแล้วตั้งแต่เขาออกพิมพ์ใหม่ๆ
 ปี2541  ตั้งแต่ซื้อมาไม่มีเวลาอ่านเลย
 ตอนนี้จับขึ้นมาอ่านชอบมากและสนใจเกี่ยวกับการสะกดจิต
 ยอมรับโดยส่วนตัวว่าอยากใช้เวลามานั่งอ่านหนังสือจริงๆ
 หนังสือแปลชอบสุดๆ...หนังสือที่อ่านไม่จบก็มีหนังสือที่ในหลวง
 ท่านแปล...และหนัวสือเรื่องถอดวิญญาณ
 พรหล้าล่ะชอบหนังสือแบบไหน...ป้ามีหนังสือประเภทต่างมิติ
 ..พวกวิทยาศาสตร์...และหนังสือแบบหนักๆ..หนังสือแปล
 จะชอบของสะเตเฟ่น  คิงส์

ตุ้ม

สวัสดีทุกๆคนค่ะ  อ่านเรื่องของสาวๆที่กำลังมีฟามร๊ากครุกรุ่นแล้วสดชื่นจังค่ะ  ทำให้คิดถึงฟามหลังก่าวๆสมัยที่ฟามร๊ากยังกระหนุ๋งกระหนิ่งแบบหนุ่มแน่นๆสาวสดๆ  ตอนนี้ก็ยังรักแน่นเหมือนเดิมค่ะ  แต่หลังจากสามสิบกว่าปีความรักแบบร้อนรุ่มไม่เห็นหน้าเจ้ากินข้าวไม่ลงก็ได้กลายไปเป็นคนละแบบ  ไม่ค่อยจะตื่นเต้ล  เรากลายเป็นคู่ทุกข์คู่ยากคู่ปรึกษาและคอยรับฟังคำโอดออยว่าเจ็บตรงนั้นปวดตรงนี้ซะแล้ว ขอให้สาวๆสใภ้ใหม่สวิสมีความสุขมากๆค่ะ  ดีใจค่ะที่ได้ข่าวคนมีความรักซึ่งเป็นสุขอย่างยอดเยี่ยมของชีวิต

องุ่น

สวัสดีค่ะป้าพอล และคุณพรหล้า ชอบอ่านหนังสือเหมือนกันเลยค่ะ
 แต่ขององุ่นชอบอ่านแนว ฆาตรกรรม สืบสวนสอบสวนค่ะ มีอยู่เล่ม นึงน่ะค่ะ ชอบมากๆๆ " UNSOLVED MURDERS" ใครฆ่า เขียนโดย รัสเซลล์ *ลด์ ค่ะ เกี่ยวกับ เมื่อฆาตรกรหนีรอดเงื้อมมือกฎหมาย สนุกค่ะ
 ของป้าพอลแนววิญญาณ หนูชอบเหมือนกันน่ะค่ะ แต่อ่านแล้วชอบกลัวน่ะ เก็บเอาไปฝันทุกทีเลย ไม่กล้าเข้าห้องน้ำกลางคืนเลยค่ะ

va

สวัสดีคะ คุณอ้อม พอดีวันนี้ ไป ยื่นเอกสารทำวีซ่า ครั้งแรก ที่สถานทูตสวิส ใน ไทย  ร้สึก ตื่นเต้นมาก ๆ เพราะเป็นครั้งแรกใน ชีวิต 555
 เห็นด้วยกะคุณ อ้อม ที่ว่า เจ้าหน้าที่ ถามค่อนข้างละเอียดมาก  และ ดุ นิดนึ่ง 555 ( ยิ้มบ้างก็ได้คะ คนไทยด้วยกัน )ขอบคุณ คุณอ้อม และ ป้าพอล ที่ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์คะ