ใบพำนักบี แยกกันอยู่กับสามี สามารถเช่าบ้านอยู่เองได้หรือไม่ค่ะ

Previous topic - Next topic

pall

สวัสดีจ๊ะเจนนี่
 สวัสดีจ๊ะเกตุ
 ขอบใจมากสำหรับคำแนะนำต่างๆ

สวัสดีค่ะคุณคิดไม่ออก    
 น่าจะมีอีกวิธีหนึ่ง..คือการหาห้องที่แบ่งให้เช่า
 ถึงแม้จะอึดอัดหน่อยแต่ก็ยังพอจะมีอิสระกว่าเก่าบ้าง
 ลองสอบถามหรืออ่านตามหนังสือพิมพ์
 ถ้ามีเพื่อนหรือคนที่พอจะรู้จักกันให้เขาช่วยหาให้
 วิธีนี้อาจจะยังพอมีหวังบ้าง..
 โอกาสหน้าเราค่อยขยับขยายหาบ้านต่อๆไป
 ป้าเคยเห็นบ้านบางหลังเขาแบ่งห้องเล็กๆให้เช่า
 แยกอยู่ต่างหาก...บางแห่งมีห้องครัวให้ด้วย
 การหาบ้านแต่ละแห่งขึ้นอยู่กับkantonที่อยู่ด้วย
 อย่างแถบที่อยู่ของป้า..ห้องที่ให้เช่ามีราคาแพงมากต่อเดือน
 ไม่ทราบว่าคุณต้องการหาที่อยู่ที่Kantonไหน
 เพราะอาจจะได้ถามหรือช่วยดูที่อยู่ให้คุณได้บ้าง

คิดไม่ออก(วันขอระบายหน่อยนะค่ะ

สวัสดี ป้าพอล และเพื่อนๆ พี่ทุกคนค่ะ

ตอนนี้มาแจ้งข่าวว่า ขอแบ่งเช่าห้องได้แล้วค่ะ พออยู่ได้ เจ้าของนิสัยดีมาก ก็บอกเขาว่าขออยู่ช่วงหาที่อยู่ใหม่ได้เท่านั้น เขาก็เลยยินดีช่วยค่ะ แล้วก็ไปเปลี่ยนที่อยู่ในบัตรพำนักบี  
 ตอนออกจากบ้านไปเปลี่ยนถึงนั้นก็ก่อนเวลา เก้าโมง ก็ฆ่าเวลาโดยเดินไปเปลี่ยนที่อยู่ที่ โพสต์ก่อน เพราะใช้ฝากเงินอยู่ที่นี่
 ดิฉันแปลกใจว่าเคยไปโพสต์เปลี่ยนครั้งหนึ่ง เขาให้ใบสั้นๆมา แล้วก็เปลี่ยนที่อยู่ในการส่งจดหมายได้ และที่สำคัญ"ฟรี"ไม่เสียเงิน
 พอมาเมื่อวาน ดิฉันต้องไปเปลี่ยนที่อยู่ในโพสต์อีก เพราะตอนนี้ได้ที่อยู่ใหม่แน่นอนแล้ว (คราวที่แล้วเปลี่ยนเพราะแยกกันอยู่กับสามี แต่ที่อยู่ในพำนักบียังไม่ได้เปลี่ยน )
 แต่คราวนี้ ไปคนละสำนักงาน เวลายังไม่แปดโมงดีเลย คนที่เราติดต่อสอบถามด้วยเป็นผู้ชายดูเย็นชา ดิฉันก็บอกว่าต้องการเปลี่ยนที่อยู่ในการส่งจดหมาย(ดิฉันเอาจดหมายของโพสต์ไปด้วยเพื่อชี้บอกเพื่อให้เข้าใจกันง่าย และเข้าใจตรงกันเหมือนที่ทำกับครั้งที่แล้ว)
 ผู้ชายคนนี้ยืนดูนิ่งอยู่นาน แล้วก็หยิบกระดาษแบบฟอร์มขนาดสี่เอมีก๊อปปิ้ มีช่องเยอะๆให้ดิฉันมากรอก และก็ไม่อธิบายอะไรเลย
 ดิฉันก็กรอกไปตามที่เข้าใจ ดิฉันกรอกผิดนิดเดียว สามารถเพิ่มเติมได้ แต่เขาก็เหมือนอารมณ์เสียและถามดิฉันว่า นี่คุณไม่เข้าใจเหรอเรื่องกรอกเอกสารเนี่ย ดิฉันก็บอกว่าไม่เข้าใจค่ะ(ก็คิดในใจว่า เขาไม่อธิบายอะไรเลย ทำงานเหมือนขี้เกียจมาก ไม่มีใจบริการ เหมือนกับครั้งสุดท้ายที่ฉันไปทำเรื่องเปลี่ยนในเมือง กระดาษก็ไม่เหมือนกัน แล้วฉันจะไปรู้ได้อย่างไร กรองได้แค่นี้ก็เก่งแล้ว)
 พอเสร็จเขาบอกดิฉันว่า 15 ฟรังสวิส ดิฉันก็ควักจ่ายแต่ในขณะเดียวกันก็สงสัย ปากก็ถามเขาไปด้วย คราวที่แล้วดิฉันก็เปลี่ยนมาแล้วครั้งหนึ่ง ทำไมดิฉันไม่เห็นต้องจ่ายเลย ค่ะ  
 เขารับเงินฉันไปแล้ว แล้วก็ให้ใบเสร็จมาก็ตอบฉันแบบเมินๆว่า
 "ฉันไม่เข้าใจ คุณพูดอะไร"  
 ดิฉันก็พูดไปอีกครั้งเป็นภาษาฯเขาว่า คราวที่แล้วดิฉันเปลี่ยนที่อยู่ดิฉันไม่ต้องเสียเงิน คราวนี้ทำไมต้องเสียเงินค่ะ นี่คือการเปลี่ยนที่อยู่ในการส่งจดหมายเหมือนกับที่ฉันทำคราวที่แล้วหรือเปล่า"
 เขาพูดกับฉันแบบว่ารำคาญ เสียงแบบไม่แยแสว่า"ผมไม่เข้าใจที่คุณพูด" ประมาณว่า เห็นดิฉันเป็นหัวดำหรือเปล่าถึงพูดแบบนี้ อยู่มาสามปี บอกเสมอว่า คนสวิสฯสุภาพมาก ไม่เคยมีปัญหาว่าถูกดูถูกมีแต่ยิ้มทักทาย แต่มาเจอคนนี้แล้วก็เสียความรู้สึกมากๆ ถ้าคนเยอะแล้วเราถามไร้สาระ แล้วเขารำคาญเราก็อีกเรื่อง แต่ตอนนั้น คนก็มีอยู่ข้างในแค่สามคน พนักงานช่องอื่นก็ว่างๆ กันอยู่ เพราะมันเช้ามาก ยังไม่แปดโมงเลย  

ดิฉันลยพูดเป็นภาษาอังกฤษไปว่า"ที่ฉันถามนั้น เพราะต้องการทราบว่า นี่คือการเปลี่ยนที่อยู่ เหมือนอย่างที่ฉันเคยทำครั้งที่แล้วหรือไม่(แล้วทำไมครั้งที่แล้วไม่ต้องจ่ายเงิน) ดิฉันเกรงว่า คุณกับดิฉันจะเข้าใจผิดกัน "
 พอคราวนี้เข้าก็ทำเสียดังประมาณให้เพื่อร่วมงานของเขาได้ยินว่าดิฉันมีปัญหาเพราะดิฉันสื่อสารเป็นภาษาอังกฤษ เขาก็ตอบฉันมาว่า
 "คุณมาพูดภาษาอังกฤษกับผม ผมไม่เข้าใจภาษาอังกฤษ คุณต้องพูดภาษาผม"
 คราวนี้แหละ ดิฉันเป็คแตก ดิฉันพูดเสียค่อนข้างดังแต่สุภาพเป็นภาษาเขาว่า "ดิฉันพูดเป็นภาษาคุณแล้วนี่ไง แต่คุณก็แกล้งไม่เข้าใจ ไม่อธิบายให้ฉันเข้าใจ ดิฉันก็เลยพูดอังกฤษไง  แล้วคุณจะให้ฉันพูดภาษาไหนล่ะ "
 เท่านั้นแหละ มันก็อธิบายมาแบบเสียมิได้แบบลวกๆแบบอย่างงี้ไง ...แบบเสียแบบแย่ๆมาก
 ดิฉันก็ขอบคุณแล้วก็เดินออกมา
 รอที่จะทำการเปลี่ยนชื่อที่สำนักงานเปลี่ยนชื่ออีกจนถึงเก้าโมง
 แต่ใจก็หงุดหงิดมากๆ เพราะทุกครั้งที่ติดต่อส่งของ หรือจดหมาย หรือฝากเงิน หรือถอนเงิน ก็จะได้รับบริการที่ดีทุกครั้ง จะเสียเงินเท่าไหร ถ้าเป็นไปตามกฏระเบียบของเขาดิฉันก็ยอม แต่การบริการ น่าจะได้มาตรฐาน ของคนทำงาน "mind of service"
 ถ้าเขาบอกดิฉันว่า เปลี่ยนระบบใหม่แล้ว ตอนนี้ต้องเสียดิฉันก็จะเข้าใจ นี่ยังคิดอยู่ว่าจะโทรไปฝ่ายบริการลูกค้าของเขาดีหรือเปล่าเนี่ย เฮ่อ ..

เกตุ

คุณคิดไม่ออกค่ะ คืออยากรู้ว่าจะอยู่ที่ห้องเขาแบ่งให้เช่านานแค่ไหน ดูจากราคาที่จ่ายในโพสต์ที่เขาจะตีจดหมายมาน่ะค่ะ 15 ฟรังนี้เฉพาะแค่เดือนเดียวนะคะ เมื่อครบหนึ่งเดือนแล้วจดหมายก็จะไม่ตีมาให้ที่อยู่ใหม่ คุณต้องไปทำใหม่อีกครั้งซึ่งจะเสียเงินอย่างนี้ตลอด ซึ่งจริงๆแล้วคุณต้องจ่ายในราคา 30 ฟรัง กำหนด 1 ปีค่ะ และทางโพสต์เขาจะจัดส่งเอกสารเหมือนโพสการ์ดมาให้คุณค่ะ แล้วคุณก็กรอกบริษัทลงไป แล้วส่งโพสการ์ดนี้ไปส่งฟรีค่ะ แล้วทางบริษัทนั้นๆเมื่อได้รับเขาจะจัดการเปลี่ยนที่อยู่ให้คุณค่ะ

ตอนเกตุทำก็จะได้เอกสารเอสี่แบบคุณมากรอกเหมือนกันค่ะ บางที่เขาก็จะให้โพสการ์ดที่เกตุพูดข้างบนมาทันที บางที่เขาก็จะจัดส่งมาให้ทีหลัง ส่วนเรื่องที่อยู่ใหม่คุณคิดไม่ออกต้องจัดการโทรไปเปลี่ยน หรือส่งจดหมายไปบอกบริษัทนั้นๆอีกทีนะคะ และคุณคิดไม่ออกคงต้องไปกรอกและทำใหม่ บอกพนักงานโพสต์ไปว่าฉันจะเปลี่ยนที่อยู่ใหม่ ที่อยู่นี้ฉันจะอยู่ตลอด จ่าย 30 ฟรัง ถ้าได้บ้านใหม่ก็ต้องทำแบบนี้อีกเหมือนกันค่ะ โชคดีนะคะ

แล้วค่าบริการที่จ่ายไปเฉพาะจดหมายนะคะ ส่วนพัสดุไม่ตีมาให้ค่ะของเกตุไม่เห็นตีมาให้ เรื่องพนักงานโพสต์นี้เกตุก็เจอบ่อยอ่ะ แต่ดีว่าบ้านอยู่ใกล้โพสต์สองที่ เลยไม่ไปที่นั่นซะ เพราะเกตุเคยไปเอาพัสดุเขาบอกต้องเอาพาสเบมาด้วย ซึ่งตอนนั้นเกตุไม่มีก็บอกเขาไม่มี เขาบอกพาสปอร์ตก็ได้ ก็วิ่งมาเอา พอกลับไปพาสปอร์ตเกตุไม่ได้เปลี่ยนนามสกุลค่ะ ก็ทำหน้าหงุดหงิด แล้วบอกเธอทำไมไม่เปลี่ยนให้เรียบร้อย เกตุก็บอกฉันยังไม่อยากเปลี่ยน เขาบอกเนี่ยต้องเปลี่ยนยังไงเธอก็ต้องเปลี่ยน เกตุเลยบอกพนักงานในอำเภอยังไม่เห็นพูดอะไรเลยทั้งๆที่หน้าที่เขาแท้ๆ มันเลยเงียบ แล้วบอกให้ไปเอาสามีมา เราเลยบอกตูแยกกันอยู่ว้อย แล้วมันก็ไปค้นๆแล้วบอกต้องไปรับที่อื่นไม่ใช่ที่นี่ อ๊าวไม่บอกแต่แรกเซ็ง แต่ก็ช่างมันคนดีๆที่เต็มใจบริการเจอบ่อยกว่าพวกอารมณ์บ่จอยค่ะ สงสัยพวกนี้เพิ่งทะเลาะกับปั๋วหรือไม่งั้นก็หาปั๋วไม่ได้ หรือไม่ก็ปั๋วไม่ยอมทำการบ้านคิดงี้สบายใจดีฮี่ๆๆ อย่าลบความเห็นหนูน๊า ฮี่ๆๆ

เกตุ

รู้สึกว่าต้องจ่ายนานแล้วนะคะ ตั้งแต่เกตุย้ายบ้านแต่แรกแล้วก็ต้องจ่ายและต้องกรอกเอกสารเป็นกระดาษเอสี่ก็อปปี้ตลอดและจ่ายเงินทุกครั้งที่ไปทำเลยค่ะ แหะๆคือในรอบปีย้ายบ้านไปสี่รอบล่ะ

คิดไม่ออก

อ่านแล้วงงเล็กๆค่ะคุณเกตุ  
 ตอนแรกเราแจ้งเปลี่ยนที่อยู่ในออฟฟิตโพสอีกที เขาเอากระดาษแข็งประมาณ 1/3 ของ A4 ให้กรอก แล้วก็ไม่เสียเงิน จดหมายก็เปลี่ยนการส่งมาได้เรียบร้อย(จดหมาที่ติดต่อกับโพสต์)
 ส่วนที่อื่นๆดิฉันก็แจ้งเองหมด (ก็ทำไปเท่าที่ทำได้)

แต่พอมาอันหลังเนี่ยให้จ่ายสิบห้าฟรัง นี่แค่เดือนเดียวหรือค่ะ อ้าวยิ่งงงไปใหญ่แล้ว

เราจะอยู่บ้านแบ่งเช่านี่ก็คงเป็นปีแหล่ะค่ะ แล้วอย่าไรดีเนี่ย ว๊า

เกตุ

จริงๆแล้วตอนไปทำน่ะพนักงานเขาต้องถามค่ะว่าจะอยู่ที่นี่นานแค่ไหนอะไรประมาณนี้ล่ะค่ะ หมายถึงว่าเฉพาะจดหมายของโพสต์ใช่มั๊ยค่ะ เฉพาะเอกสารแบงค์ที่ต้องการเปลี่ยนหรือป่าว ถ้างั้นพนักงานคงเข้าใจว่าเป็นการแจ้งเปลี่ยนที่อยู่ คือทำให้จดหมายทุกฉบับที่ไปที่อยู่เก่าตีมาที่อยู่ใหม่แน่ๆเลย เพราะถ้าอย่างนี้ล่ะต้องจ่ายค่ะ  

พอมีจดหมายไปที่อยู่เก่าโพสต์เขาจะตีมาที่อยู่ใหม่อัตโนมัติทุกฉบับเลยค่ะ จ่ายไปแล้วก็ทำอะไรไม่ได้ค่ะ ถ้ายังต้องการให้จดหมายที่ส่งไปที่อยู่เก่าส่งมาที่อยู่ใหม่ ครบเดือนก็ต้องไปทำใหม่แล้วบอกเขาว่าเราจะอยู่ที่อยู่ใหม่นี้ตลอดค่ะ หรืออาจะบอกระยะเวลาเขาไปเลยว่าทำ 1 ปี เพราะ 3 เดือนก็จ่าย 30 ฟรังเหมือนกัน บอกเขา 1 ปีไปเลย หรือถ้าจะทำเองก็ไม่ต้องไปจ่ายเงินค่ะ ก็ไปเปลี่ยนแค่ที่อยู่ของบัญชีโพสต์แค่นั้น หรืออาจจะทำจดหมายแจ้งเปลี่ยนที่อยู่ส่งไปที่โพสต์ไฟแนนซ์ได้ค่ะ แล้วแต่สะดวก เขียนแบบอ่านเองก็ยังงงฮ่าๆๆพยายามเข้าใจหน่อยนะคะ

pall

ขอบใจมากๆเลยสำหรับคำตอบที่เข้ามาช่วยตอบกัน

pall

สวัสดีค่ะ คิดไม่ออก
 ก่อนอื่นขอแสดงความดีใจด้วยค่ะกับข่าวดี
 ที่คุณได้ที่อยู่ใหม่แล้ว
 ที่คุณระบายมาเกี่ยวกับระบบการทำงานของคนทำงานบางคน
 ป้าเข้าใจดีค่ะเพราะเคยพบและมีประสบการณ์มาแล้ว
 ไม่เป็นไรค่ะ...ถือว่าเป็นการเล่าสู่กันฟัง...

***ขอตอบตามประสบการณ์ของตัวเองนะคะ**

**เกี่ยวกับการย้ายที่อยู่**
 ตอนที่ป้าย้ายจากบ้านเก่ามาอยู่บ้านใหม่ที่อยู่ใหม่
 ทางPostได้ให้ใบแบบFormularขนาด4Aมากรอกข้อความ
 มีหลายช่อง...พอกรอกเสร็จก็ยื่นส่งและไม่เสียเงินอะไร
 และจดหมายที่คนส่งมายังที่อยู่เก่า
 ทางPostก็ส่งมาให้เรายังที่อยู่ใหม่โดยปิดกระดาษ
 เหลืองมีที่อยู่ใหม่ของเรามาบนซอง
 ประมาณ1ปีที่Postส่งจดหมายจากที่อยู่เก่ามาให้
 ไม่ว่าจะเป็นกล่องพัสดุหรือของขวัญจากต่างประเทศ
 เท่าที่จำได้ทางPostส่งมาให้ป้าปีกว่า..

**อีกแบบหนึ่งเกี่ยวกับที่อยู่**
 การให้Pos..ส่งจดหมายหรือพัสดุ
 มายังที่อยู่ที่เป็นแบบ  ....c/o…(หมายถึงแค่อาศัย)
 และในใบFormularขนาด4A
 เขียนข้างบนว่า..Staendiger Nachsendeautrag
 ซึ่งหมายถึงการส่งตลอดเวลาแบบนี้
 แล้วแต่คุณทำกับPostในกำหนด.....กี่เดือน..หรือ1ปี..หรือตลอดไป
 ถ้าคุณทำแบบนี้คุณต้องจ่ายเงินให้แก่Post..เดือนละ20สวิสฟรังก์
 ทางPostจะส่งใบบิลมาให้คุณ3เดือนครั้งเพื่อจ่ายเงิน
 **บางครั้งPostจะถามเราว่าต้องการจ่ายแบบทุกเดือนหรือ3เดือนครั้ง**

**เคยถามPostว่าทำไมต้องเสียเงิน**
 เขาอธิบายว่าถ้าย้ายที่อยู่ไปอยู่ที่ใหม่จริงๆไม่ต้องเสียเงิน
 แต่ถ้าทำแบบนี้เป็นแค่การส่งจดหมายที่นอกเหนือหน้าที่ที่Postทำ
 ดังนั้นเราต้องจ่ายเงินที่จัดว่าเป็นภาระอย่างหนึ่งของเขา

ไม่ทราบว่าในใบที่คุณคิดไม่ออกกรอกข้อความเป็นแบบไหนค่ะ
 ถ้าคุณทำแบบ  ....c/o…(หมายถึงแค่อาศัย)
 คุณต้องเสียเงินเดือนละ20สวิสฟรังก์ทุกเดือน..
 ไม่ทราบว่าเขตอื่นเสียเท่าไร...แต่คิดว่าราคาต้องเหมือนกันทุกๆแห่ง

**การจ่ายเงิน**
 ถ้ามีKontoของPost...หักผ่านKontoของPostได้เลย
 แต่ถ้าเป็นKontoของธนาคารPostจะไม่ทำให้

**ระวัง**
 ถ้าจ่ายเงินช้าไปPostจะไม่ส่งจดหมายหรือพัสดุมาให้เราเลย
 จะตีกลับไปที่อยู่เก่า...
 และถึงแม้เราจะจ่ายเงินแล้ว....จดหมายที่ค้างอยู่ในที่อยู่เก่า
 Postจะไม่รับผิดชอบ...จะไม่ส่งคืนมาให้เราอีกต่อไป
 จะส่งแต่จดหมายที่เป็นปัจจุบันเท่านั้น

pall

เขียนคำตกไปขอโทษด้วยนะคะขอแก้ไขใหม่
 Staendiger Nachsendeautrag  
 ขอแก้เป็น
 Staendiger Nachsendeauftrag

เกตุ

แป่ววว ทำไมเกตุได้จ่ายอ่ะ เกตุก็ได้กรอกแบบนั้นเหมือนกัน พอดีวันที่ไปทำพาสเบเกตุมีปัญหาแล้วพ่อคารีน่ามาช่วย ก็เลยชวนไปโพสต์ด้วยแหะๆ เกตุจ่ายไป 30 ฟรังอ่ะค่ะ แล้วประมาณสองสามวันทางโพสต์เขาส่งเอกสารมาให้เป็นเหมือนโพสต์การ์ด ในใบนั้นโพสต์เขาปริ้นชื่อที่อยู่ใหม่เป็นสติกเกอร์มาให้เรียบร้อยด้วย แค่เรากรอกชื่อที่อยู่ของบริษัทที่เราต้องการเปลี่ยนที่อยู่ส่งไปไม่ต้องติดแสตมป์

เกตุเคยทำแบบ 3 เดือน จดหมายจะตีมาที่อยู่ใหม่แต่ว่าพัสดุไม่มาอ่ะค่ะส่งไปที่อยู่เก่าเฉยเลย แล้วถ้าสมมุติเรายังไม่ได้ทำกับโพสต์ใช่ป่าวคะ จดหมายไปที่อยู่เก่าแล้วไม่มีชื่อเรา โพสต์เขาจะเก็บไว้ให้ค่ะแต่นานเท่าไรไม่รู้ พอดีไปถามที่โพสต์แล้วเขาบอกมีจดหมาย แต่เขาไม่ให้เราต้องทำแบบนี้และจ่ายเงินก่อนแล้วเขาถึงจะให้จดหมายมา ตอนนั้นก็ลืมถามว่าเก็บไว้ให้นานเท่าไร

pall

เอกสารแบบที่เกตุบอกมาป้าไม่เคยได้รับ
 หรือได้รับแต่ลืมไปแล้ว..(คนแก่มักจะขี้ลืมเนอะเกตุ)
 และป้าทำให้ลูกชายแบบที่2
 คือแบบStändiger Nachsendeauftrag
 ป้าได้เอกสารFormulars ที่Postให้กรอกแบบนี้
 ต้องยื่นพร้อมกับAusweissแสดงให้เขาดู
 http://www.post.ch/de/pm_31_08_2004_11_29_30.dot
 และราคาที่เขาคิด
 Ständiger Nachsendeauftrag Schweiz:  
 CHF 20.- pro Monat  

จากLinks อันนี้
 http://www.post.ch/de/index/uk_privatkunden/pm_versand_inland_pk/pm_nachsenden_zurueckbehalten/pm_staendige_nachsendung.htm

pall

เรามาคุยกันเรื่องPost...กันดีกว่า..
 ยอมรับว่าPostสวิสหน้าเลือดจริงๆ

...............................

**เกี่ยวกับการจ่ายเงิน
 อย่างที่เกตุบอกมาการจ่ายเงินเกี่ยวกับการให้ที่อยู่คนอื่นหรือเราไม่อยากให้
 เราก็ต้องจ่ายทั้งขึ้นทั้งล่อง
 ราคาCHF 15.-  และCHF 30.-  
 อยู่ตรงนี้**
 Preise Inland:  (ราคาภายในประเทศ)
 Mit Einverständnis zur Adressberichtigung an Dritte, welche im Besitz Ihrer alten Adresse sind:  
 CHF 15.-  
 (ถ้าตกลงอนุมัติเห็นด้วยกับการให้ที่อยู่กับคนอื่น)
 PostจะคิดเงินเราCHF 15.-  

Ohne Einverständnis zur Adressberichtigung:  
 CHF 30.-  
 (ไม่อนุญาตเห็นด้วยกับการให้ที่อยู่คนอื่น)
 PostจะคิดเงินเราCHF 30

กำหนดเวลาประมาณ 12เดือน..อ่านได้จากที่นี่
 http://www.post.ch/de/index/uk_privatkunden/pm_versand_inland_pk/pm_nachsenden_zurueckbehalten/pm_nachsendeauftrag_wohnungswechsel.htm

**Vorübergehend gültiger Nachsendeauftrag  
 เกี่ยวกับการเปลี่ยนที่อยู่ใหม่ชั่วคราว
 Post...กำหนดไว้  1ปี
 Bis 2 Wochen...ถึง2อาทิตย์ราคา CHF 10.-  
 Bis 4 Wochen..ถึง4อาทิตย์ราคา CHF 20.-  
 Über 4 Wochen...4อาทิตย์ขึ้นไป CHF 30.-  
 อ่านได้จากที่นี่
 http://www.post.ch/de/index/uk_privatkunden/pm_versand_inland_pk/pm_nachsenden_zurueckbehalten/pm_voruebergehende_nachsendung.htm

**เกี่ยวกับการเก็บจดหมาย
 ถ้าเราไม่อยู่บ้านไปเที่ยวหรือไปไหน
 เราแจ้งบอกPostเกี่ยวกับเรื่องนี้
 Postจะเก็บจดหมายให้เราแค่2เดือน
 เราต้องจ่ายเงินให้Post ในราคาCHF 10.-  
 ถ้าเรากลับมาบอกให้Post..ส่งจดหมายมาให้เราได้แล้ว..Postจะส่งมาให้เราฟรี
 ดูได้จากที่นี่รายละเอียด
 http://www.post.ch/de/index/uk_privatkunden/pm_versand_inland_pk/pm_nachsenden_zurueckbehalten/pm_post_zurueckhalten.htm

ใครสนใจหรือสงสัยเกี่ยวกับการย้ายที่อยู่เข้าไปอ่าน
 รายละเอียดได้จากที่นี่
 https://www.post.ch/de/index/uk_privatkunden/pm_versand_inland_pk/pm_nachsenden_zurueckbehalten/pm_adressaenderung.htm

**ปล.**
 คุยเรื่องPostแล้วปวดหัวกับระบบการทำงาน

เกตุ

ขอบคุณค๊าป้า เซ็งง่ะงี้เกตุจ่ายตังค์ไปทำม๊ายยยยย ไม่รู้ง่ะว่ามีอันนี้ด้วย เดี๋ยวย้ายคราวต่อไป (ยังมีโครงการย้ายบ้านอีกนะฮ่าๆ) จะจดที่ป้าเขียน ไปบอกโพสต์ค่ะ เพราะให้พูดก็คงไม่ถึก

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

ตอนที่นิดย้ายบ้าน ก็ไปแจ้งขอเปลี่ยนที่อยู่ที่อำเภอก่อน ในใบอนุญาตพำนักฯ (Aualänderausweis)จึงเปลี่ยนไปด้วย แล้วหลังจากนั้นนำไปเปลี่ยนที่อยู่สำหรับจดหมายที่ Post  ไม่มีการเสียค่าใช้จ่ายใดๆ แบบวิธีแรกของป้าที่ย้ายบ้าน จดหมายและพัสดก็ส่งมาตามปกติ

ขอแนะนำ คุณคิดไม่ออก นิดหนึ่งว่า รักษาเรื่องงานไว้ ตรงนี้จะช่วยให้เรามีหลักประกันกับตัวเองมาขึ้น ไม่ว่าจะเรื่องการดำเนินชีวิตต่อไปหลังหย่า หรือ เพื่อโอกาสที่จะอยู่ที่นี่

คิดไม่ออก

ขอบคุณป้าพอลมากๆค่ะ และขอบคุณคุณเกตุด้วยค่ะ
 เดี๋ยวคืนนี้ชาตต์แบ็ดถ่านกล้องแล้วจะถ่ายแสกนไปให้ป้าพอลดูนะค่ะ
 เนี่ย เขาไม่ถามอะไรเลยค่ะ หน้าตาก็เหมือนขี้เกียจทำงาน (เกลียดคนแบบนี้มาก มาทำงานด้านบริการแล้วไม่มีใจบริการ หรือทำงานเนี่ย อยู่ตั้งสามปีเพิ่งเจอเจ้าหมอนี่แหละ)

หน้าตาไม่รับแขก แล้วก็ไม่ถามดิฉันด้วยว่าย้ายนานแค่ไหน หรืออะไร ไม่ถามเลย แล้วงงที่มาเก็บเงิน เพราะครั้งแรกไม่เก็บจดหมายก็ยังส่งมาถึงเราได้เลย ก็งงมากๆ

ตอนนี้ดิฉันก็ไม่มีธุรกรรมในการติดต่ออะไรมากมาย แค่ต้องการให้จดหมายของโพสต์ส่งมาหาฉันให้ถูกต้องเท่านั้น ส่วนจดหมายทนายความ จดหมายผัวเก่า จดหมายเจ้านายที่ทำงาน ดิฉันก็แจ้งเองหมดแล้ว คิดแล้วแค้นจังเลยนะค่ะ ไม่น่าไปสนใจ*จดหมายโพสต์นี่เลย มันน่าจะลงขยะไป แต่ด้วยความที่ว่า ครั้งที่สองที่แจ้งเปลี่ยนไป(ไม่เสียเงิน)ในที่อยู่ของบ้านเพื่อน แล้วตอนนี้เราย้ายใหม่แล้ว ก็ไม่อยากให้จดหมายไปรบกวนส่งบ้านเขาเลยต้องแจ้งไป ถ้ารู้ว่าเสียเงิน เสียความรู้สึกกับ*หัวเหม่งนั้น คงไม่ไปเปลี่ยนแน่ เพราะวันนั้นทั้งวันทำอะไรชวดตลอดเลย เพราะมันเซ็งแต่เช้าไงค่ะ ป้าพอล

ส่วัสดีพี่นิดค่ะ
 ดิฉันก็ทำไป ถึงมันจะน้อย แต่ทำไปเพราะต่อไปอาจจะได้งานที่ดีกว่าตอนนี้ บางคนบอกว่าน้อยมาก ทนทำๆไม แต่ดิฉันก็อยากทำค่ะ เพราะอย่างน้อยก็ได้ออกกำลังกาย ยืดเส้นยืดสาย ได้เจอผู้คนบ้าง

เคยอ่านที่พี่นิดเคยเขียนไว้ว่า ไปหางานด้วยตนเอง ไปสมัครเองเลย ที่ทำงานเรื่องเตรียมอาหารที่สนามบินใช่มั๊ยค่ะ

อยู่ในหัวข้อไหนค่ะ ดิฉันสนใจมากค่ะ ขออ่านเพื่อเพิ่มช่องทางการหางานให้กับตัวเองบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ