ใบพำนักบี แยกกันอยู่กับสามี สามารถเช่าบ้านอยู่เองได้หรือไม่ค่ะ

Previous topic - Next topic

คิดไม่ออก

รายได้ต่อเดือนมีแค่พันสองร้อยฟรัง ค่าประกันก็สามร้อยแล้ว เหลืออีกเก้าร้อย แบบนี้สามารถมีสิทธิ์หาบ้านอยู่เองหรือไม่ค่ะ

ตอนนี้อาศัยเพื่อนที่เรียนภาษาอยู่ด้วย แต่ต่อไปอยากหาบ้านอยู่เองให้เร็วที่สุด เพราะไม่อยากรบกวนเพื่อนนานเกินไป

ไม่ทราบจะเป็นไปได้หรือไม่ค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0241 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณคิดไม่ออก    
 ข้อมูลที่คุณบอกมาน้อยไปหน่อยค่ะ
 และไม่ทราบว่าคุณแต่งงานมานานหรือยัง
 และแยกกันอยู่แบบไหน..
 ต้องระวังเกี่ยวกับกฎหมายการแต่งงาน
 ให้มากๆนะคะ..อย่าให้เสียผลประโยชน์
 สิทธิที่เราพึงจะได้เกี่ยวกับเรื่องนี้
 ในอนาคตเกี่ยวกับใบพำนักประเภทC...
 หรือยื่นขอสัญชาติสวิสได้

ป้าเข้าใจถึงความรู้สึกของคุณดีเข้าใจถึงความอึดอัด
 เกรงใจไม่อยากเป็นภาระใคร
 เรื่องที่คุณถามเกี่ยวกับการหาบ้านเช่า
 เรื่องใบพำนักไม่ใช่ปัญหาใหญ่
 แต่ปัญหาใหญ่คือการหาบ้านเช่าไม่ใช่หากันง่าย
 และเกี่ยวกับเจ้าของ..หรือผู้ดูและผลประโยชน์
 ที่จะเป็นคนตัดสินใจให้ใครเช่าบ้าน
 เคยรู้จักคนต่างด้าวหลายคนที่มีเงินเดือนประจำ
 แต่หาบ้านเช่าไม่ได้เลยเพราะเจ้าของบ้าน
 ไม่ยอมให้เช่าอ้างเหตุผลต่างๆนาๆ...
 จนกระทั่งเจ้าของที่ทำงานอยู่
 เป็นคนเขียนจดหมายค้ำประกันถึงความมั่นคง
 และเงินเดือนรับรอง
 ถึงได้บ้านเช่า

เดี๋ยวรอคนอื่นๆที่มีประสบการณ์แบบเดียวกับคุณ
 หรือหาบ้านเช่ามาบอกรายละเอียดดีกว่า
 จะได้ข้อมูลที่แน่ชัดยิ่งขึ้น  ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
 และเอาใจช่วยนะคะ

บัวขาว

ปสก...นะเราว่าผู้ให้เช่าที่นี่นะ..เขาเลือกคนที่มาเช่ามากนะ...อย่างเช่น ...เราย้ายออกมาอยู่บ้านใหม่นี่ก็เกือบครึ่งปีแล้ว..ที่หอพักเก่ายังไม่มีผู้เช่าใหม่เลย...พอดีย้ายมาไม่ไกล..มีครั้งหนึ่งก่อนเราออกมาประมาณเดือน..ได้มั่งก็มี ครอบครัวตุรุกีมาดูหอพักนะ..เขาตกลงใจว่าอยากเช่านะ...เขาก็ยื่นเรื่องไปนะที่บริษัทว่าอยากเช่า..ปรากฎว่าไม่ผ่าน..บริษัทไม่ให้เช่า..เราก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม..ทั้งที่ก็ไม่มีคนอื่นที่อยากเช่านะ
    ครอบครัวตุรุกีนี้ก็เช่าอยู่สามห้องครึ่งนะ คือเขาอยากย้ายมาเป็นสี่ห้องครึ่ง ... บริษัทเดียวกันนะ คือหอพักติดกัน..ตอนนี้เขาก็อยู่สามห้องครึ่งกันอยู่ ...หอพักที่เราจากมาก็ยังว่างเหมือนเดิม ..ก็ยังติดหาคนเช่าในหนังสือพิมพ์เหมือนเดิม...
    พูดไปก็ตลกตัวเองเหลือเกิน..อยู่สวิสมาเกือบสี่...ย้ายบ้านมาสี่ครั้งแล้วหละนะ  
    ครั้งแรกจากซูริก ... แบบว่าย้ายออกก่อนเวลา เลยแปะหนังสือพิมพ์หาคนเช่าต่อ .. โอ้โห้..ไม่น่าเชื่อคนมาดูหอประมาณห้าสิบกว่าคน กระดาษที่บริษัทให้มาแทบไม่พอ หอแรกที่อยู่นั่งรถทรัมห้านาทีถึงสถานีรถไฟซูริก มึนหัวมากเลยวันนั้นคนมาดูหอนะ
    หอที่สองย้ายออกหลังจากแจ้งครบสามเดือน มีรอยปากกาติดนิดหน่อยก็เสียตังค์ทาสีให้เขาใหม่ หกร้อยฟรัง
    หอที่สามย้ายออกหลังจากแจ้งครบสามเดือนเช่นกัน รีบรอยปากกา เช็คทุกสิ่งทุกอย่าง ไม่เสียเงินพิเศษอย่างใดงานนี้ :-))
    หอที่อยู่ตอนนี้ก็คงไม่ย้ายไม่ไหนแล้วหละ...ตั้งใจผ่อนแบงค์ให้หมดไว้ให้ลูกอยู่

คิดไม่ออก

สวัสดีค่ะ ป้าพอล และคุณบัวขาว

ป้าพอลค่ะ ดิฉันมารอยู่ได้สามปีแล้วค่ะ รอหย่าอยู่ อีกสองสามเดือนคงหย่าเสร็จ ดิฉันได้ยินว่าต้องทำงานเงินเดือนเยอะๆ และมั่นคง ตอนนี้ดิฉันก็ยังไม่เยอะเลย งานก็ไม่มั่นคงเท่าไหร่ กำลังอยากหางานใหม่แต่ก็ยังไม่ได้ แต่ก็อยากมีห้องของตัวเองเองอยู่เร็วที่สุด  

ไม่รู้จะทำอย่างไรดี

เกตุ

เล่าจากประสบการณ์นะคะ

เกตุแยกกับสามี มีลูกหนึ่งคน ถือเบ ไม่มีงานทำ โซเชี่ยวช่วยเหลือ โซเชี่ยวการันตีบ้านให้ ตอนออกหาบ้านเพิ่งอยู่ได้ปีก่าเกือบสองปี  

ถ้านับการหาบ้านของเกตุก็น่าจะเกือบปีได้นะคะ เกตุออกหาบ้านทุกวัน ไปทุกที่ๆลงโฆษณา ถ้านับก็คงเป็นร้อยเลยมั้งค่ะ หาบ้านอยู่ยากม๊ากกกก สำหรับคนหัวดำๆอย่างเรา และเหมือนบัวขาวบอก คนหาบ้านเยอะม๊ากกกกกกก ยิ่งถ้าเป็นบ้านหลวงแทบจะเหยียบกันตาย มีครั้งหนึ่งเกตุเคยไปดูบ้านหลวง ตอนนั่งรถทรัมผ่านเห็นคนยื่นเรียงคิวล้นออกมาจนถึงฟุตบาทแทบยาวเฟื้อยเป็นหางว่าวไปอีกไกลเลย ตอนแรกนึกว่ามีคนตายในบ้านซะอีก แต่พอเดินมาถึงก็อึ้งคนมากันเพี๊ยบ

การตัดสินใจให้บ้านขึ้นอยู่กับเจ้าของบ้านค่ะว่าจะให้ใคร verwaltung มีหน้าที่ดูแลบ้านให้เจ้าของอีกที (แต่คงไม่ทั้งหมดมั้งนะ) ถ้ารู้จักหรือมีคนฝากก็จะได้บ้านง่าย อย่างของเกตุที่ได้นี้ไม่ได้หาเองหรอกค่ะ พี่ยุช่วยคุยกับเพื่อนเขาที่เป็นเจ้าของบ้านให้อีกที แต่เพื่อนเขาไม่มีบ้านว่างเพื่อนพี่ยุก็เลยคุยกับเพื่อนอีกที (พูดให้งงเล่น) เกตุเลยได้บ้านนี้มาครอบครอง เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่เมื่อต้นพฤศจิกายนปีที่แล้วเอง  

จากการหาบ้านนะคะ ขอบอกว่าคนไทยเราทำเสียไว้เยอะ (ชาติอื่นด้วย) บางที่เขาไม่ให้คนไทยเช่าเลยค่ะ ขนาดบ้านหลวงบางที่เขาไม่ให้คนไทยเช่าแล้ว เพราะคนไทยมีบ่อนเป็นของตัวเอง ชอบปาร์ตี้ เสียงดัง ร้อยแปดพันเก้าค่ะ และคนไทยดีเกิน (ประชดน่ะ)  

อยู่คนเดียวหาบ้านยาก ถ้ามีสามีอยู่ด้วยจะหาบ้านง่ายมากๆค่ะ

ที่พูดนี้ไม่ได้ให้กลัวนะคะแหะๆ ลองหาดูก่อนค่ะ มีงานทำอาจจะหาบ้านอยู่ได้ง่ายขึ้นก็ได้ ลองติดต่อบ้านหลวงดู ราคาถูกมาก

เกตุ

อีกอันหนึ่งอันนี้ก็สำคัญ เวลาส่งใบสมัครต้องแนบเบไต่บุ้งซัม (เขียนงี้มั้งเน่อะ) ไปด้วยนะคะ ถ้าว่างป่าวดีมาก แต่ถ้ามีตัวเลขหราอยู่ด้วยหมดสิทธิ์ได้บ้านค่ะ หรืออาจจะมีสิทธิ์แต่ก็ยากหืดขึ้นคอ

tom

d kub..sorry where do u live??
 u said married 3year already and will divorce in 2-month.after divorced how can u survive with 1200fr/month???
 it's soooooo wenig for swizz also what abt yr B permit???
 i'm also married and seperated from my wife after 1year..eh eh
 for me i'm lucky i have a full time job and i divorced after i got C permit bcoz if i divorced b4 i got C i'll have problem for a B permit ah kub (in baselstadt)
 this is from my experienced nakub...for moment i dont have to pay anything for her (b4 married i have Gütertrennung for protect myself and the most lucky thing is i have a veryyyyyyyyyyy good lawyer i didnt pay any rappen all for free from my lawyer kub.....i love him 555
 good luck nakub..dont be panic
 PS..dee krabbbb every1 i hope all of u fine nakub i'm ab und zu hier still a lot of work kub
 happy easter  nakub (dont eat too much eggs nakub)
 ciao bella

คิดไม่ออก

สวัสดีค่ะ คุณเกตุ ขอบคุณมากๆ ค่ะ ที่เข้ามาแนะนำ  
 แต่มีอยู่คำหนึ่งไม่เข้าใจเท่าไหร่เลย "เบไต่บุ้งซัม"มันคืออะไรค่ะ

แล้วที่บอกว่าหาบ้านกว่าจะได้ต้องใช้เวลานานมากแล้วช่วงนั้นคุณเกตุไปอาศัยอยู่ที่ไหนค่ะ  

ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีค่ะคุณต้อม
 ดิฉันก็คิดว่าคงลำบากสักพัก กับสามีได้มานิดเดียวเพราะว่าเขาต่อรองมากๆ และเขาก็มีภาระเยอะเกี่ยวกับลูกๆหลายคนกับภรรยาเก่าที่ต้องดูแล ดิฉันเองก็อยากหย่าเต็มที่ก็เลยได้เท่าไหร่ก็ได้ เพราะรู้สึกขยะแขยงเขามากเหลือเกิน อยากไปให้*งไกล

ส่วนเรื่องงานว่าจะหาใหม่ เพราะภาษาเริ่มดีขึ้นบ้าง แต่ถ้าหาไม่ได้ ถ้าลำบากมากคงกลับเมืองไทย ไปอยู่เมืองไทยดีกว่าสบายกว่าเยอะ แต่อย่างไรก็สู้ให้ถึงที่สุดก่อนเท่าที่จะทำได้ เพราะหมดเงินไปเยอะเกี่ยวกับมานี่แล้วก็อยากอยู่ให้คุ้ม
 ส่วนใบพำนักซี ได้ก็ได้ ไม่ได้ก็ไม่เอาค่ะ ได้ใบซีมาแล้วดิฉันก็ยังหางานดีๆทำไม่ได้ ก็ให้ได้ใบบีไปตลอดชีวิตแล้วของานดีๆทำดีกว่า (พูดแล้วสมเพชตัวเองแท้ๆ)

คุณต้อมเก่งจังเลยนะค่ะที่มีงานทำแบบเต็มเวลาแล้ว ไม่ทราบบอกได้หรือไม่ค่ะว่าทำงานอะไร แล้วหางานกันอย่างไร ถึงได้ทำเต็มเวลาแบบคุณต้อมบ้าง

เจนนี่

หวัดดีค่ะ ทุกๆคน
 มาเก็บข้อมูลค่ะ อิๆๆๆ

และก็เป็นกำลังใจให้คุณคิดไม่ออกด้วยคะ

เกตุ

betreibungsamt  ภาษาเยอรมันอันนี้ค่ะ คงเขียนถูกเน่อะแหะๆ เวลาเราซื้อของ หรือมีบัตรเครดิต อะไรก็แล้วแต่ แล้วเราไม่จ่าย จะเข้าไปอยู่ที่ใบนี้ค่ะ ประมาณหนีหนี้อ่ะค่ะ

เกตุ

ลืมตอบเกตุไปอยู่มาหลายที่อ่ะค่ะ ก่อนย้ายมาอยู่ที่บ้านใหม่ ไปอยู่บ้านชั่วคราวที่โซเชี่ยวหาให้ค่ะ

คิดไม่ออก

ขอบคุณคุณเกตุมากค่ะ

แล้วถ้าเราต้องการให้ทางโซเชี่ยวช่วยหาบ้านให้ (เพื่อนให้ได้เร็วขึ้นและราคาพิเศษด้วยหรือเปล่าค่ะ) จะติดต่ออย่างไรค่ะ  
 ข้อมูลที่จะต้องนำไปเสนอมีอะไรบ้าง

เกตุ

โซเชี่ยวจะไม่หาบ้านให้นะคะ ต้องหาเอง ถ้าต้องการให้โซเชี่ยวช่วยเหลือก็ต้องไปสมัครเขตที่อาศัยค่ะ ไม่รู้คุณ คิดไม่ออก อยู่ที่ไหน และราคาก็เหมือนเดิมค่ะไม่มีลดไม่มีพิเศษ บ้านที่โซเชี่ยวหาให้อยู่เป็นแค่บ้านชั่วคราว ต้องอยู่รวมกันกับหลายๆคน หรือถ้าโชคดีอาจจะได้อยู่ต่างหากค่ะ เขาอาจจะให้ไปอยู่บ้านที่รวมทั้งผู้หญิงผู้ชาย หรือบ้านคนลี้ภัยนะคะ  

แต่ของเกตุมีลูกเล็กโซเชี่ยวหาให้ต่างหาก เป็นบ้านที่เจ้าของเขาแบ่งให้เช่าอีกทีค่ะแต่สภาพก็พออยู่ได้ ตอนแรกโซเชี่ยวจะให้เกตุไปอยู่รวมหญิงชายแต่เกตุไม่ยอมไปน่ะค่ะ เขาเลยต้องจำใจหาบ้านอื่นให้อยู่ และโซเชี่ยวไม่มีสิทธิ์สั่งให้ใครให้บ้านเราได้นะคะ ของเกตุนี้ไปดูมาแล้วเอาไปให้โซเชี่ยวช่วยคุยตั้งแต่ 5 รอบ ยังไม่ได้เลยค่ะ เจ้าของบ้านยังไม่ให้ ขนาดเป็นบ้านในเขตที่เกตุอยู่ยังไม่ได้ค่ะ แต่บางคนอาจจะได้ก็แล้วแต่ดวงค่ะ

คุณ คิดไม่ออก ก็ลองไปติดต่อโซเชี่ยวดูถ้าเจอคนทำงานดีก็อาจจะได้รับการช่วยเหลือที่ดีค่ะ แต่ถ้าเจอคนทำงานไม่ค่อยดีก็จะเจอหน้าบูดหน้าบึ้ง และร้อยทั้งร้อยไม่อยากจะช่วยหรอกค่ะ ยิ่งถ้าคุณ คิดไม่ออก ดำเนินการอะไรเองมาตลอดจะลำบากในการขอความช่วยเหลือมากๆเลยค่ะ (เพื่อนเจอมาแย้ว เขาทำเองแต่แรกไม่ผ่านหน่วยงานไหนเลย) หรือคุณ คิดไม่ออก อาจจะขอแค่ให้เขาการันตีบ้านให้ก็ได้มั้งคิดว่านะคะ บางทีอาจจะได้บ้านง่ายก็ได้ค่ะเพราะคุณก็มีงานทำด้วย นี้เกตุเอาลิงค์บ้านหลวงมาให้ค่ะ แต่ต้องโทรไปถามเองนะคะว่ามีบ้านว่างหรือเปล่า บ้านหลวงจะราคาถูกมากๆเลย

http://www.svw-zh.ch/index.cfm?NAV=16&StartRow=61

เฉพาะคันโตนซูริคนะคะ

คิดไม่ออก

ขอบคุณมากค่ะ แค่แนะนำให้ดิฉันมากขนาดนี้ก็ขอบคุณที่สุดแล้ว

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนด้วยค่ะ