-ขอบคุณมาก ค่ะ คุณพรหล้า และก็ เพื่อนๆด้วย

Previous topic - Next topic

โคง่น

แต่ลองแล้วมันก็ยังใช้ไม่ได้เลย เด๋ยวจะลองดูใหม่อีกที นะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0239 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

พรหล้า

ใช้ได้ยังจ๊ะโคง่น...
 โดยปกติก็น่าจะต้องเปิดไมค์ที่โปรแกรมก่อนนี่หน่า
 ลองใหม่นะ จะเอาใจช่วยจะได้คุยกับแม่ไวๆ
 ช่วงนี้เป็นไงบ้างล่ะ ไม่ค่อยเจอมาตั้งคำถามเลย
 เราก็รอลุ้นถูกหวยอยู่แหละ(เรื่องที่รอการอนุมัติ) เมื่อไหร่พระเจ้าจะเป็นใจ
 ช่วงนี้ไม่อยากทำอะไรเลย มีแต่แผนการเต็มหัวไปหมด
 คิดดักไว้ทุกทางเลย ว่าจะใช้แผนไหนดีถึงจะถูกหวยได้

ลุ้น ลุ้น ลุ้น ลุ้น เมื่อไหร่จะรู้ผล!!!!

โคง่น

sutthinee3926 หวัดดีคะคุณพรหล้า ง่นไม่เข้าใจไมค์ของเราเลยพอแชทที่msn ไม่ได้ทำตามที่บอกแล้ว.ตอนแชทนะ ก็เห็ฯกล้องที่แม่แชทด้วย แต่ว่าพอเราส่งvoiceไปให้แม่นะ แม่คลิกแล้วแต่ก็ไม่ได้ยินที่เราพูดอยู่ดี และตรงที่ข้างขวาทีเป็นรูปvolum น่ะ ของเรามันก็ขึ้นเป็นวงกลมและก็คาดแดง พอเอาเม้าท์ไปวางมันก็ ขึ้นmute your microphon เลิกมันก็ไม่ออก เราจนปัญญาแล้วเนี่ย เสียเงินซื้อไมค์เปล่าๆเลยเอาไมค์ไปที่ มีเดียมาทร์แล้วเขาเทสให้ก็ใช้ได้นะ แต่พอมาใช้กับเครื่องเรามันไม่มีเสียงนะ ...แต่เราลอง พูดอีกเวบที่sky นะ ดันได้ยินแม๊ ....แต่เราพูดกับเพื่อนทีเขาอยู่อังกฤษนะ แต่แม่เราไม่รู้จักsky หรอกและอินเตอร์เนตที่หมู่บ้าน เขาไม่โหลดสกายใช้กัน และแม่เราก็ไม่รู้จักด้วย จึงต้องเป็นปัญหาคือ ต้องใช้ แต่ ฮอทเมล์แต่ เราก็ยังไม่เคยคุยสดกับแม่เราซะทีเลยได้แต่ฟังแม่พูดและก็พิมพ์ ตอบมันเกี่ยวกํนโปรแกรมรึเปล่าก็ไม่รู้ ถ้ายังไง ข้างบนเป็ฯ ชื่อสกายของเรานะ โทรให้คำแนะนำเราบ้างนะถ้ามีเวลาและสะดวก ขอบคุณจริงๆ จ้ะ..

พรหล้า

เหรอ...
 เอาไงดีล่ะ
 เอาแบบที่เราเคยใช้กับแม่แล้วกันนะ
 ก็โทรคุยกันแหละง่ายดี...เมื่อก่อนเรากับแฟนเปิดเบอร์จากเมื่อไทยไปเลย
 ของ AIS อ่ะนะ ชัดแจ๋วเลยอ่ะ ไม่มี Delay เลยอ่ะ Noise ก็ไม่มี
 เหมือนว่าอยู่ประเทศเดียวกันเลย แต่ข้อเสียมันแพงม๊ากก.....เลย
 ทั้งคนรับและคนโทรจะเสียนาทีละ 50 บาท รวมแล้วก็นาทีล่ะ 100 บาท
 แม่แฟนเป็นคนจ่ายเงินให้เพราะเค้าอยากคุยกับลูกชาย  แต่เราเกรงใจ
 เลยเปลี่ยนวิธีใหม่มาใช้บัตรโทรทางไกลราคาถูก มีคนไทยแนะนำมา
 เค้าให้เราไปซื้อมาจากร้านค้า มันก็ถูกจริงอ่ะนะ แต่...ประสิทธิภาพแย่มาก
 เราเลยให้ทั้งแม่และแม่แฟนไปซื้อบัตรโทรทางไกลของ ฮาตาริ มาใช้
 โทรจากเมืองไทยมาสวิต นาทีละ 16 บาท จัดว่าคุ้มนะ เพราะสัญญาณก็จัดว่าโอเคเลยอ่ะ  
 ไม่ค่อย Delay ส่วน Noise ก็ไม่มี รู้สึกว่าจะมี 3 ราคา นะ
 ใช้ได้ 3 เดือน 6 เดือน 1 ปี แล้วแต่ราคาบัตร แต่ยืนยันว่าดี ใช้แล้วไม่หงุดหงิด
 ยิ่งถ้าแม่โค่งนใช้โทรศัพท์บ้านโทรยิ่งชัด ถ้าแม่ใช้มือถือก็แนะนำให้แม่ใช้ AIS จะยิ่งชัดมากเลยเพราะ 2 วัตต์ แรงกว่าโทรศัพท์บ้านอีก
 บัตรนี้หาซื้อได้ที่ร้านหนังสือ SE-ED นะ จังหวัดแม่โคง่นน่าจะมี
 เพราะร้านหนังสือนี้จะชอบอยู่ในโลตัส คาร์ฟูร์ ตามในตัวเมือง
 ไม่แน่นะอีกหน่อยค่าโทรอาจจะถูกลง ถ้ามีคนไทยอยู่ในสวิตเยอะขึ้น
 อย่างที่อังกฤษ เยอรมัน และอีกหลายประเทศที่คนไทยเยอะค่าโทร 6 บาท เอง

ที่เราแนะนำราคามันอาจจะแพงหน่อย แต่ว่าดีนะ  
 อย่าง Sky แม่โคง่นก็ไม่ใช้ ก็เอาอย่างที่เราแนะนำนี่แหละ
 พรหล้ารับประกันว่าชัดแจ๋วแหวว จ่ายแพงหน่อยเพื่อประสิทธิภาพ
 หรือถ้าอยากให้แม่ใช้ Sky แล้วที่หมู่บ้านโหลดไม่ได้ ก็ไปซื้อเอาที
 SE-ED ก็มีเหมือนกันนะ เราเคยเห็น  

เราไม่รู้ว่าแม่โคง่นเล่นอินเตอร์เน็ต แบบไหน ความเร็วเท่าไหร่
 ถ้าเร็วพอสมควรคุยกันทางเน็ตก็น่าจะดี มันจะได้ไม่มี Delay หรือขาดๆหายๆ
 แต่ถ้าเน็ตไม่เร็วคุยทางโทรศัพท์น่าจะดีกว่านะ

ต้นน้ำ

ต้นน้ำใช้ของsawasdeetalk.comแบบจ่ายเป็นรายเดือนไม่จำกัดจำนวนครั่งโทรได้ตามใจเราต้องการ