คนสวิสชอบเชิญเพื่อนมากินข้าวบ้าน

Previous topic - Next topic

แม่จิ๋วจิ้ว สยิวกิ้ว

มาสวิสครั้งนี้จะครบ 1 เดือนวันพรุ่งนี้แล้ว  ตั้งแต่มาอยู่นี่ แฟนแม่จิ๋วจิ้วฯเชิญแขกมากินข้าวที่บ้านแล้ว 5 ครั้ง แต่โดนเชิญไปกินแค่ 2 ครั้ง ( ไม่รวมที่ไปกินข้าวบ้านพ่อแม่เขาทุกเที่ยงวันพุธ ) อยากจะถามคุณแม่บ้านสวิสค่ะว่า สถิตินี้เป็นไงบ้างคะ  ปกติ หรือว่าบ่อยไป  โชคดีนะที่แม่จิ๋วจิ้วฯชอบทำกับข้าว แต่ไม่รู้ว่านานๆไปจะเบื่อหรือเปล่า  

แล้วคุณแม่บ้านชอบทำอะไรเลี้ยงแขกฝรั่งคะ  แล้วเขาชอบกินกันไหม  อยากได้ไอเดียเพิ่มน่ะค่ะ  ตอนนี้ชักเริ่มจะหมดมุข

ครั้งแรก แขกคือน้องชายเขา น้องสะใภ้ และก็หลานๆ 3 คน อายุ 7, 4 และ 1 ขวบ  แม่จิ๋วจิ้วฯทำข้าวเหนียวไก่ย่างไก่ทอดให้กินค่ะ ( หมักไก่ตามมีตามเกิดค่ะ แบบว่ามั่ว )  ดููเหมือนทุกคนจะชอบที่ได้กินมือ ไม่ต้องใช้ช้อน  แล้วก็มียำวุ้นเส้นเสิร์ฟแทนสลัด ( เด็กๆไม่ชอบกิน  แต่ผู้ใหญ่ชอบ ) และแกงมัสมั่นหมูู ( ของโปรดแฟนแม่จิ๋วจิ้วฯ และน้องชายเขาก็ชอบ ) ของหวานเป็นไอศครีมวะนิลากับข้าวเหนียวมูล

ครั้งที่ 2 แขกคือเพื่อนสนิทเขาสมัยเรียนมัธยมกับภรรยาชาวเอธิโอเปีย  ( คู่นี้เคยเชิญแม่จิ๋วจิ้วฯไปกินอาหารเอธิโอเปียที่บ้านครั้งนึงเมื่อ 4 เดือนก่อน ) แม่จิ๋วจิ้วฯทำแกงมัสมั่นเนื้อ ( อีกแล้ว เพราะแฟนแม่จิ๋วจิ้วฯขอ เขาอยากให้เพื่อนได้ลองกินของที่เขาชอบ ) ข้าวสวย มีส้มตำแครอทเสิร์ฟแทนสลัด และก็มีผัดผักรวมใส่ไ่ก่ มีของหวานเป็นฟักทองเชื่อมกับข้าวโพดต้มกินกับไอศครีมวะนิลา ( ที่เหลือจากครั้งก่อน )

ครั้งที่ 3 แขกคือพ่อแม่เขากับเพื่อนพ่อเขาที่สนิทกับเขาด้วยอีก 1 คน แม่จิ๋วจิ้วฯทำแกงมัสมั่นอีกแล้วเพราะแม่เขาอยากกิน แต่คราวนี้เปลี่ยนมาใส่ไก่ชิ้นใหญ่ เป็นสะโพกกับน่องติดกัน เสิร์ฟบนจานเดียวกับข้าวสวย  มียำกุ้งอะโวคาโดเสิร์ฟแทนสลัด ( ผ่าครึ่งอะโวคาโดตามแนวยาว  เอาเม็ดออก ทำเป็นถ้วยใส่ยำกุ้งตัวจิ๋วๆ ) มี เป็นของหวานเป็นกล้วยบวดชี

ครั้งที่ 4 แขกคือเพื่อนสนิทเขาสมัยเรียนมหาวิทยาัลัยกับภรรยา  คราวนี้แม่จิ๋วจิ้วฯไม่ทำแกงมัสมั่นแล้ว ( คนกินยังไม่เบื่อ แต่คนทำเบื่อ 555 ) คราวนี้ทำต้มจืดแตงกวายัดไส้ กับห่อหมกปลาในพริกหยวก สีละ 2 อัน สวยดี แต่นึ่งนานไปหน่อย พริกหยวกเกือบแตก ตอนเสิร์ฟต้องระวังสุดฤทธิ์  กินกับข้าวสวย มีส้มตำแครอทเสิร์ฟแทนสลัด ( อีกละ ) และมีมะม่วงกับสับปะรดจิ้มพริกเกลือเสิร์ฟแทนของหวาน  

ครั้งที่ 5 เมื่อวานนี้เอง มีแขกมากินข้าวที่บ้าน 4 คน เป็นเพื่อนแฟนสมัยเรียนมัธยมด้วยกัน ซึ่งนัดเจอกันทุก 2 เดือน เดือนนี้เป็นคิวของแฟนแม่จิ๋วจิ้วฯพอดี  แม่จิ๋วจิ้วฯทำข้าวเหนียวไก่ย่าง  พอดีได้ผงโลโบมาจาก Siam Food ที่ลูเซิร์นเมื่ออาทิตย์ก่อน เลยอยากลองเอามาหมักไก่ดูู ชิมดููไม่ยักเหมือนไก่ย่างที่เคยกินข้างทางบ้านเราแฮะ เลยต้องขอเติมน้ำตามปีบกับซอสถั่วเหลืองคิโคเมนเพิ่ม และก็ตำกระเทียมใส่ไปอีกกำมือใหญ่ๆ ใส่เครื่องเทศประเภทเม็ดผักชี ยี่หร่า พริกไทยดำ ลงไปตำด้วย 2 ช้อนชา หมักไก่ไว้ 2 ชั่วโมง แล้วย่างไฟ 150 องศากลับไปกลับมา 1 ชั่วโมงค่ะ  ปรากฏว่าเวิร์คค่ะ  เพื่อนเขา 2 คนตามมาขอดููเครื่องปรุงไก่ย่างในครัว  เออแฮะ มั่วๆไปก็อร่อยได้  และก็คราวนี้แม่จิ๋วจิ้วฯทำซุปหน่อไม้เสิร์ฟแทนสลัด ( แต่ไม่ใส่พริกป่น )  และก็ทำห่อหมกปลาด้วย  กินกันเกลี้ยงค่ะ มือไม้เปรอะกันไปหมด  ของหวานเป็นกล้วยบวดชี ( อีกแล้วค่ะ เพราะง่ายสุด )  

ไม่รู้คนสวิสแถบอื่นมีขั้นตอนกินอาหารเวลามีแขกมาบ้านยังไงบ้างคะ ไม่รู้เหมือนกันไหม  แต่เมืองที่แม่จิ๋วจิ้วฯอยู่นี้ ( ใกล้ๆลููเซิร์น ) จะเริ่มจากนั่งจิบไวน์ วิสกี้ หรือ เบียร์ กับของกินเล่นประเภทถั่วหรือมันฝรั่งทอด ที่ห้องรับแขก เพื่อคุยกันก่อนสัก 10-15 นาที  หลังจากนั้นนั่งประจำโต๊ะกินข้าว  เจ้าบ้านจะเสิร์ฟสลัดในถ้วยใหญ่ให้ตักกินเองมากน้อยตามใจชอบ  หลังจากนั้นคุยกันสักพัก ประมาณ 5-10 นาที จึงเสิร์ฟอาหารหลัก  กินเสร็จคุยกันต่ออีก 1-2 ชั่วโมง หรือนานกว่านั้น  พอใกล้จะกลับจึงเสิร์ฟของหวาน เป็นที่รู้กันว่า เมื่อเจ้าบ้านเสิร์ฟของหวานหมายถึง ถึงเวลาที่คุณน่าจะกลับแล้วนะ รวมเวลากินและคุยทั้งสิ้นประมาณ 4-5 ชั่วโมง  เริ่มประมาณ 6 โมงเย็นถึงทุ่มครึ่ง ( แล้วแต่จะนัด ) เลิกประมาณ 4-5 ทุ่มถึงเที่ยงคืน

แรกๆแม่จิ๋วจิ้วฯไม่รู้  แขกกินข้าวเสร็จก็จะเสิร์ฟของหวานเลยทันที  ความไม่รู้ธรรมเนียมเขา เลยทำให้แม่จิ๋วจิ้วฯเสียมารยาทโดยไม่รู้ตัว เหมือนเป็นการรีบไล่แขกกลับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0209 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เข้ามาตอบกันเยอะๆน๊า  สงสารคนหมดมุขด้วยเถิด  อาทิตย์หน้าต้องทำอาหารรับแขกอีก 2 เจ้า เจ้าค่ะ

ลืมบอกไปค่ะว่า เมื่อวานทำน้ำพริกผัดด้วย ตำกระเทียมกับหอมหัวใหญ่ ( เพราะหอมแดงหมด ) ใส่พริกแห้งเม็ดใหญ่ 3 เม็ด ผัดกับน้ำมัน แล้วก็ใส่ไก่ ( ปกติใส่หมูู 3 ชั้น แต่เมื่อวาน ซื้อไก่มาเยอะ เลยใส่ไก่แทน ) เติมน้ำตาลปี๊บ น้ำปลา และน้ำมะขามเปียกตามใจชอบ ผัดจนแห้ง  กินกับผักกาดขาวปลีสด แตงกวาสด และถั่วฝักยาวต้ม เพื่อนเขาชอบกันมากค่ะ  แม่จิ๋วจิ้วฯเข้าไปเอาข้าวเหนียวในครัวมาเติมแป๊บเดียว  กลับออกมาเกลี้้ยงค่ะ่  เออแฮะ  ฝรั่งก็กินน้ำพริกเป็น

เคยถามแฟนแม่จิ๋วจิ้วฯว่า  ปกติคนสวิสทำอาหารไม่ใส่น้ำตาลเหรอ เพราะสังเกตรสชาติอาหารสวิสมานานแล้ว จะออกแนวเค็มๆปะแล่มๆซะเป็นส่วนใหญ่  เขาบอกว่าใช่ น้ำตาลใช้กับขนมหวานเท่านั้น ( ถึงว่าล่ะ ขนมหวานสวิสหวานมากจริงๆ หวานจนแสบคอ ) แม่จิ๋วจิ้วฯเลยทำเป็นเกทับไปว่า  ถึงว่าล่ะ นึกสงสัยอยู่ว่าทำไมอาหารไทยถึงโด่งดังในต่างแดน  เป็นเพราะคนไทยรู้จักปรุงอาหารให้อร่อยด้วยน้ำตาลนี่เอง แล้วของหวานไทยเราก็ไม่หวานเจี๊ยบเพราะมีเกลือช่วยตัดให้รสชาติกลมกล่อม

pall

สวัสดีจ๊ะจิ๋วจิ้ว
 ปัญหาหนักอกของจิ๋วจิ้ว..เป็นปัญหาที่หนักอกของป้าด้วยเช่นกัน
 ยอมรับว่าตัวเองเป็นคนไม่มีพรสวรรค์ด้านการเชิญแขก
 มาเลี้ยงอาหารที่บ้านเลย...คือเป็นคนที่ไม่มีหัวคิดสร้างสรรค์
 ด้านมือจวัก...ดีนะที่ลุงไม่ทิ้งป้าตามคำโบราณที่บอกว่า
 เสน่ห์ปลายจวักที่ทำให้ผัวหลง..
 ป้าไม่เชิญใครมากินอาหารที่บ้าน..ไม่ใช่เพราะหวงกิน..
 หรือเหนียวแบบต้องใช้กรรไกรตัด
 แต่ยอมรับว่าสันหลังยาวด้านนี้มาก
 ตัวลุงเองก็โดนเลี้ยงแบบตามมีตามเกิด
 ตัวป้าเองก็แบบกินตามใจฉัน...ขืนไปนั่งเลี้ยงใคร..
 กลัวทำให้ภาพพจน์คนไทยเสียแน่ๆ

**แต่...ก็มีนะที่จำใจต้องทำอาหารเชิญแขกมากินที่บ้าน
 ป้าจะทำอะไรแบบง่ายๆ...
 เช่น...ไก่ชุบแป้งทอด...(ไก่ทอดแบบบ้านเรา)
 หมูสะเตะหรือไก่สะเตะ..กับน้ำจิ้ม...(ง่ายมากของโลโบมั้งนั้น)
 นี่คือเพื่อนแท้ยามยาก
 เกี้ยวทอด..มีเครื่องเสิร์ฟ
 เกี๊ยวน้ำ....เป็ดย่าง...หมูแดง...ซุบปลาหมึก
 และข้าวผัดไทย..ปลาสามรส..
 นึกได้แค่นี้จ๊ะ..เพราะทำเลี้ยงแขกครั้งสุดท้าย
 เมื่อ10กว่าปีที่แล้ว
 ของหวานก็หิ้วจากร้านค้า...
 ฝรั่งเลี้ยงง่ายจ๊ะจิ๋วจิ้ว...เราทำมั่วแบบไหน
 แบบที่ลิ้นคนไทยบอก..ว่าห่วย.ไม่แซ่บ
 แต่ฝรั่งบอกอร่อยหมด

แม่น้องติ๊ดตี่

เรื่องอาหารอย่าไปกังวลเลยคะ  ฝรั่งส่วนมากมารยาทดีคะ  "อร่อย" หมดทุกอย่างละคะ  ถึงจะทำห่วยแค่ไหน  ก็อร่อยหมดเลย ตั้งแต่มีแขกมาไม่เคยมีแขกบอกว่าไม่อร่อยซักคน  มาอยู่สิบปีแล้วคะ  ที่บ้านก็แขกเยอะจัง  สามีญาติก็เยอะ  เพื่อนก็เยอะ  จุดประสงค์คือจะแนะนำให้เรารู้จักนั่นละคะ

อาหารที่ทำสวนมากพวก แกงเฝ็ด พะแนง แกงเขียวหวาน แกงมัสมั่น ใส่เนื่อเปลี่ยนลงไปแต่ละครั้งต้องถามแขกด้วยนะคะบางคนไม่ทานเนื้ออะไรจะได้ไม่มีปัญหาที่หลัง ถ้าเค้าไม่ทานเนื้อใส่เต้าหู้แทนคะ   ทานกับข้าว และบางทีจะต้มเส้นขนมจีนรอไว้ด้วย  ส่วนมากจะทำแค่อย่างเดียวให้พอทานทุกคนเลยคะ ไม่ทำหลาย ๆ อย่างแบบบ้านเรานะคะ เพราะฝรั่งส่วนมากทานอาหารแบบข้าวแกงบ้านเรานะ มีแค่จานเดียวในทุกอย่าง เพิ่มแค่สลัด  แต่ของเราไม่ทำสลัดจะเพิ่มผักนึงหรือต้มใส่เกลือดนิดเนยหน่อยลงไปเค็ม ๆ มัน ๆ  เวลาจัดจะเอาข้าวใส่ถ้วยเล็ก ๆ อัดเป็นรูปทรงถ้วยนะคะ แล้ววางใส่จาน  ตักแกงใส่ข้าง ๆ แต่งด้วยผักต้มเช่น แครอท ถั่วลันเตาเม็ด กระหล่ำดอก บล็อกคูลี่ เป็นเครื่องเคียง แต่งให้สวย ๆ จานใหญ่ แต่ใส่ของนิด ๆ พอให้เค้าเติมครั้งต่อไปได้สองสามครั้ง..........อันนี้ถ้าฝรั่งไม่โกหกนะคะ  คือมีแขกเป็นร้อยตั้งแต่ทำกับข้าวไม่เป็น จนเด่วนี้ทำเทคอะเวย์ขายแล้วคะ  ทุกคนชมว่าจัดได้สวยงาม และอร่อยทุกครั้งเลยคะ

ก่อนทานจะมีปอเปี๊ยะ หรือไม่ก็กระทงทอง  หรือไม่ก็ขนมปังหน้าหมู หน้าปลา ขนมหวานส่วนมากฝรั่งไม่ชอบทานแบบขนมหวานใส่น้ำกระทิคะ ก็จะเลือกเช่นพวกไอสครีมทางบ้านเราซื้อจากร้านไทย พวกรวมมิตร ขนุน ทุเรียน กระทิ  ไอสครีมบ้านเราอร่อยนะคะไม่ค่อยมีรสครีมที่หวานมากจนเกินไป  หรือหาไอสครีมบ้านเราไม่ได้ก็ของที่นี่เลยคะ  ไปซื้อลูกชิด หรือลูกตาลกระป๋องมาแต่งให้สวย ๆ ก็ทาน  ก็วิเศษแล้วคะ

อันนี้แบบของเรานะคะ  ใครจะนำไปดัดแปลงตามชอบก็ได้นะคะ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall ตุ๊กและคุณจิ๋วจิ้วฯ
 ที่บ้านเวลามีเพื่อนฝรั่งมาจะทำพวกอาหารเช่น แกงเนื้อไม่ใส่ผักหรือแพนง มัสมั่นเนื้อ/ไก่ ไก่ต้มข่า  ต้มยำกุ้ง/ปลา (ใส่วุ้นเส้นดัวย) แกงจืดเต้าหู้อ่อนใส่วุ้นเส้น  แกงจืดดอกกะหล่ำ  แกงจืดแตงกวา  เป็ดผัดตะไคร้ ไก่กับเวอร์มุท ผัดผักรวมมิตร ผัดบรอคโคลี่ ผัดดอกกระหล่ำ ผัดถั่ว ผัดเปรียวหวาน  ผัดใบกระเพรา(ใส่โหระพา)เนื้อ/ไก่  ผัดไก่ผัดขิงอ่อน ปลาราดหน้าสามรส ไข่เจียวหมู/ไก่สับ ก๋วยเตี๋ยวผัดไท ผัดราดหน้า ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเปื่อย ข้าวผัด เปาะเปี๊ยะ  เกี๊ยวกรอบ ปีกไก่อบขิง  ของหวานก็คือสลัดผลไม้  พุดดิ้ง ขนมบัวลอย รวมมิตร ถั่วเขียวต้ม ทับทิมกรอบ พายผลไม้

ทั้งหมดนี้คือที่ทำกลับไปกลับมาให้ฝรั่งทานค่ะ  จะพยายามใช้เครื่องปรุงท้องถิ่นแทนผักผลไม้ที่บินมาราคาสูง      

ขอบคุณคุณป้า Pall คุณป้าตุ้ม และคุณแม่น้องติ๊ดตี่มากค่ะ  ได้ไอเดียเพิ่มเพียบเลย

ขอถามอีกนิดนะคะว่า แผ่นเกี๊ยวนี่ซื้อได้ที่ไหนคะ Coop กะ Migro มีขายหรือเปล่าคะป้า Pall หรือต้องซื้อที่ร้านไทยคะ เป็นแบบสดหรือแห้งคะ อยากลองทำเกี๊ยวน้ำดูู  

ละก็ปีกไก่อบขิงกับเป็ดผัดตะไคร้ นี่ทำยังไงคะป้าตุ้ม  ฟังชื่อแล้วสนใจมากค่ะ  เป็ดซื้อที่ไหนคะ  

แม่น้องติ๊ดตี่คะ แม่จิ๋วจิ้วฯชอบไอเดียที่ให้เสิร์ฟน้อยๆแล้วค่อยเติมทีหลังน่ะค่ะ ฟังแล้วไม่ทรมานคนกินดี เคยไปกินข้าวบ้านเพื่อนเขา แล้วเขาทำข้าว Risotto ให้กิน ( เขียนถูกหรือเปล่าไม่รู้ ) เป็นสีเหลืองๆแล้วเหมือนเขาหุงข้าวไม่สุกน่ะค่ะ ( เอ...หรือเขากินกันยังงั้นคะ )  ต้องใช้ความพยายามอย่างมากกว่าจะกินหมดจาน  เพราะเขาตักให้เยอะ ( แต่ไม่อร่อยเลยอ่ะ )   ไอศครีมราดลูกชิดลูกตาล จะจำเอาไปทำเป็นของหวานวันพุธนี้ค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะจิ๋วจิ้ว
 สมัยก่อนที่ยังไม่มีร้านไทยขายของพวกนี้ป้าต้องมานั่งทำเอง
 สมัยนี้สบายมากหาซื้อได้จากร้านคนจีน..หรือร้านขายอาหารไทย
 มีขายแทบทุกอย่าง..
 เป็ดที่Migrosมีวางขาย...
 ถ้าไปร้านไทยเพื่อซื้อเกี๊ยวก็หิ้วที่ร้านไทยมาเลย
 ขอให้ทำอาหารให้สนุกนะจ๊ะ

ตุ้ม

เดี๋ยวจะเข้าใส่ในห้องครัวสวิสให้นะคะ

ขอบคุณมากค่ะ้คุณป้าตุ้ม  แม่จิ๋วจิ้วฯจะรีบตามไปดููเดี๋ยวนี้ล่ะค่ะ  

miko

แม่ จิ๋วจิ้ว สยิวกิ้ว อยู่จังหวัดไรคะ เราอยู่ติด ลูเชิลน์  เหมือนกัน ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ