News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

อยากจะกรี๊ดดดดดดดด....

Previous topic - Next topic

แม่น้องติ๊ดตี่

เล่าต่อนะ.........

พอดีเค้ามารับของนะคะ  ตุ๊กก็บอกราคาเสร็จเอาของออกไปส่งให้หน้าบ้าน  เพราะเค้าลงมาไม่ได้แบบที่บอกนะคะว่าเป็นบันได  พูดจาดีมาก ๆ นะคะ  หน้าตาดีกว่าในรูปเยอะเลยคะ  และก็ดูยังเหมือนเด็ก ๆ อยู่เลยคะ  สุภาพเรียบร้อยมาก ๆ คราวนี้ของที่ซื้อมันไม่น่าจะใช้กับผู้ชายคะ  อาจจะซื้อไปให้ภรรยาก็ได้  อันนี้ไม่ทราบแน่ ๆ แต่ว่า  คราวนี้เค้าถามคะ  ถามว่าของที่ซื้อไปต้องทำแบบไหน  เราก็อธิบายให้ฟัง  และทำให้ดูเป็นตัวอย่างนิดหน่อย  คราวนี้เค้าถามหาของอีกหลายอย่างที่เค้าไม่ได้ซื้อ  ก็เอาออกมาให้ดู  แล้วเค้าก็ซื้อไปด้วยนะคะ  และที่ตลกมาก ๆ คือมีต่อราคาด้วยคะ 5 ฟรังซ์ .........555

เราก็ก็ใจดีนะคะ  ลดให้คะอุตส่าห์มาเอาถึงบ้าน และซื้อเพิ่มไปอีกตั้งเยอะ  แหะ ๆ อันนี้อย่าถามนะคะว่าขายอะไรความลับคะ ....555  เงินนี้จะไม่ใช้คะจะเก็บไว้เป็นอนุสรณ์.....(แบบไม่ค่อยจะเห่อเท่าไร)

เค้าคุยอยู่นานคะ และถามด้วยว่าเรามาจากประเทศไหน เราก็บอกไปเค้ายังชมเรา  ขยันจัง  บ้านน่าอยู่จัง  ลูกน่ารักจัง  เก่งจัง ตามประสาคนสวิสชอบชมมากกว่าติดน่ะคะ........แหะ ๆ  เขินจังเลยง่ะ  ตอนนั้นยังไม่ทราบว่าเป็นเค้านะคะ เ พราะตอนที่เค้าดังแรก ๆ เป็นตอนที่เราเพิ่งมาอยู่สวิสพอดีนะเมื่อสิบปีที่แล้ว  เค้าจะดูเด็ก ๆ กว่านี้นะคะ

คราวนี้พอกลางคืน  เค้าก็เมลมาบอกว่าให้ฟีดแบ็คแล้วเรา  เราก็เกิดอยากรุ้อยากเห็น เลยเอาชื่อเค้ามาเสิร์ชดู  ถึงได้ถึงบางอ้อ  และอยากจะตื๊บตัวเองเป็นที่สุด  ว่าได้มีโอกาสเจอคนที่ฝันอยากเจอ  ไม่อยากจะเชื่อว่าจะมาหาเราถึงประตูบ้าน ดันไม่รู้จักไปเสียฉิบ  น่าด่าตัวเองจังเล๊ยยยยยยย

จบแล้วจ๊า

มน.ตต

สงสัยจะบอกป้าพอลว่า  ป้าต้องสละสิทธิ์ค๊า....... 555  เพราะป้าต้องรู้ว่าใครแน่ ๆ

pall

สวัสดีจ๊ะมน.ตด
 เพิ่งเข้าเวบตัวเองได้..สงสัยว่าป้าคงโดนคู่แข่งแช่งแน่ๆเลย
 เข้าไม่ได้ทั้งคืน..
 ....อย่าๆให้ป้าสละสิทธิ์...งานนี้ต้องลุ้น...ห้ามเล่นพวกน๊า...
 ยอมรับว่าป้าไม่รู้นะว่าใคร...แต่คิดว่าต้องเป็นนักกีฬามีชื่อ

คำตอบ...
 Markus Rauber...
 และเขาเป็นนักกีฬาด้าน
 Handbiken...จักรยานใช้มือปั่น

....ถ้าไม่ใช่....บอกใบ้ต่อด้วยนะ...ว่าอักษรหน้าขึ้นต้นด้วยอะไร..
 แหมคำถามยากเจงๆๆ

มน.ตต

เกือบถูกคะป้า................คนอื่นยังมีสิทธิ์.....555

คงไม่ใบ้ชื่อคะเด่วง่ายไป  ใบ้ครั้งนี้เป็นนักกีฬาทีมชาติสวิส  "พาราลิมปิค"  เคยเป็นแชมป์เปี้ยนสวิสนานถึง 21 ครั้ง(น่าจะเขียนปีแต่แปลจากภาษาเค้าเขียนยังงี๊คะ) เป็นเจ้าของสถิติโลก และทำลายสถิติโลกเดิมหลายครั้งด้วยคะ  มีหน้าที่การงานประจำด้วยคะ(ขนาดพิการนะคะยังไม่ขี้เกียจ....นับถือ)  มีงานอดิเรกที่น่าสนใจหลายอย่าง  เป็นคนพิการที่ใช้ชีวิตแบบมีคุณค่าจริง ๆ คะ ใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์มาก ๆ เลย นับถือจริง ๆ เป็นคนไม่ท้อกับชีวิตเลยคะ เคยอ่านประวัติเค้ามาเยอะคะ  ช่วงเรามาสวิสใหม่ ๆ เป็นช่วงที่เค้ากำลังดังมาก ๆ คะ  แต่ชาวสวิสนี่จะไม่ค่อยเห่อคนดังเท่าไร  แต่กระเหรี่ยงอย่างเรานี่ถือเป็นเกียรติมาก ๆ คะที่ได้เจอคนมีชื่อเสียง ได้พูดคุยทักทาย เสียดายตอนนั้นความจำเสื่อมอัลไซเมอร์มาเยื่อน แต่คิดว่าคงมีโอกาสเจอกันอีก เมื่อคืนได้รับเมลด้วยบอกว่าพอใจกับสินค้าที่เราขายมาก ๆ บอกมีออเดอร์ต่อไปแน่ ๆ (เอะ...แต่แปลกนะใช้เองหรือเปล่า..555)  เพิ่งอายุ 35 ปี เมื่อไม่กี่วันมานี่เองคะ  แต่งานแล้วนะคะ(สาว ๆ ต้องทำใจค๊า.....555)

อันนี้เล็ก ๆ น้อย ๆ ของขวัญใจชาวสวิสอีกคนนะคะ..........ยังมีอีกสองคนที่อยากจะเจอคะคือ  "มาร์ติน่า ฮิงกีส" กับ "โรเช่ เฟรดเดอเรอร์" อยากเจอสองคนนี้มาก ๆ คะ  เพราะชอบกีฬาเทสนิสมาก ๆ ตอนนี้ถ้าว่างก็จะไปเล่นเทสนิส มีคอร์สไม่ไกลจากบ้านเดินไป 3 นาทีเองคะ

เริ่มง่ายแล้วใช่มั๊ยคะ................รีบ ๆ มาตอบนะคะ  รางวัลรออยู่จ๊า

เกตุ

ขอบอกว่าเมื่อคืน รีบโทรไปหาอิดีตปั๋วให้เข้ามาดู แล้วบังคับขู่เข็นสุด
 ฤทธิ์ เธอบอกชื่อมาฉันอยากได้รางวัลก๊ากกกกกกกกก เขาบอกว่านั่น
 น่ะชื่อ Radsport -_-! แงๆๆๆๆๆ เวรกำตูรู้แล้วว้อยยยยยยย

สงสัยจะชวดของรางวัลไม่มีรางวัลปลอบใจรึพี่ตุ๊ก

pall

เย้ๆๆ...ดีใจที่คุณข้างบนจะสละสิทธิ์
 ไม่มีคู่แข่งแล้วววววววววววว

pall

รีบมาตอบก่อนถูกคนแย่ง
 ป้าก็นั่งคิดเมื่อคืนนะแม่น้องติ้ดตี่ว่าหน้าตาคุ้นๆแต่จำไม่ได้
 ว่าเป็นคนไหนผลสุดท้ายก็ได้คำเฉลยจากรูปที่นำมาลง
 ยอมรับเป็นการส่วนตัวว่าไม่ค่อยได้ดูกีฬาตัวนี้เท่าไรนัก
 เพราะลุงมักจะแย่งดูกีฬาอย่างอื่นไป

**คำตอบ**
 Daniel Bögli

เขาชนะหลายรางวัลจริงๆเช่น
 เหรียญทองแดงParalympics ที่Barcelona 1992
 เหรียญทองแดงWM Berlin 1994
 เหรียญเงิน Paralympics Atlanta 1996
 เหรียญเงินWM Birmingham 1998

แชมป์สวิส 21ครั้งตั้งแต่ปีคศ.1990
 สถิติของสวิส100 เมตรและ 200เมตร
 สถิติโลก 400เมตรปี 1992

วันเดือนปีเกิด  25.03.1971
 แต่งงานแล้ว
 อาชีพ Maschinenzeichner
 ที่อยู่ Steffisburg
 Hobbys: Sport, Modellfliegen
 Behinderung: Paraplegie seit 1988

pall

ป้าเคยเจอนักกีฬามีชื่อของสวิสหลายคนได้ลายเซ็นต์มาด้วย
 ส่วนมากจะเป็นทางด้านสกี
 อย่างทีมชาติสกีสวิสป้าได้ลายเซ็นต์มาเกือบหมด
 ได้คุยกับตัวจริงด้วยแต่ทีมสวิสเหล่านี้ออกไปหมดแล้ว
 รุ่นPirmin Zurbiggen

ป้าตอบถูกแล้วคะ........... Daniel Bögli  

ป้าส่งที่อยู่มาให้ตุ๊กหน่อยนะคะ  เด่วตุ๊กส่งรางวัลไปให้  

มีจ๊าเกตุมีรางวัลปลอบใจนางงามอีกอยู่นะ ถ้าตอบถูกนะว่าถามว่า "วันที่ 2 เมษา  ที่จะถึงนี้นอกจากจะเป็นวันเลือกตั้ง  แล้ววันวันสำคัญอะไรของพี่อีกนะ............แฮ่ ๆ ..........ง่ายป่ะ

คำถามอันหลังถามรางวัลคือ  "กระเป๋าตังค์หลุยส์วิดท้อง 1 ใบ".........555  แบบตามรูปเลยนะ

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

วันครบรอบแต่งงาน
 วันเกิด
 วันแรกที่มาอยู่สวิต
 เอาทุกคำตอบ ใจเดียวแต่หลายรส
 อิอิอิ

ตุ้ม

ขอทายดัวยคนจ้า  ถูกนิดแย่งทายที่เจ๋งๆไปหมดแล้ว  ขอทายว่าเห็นวันที่ตุ๊กจะบินเดี่ยวกลับไปเมืองไทย  หลังจากที่อึดอัดนั่งแล้วเงินคับพุง 5555

เกตุ

โอ้ววว ข้างบนเขาเอาไปหมดแล้วอ่ะ งั้นเกตุเลือก

วันเกิดน้องโทนี่
 วันเกิดน้องติ๊ดตี่
 วันเกิดซามีพี่ตุ๊ก
 วันเกิดแม่ซามี
 วันเกิดพ่อซามี
 วันย้ายมาอยู่บ้านใหม่
 วันโน่น วันนั้น วันนี้ วัน วัน วัน ฯลฯ

เทียนหอม

ง๊า มาช้า
 นึกแล้วเชียวว่าต้องเป็นนักกีฬาพาราโอลิมปิค แต่ไม่รู้ชื่อเจ้าค่ะ อุตส่าห์ปรึกษา*เกิ้ลแล้ว ก็มิเป็นผล แง่ว อดได้น้ำหอม

ส่วนคำถามชิงรางวับกระเป๋าหลุยส์ คำตอบเจ๋งๆตอบไปหมดแย้ว คิดๆก่อน

ตอบว่า เป็นวันที่ได้พบคุณสามีเป็นครั้งแรก หรือเป็นวันที่คุณสามีขอแต่งงาน หรือเป็นวันหมั้น แย้วกันค่ะ อิอิ

555.................มีคนตอบถูก 1 คน