คอมเราพิมพ์ใช้ภาษาไทยไม่เหมือนเดิม เพื่อนและคุณพรหล้าช่วยที

Previous topic - Next topic

ง่น

สวัสดีค่ะป้า และเพื่อนและคุณพรหล้า มากับคำถามเรื่องคอมนะค่ะ คือคอมเรา เป็นโน้ตบุคที่ซื้อมาจากเมืองไทยและแต่ก่อนเป็นโปรแกรมภาษาอังกฤษ และก็แป้นเป็นภาษาไทย แต่ว่าเมื่ออาทิตย์ที่แล้วคอมเรามัน เจ้งคือเปิดอะไรไม่ได้ เลยสรุปแฟนเราก็เลยเอาไปให้ช่างซ่อม ตั้งแต่วัน พฤ เสร็จวัน อังคาร ผลก็คือ โปรแกรมที่ช่างลงให้ใหม่เป็น ภาษาด้อยช์ ซึ่งไม่เคยผ่านตามาก่อนเลยการสั่งงานต่างๆ แต่ก็พยายาม ค่อยๆใช้ ถามแฟนเอาบ้าง พราะตั้งแต่เกิดมาคุ้นและก็ใช้แต่โปรแกรม อังกฤษ ธรรมดา ช่างบอกว่า ปัญหาเป็นกี่ยวกับวินโดว์ โอเคสรุปว่าคอมเราใช้ได้แล้ว แต่เป็นภาษาเยอรมันทุกอย่าง ไม่เหมือนเดิมตั้งแต่ซื้อมา เค้าเซ็ทแบบเปลี่ยนไปเลย น้ำซะเอยะเลยเล่ามา  
 ทีนี้มาถึงจุดปัญหาที่เราอยากถามและนะค่ะ คือ คอมเรา เป็นรุ่น travelMate 2350 โดยปกติถ้าเราจะพิมพ์ภาษาไทยหรืออังกฤษ เราก็กด ปุ่ม ที่อยู่ข้างบนซ้ายมือ ที่เป็นตัวเปลี่ยนภาษาไทยกับอังกฤษ นะคะ ก็สามารถเป็นเปลี่ยนสลับไปมาได้ แต่ว่าพอช่างซทให้ใหม่ ใช้อย่างเดิมไม่ได้แล้ว พอจะพิมม์ภาษาไทยสลับกับอังกฤษ แฟนก็ลองกดปุ่มต่างๆ อยู่หลายครั้งแต่ก็ไม่ได้ค่ะ ก็เลยมาลองกด ปุ่มCtrl และshift  พร้อมกัน แก้ขัดไปก่อน และตัว แท็บข้างล่างปกติก็จะมีตัวTh ,En,De พวกนี้ให้เราคลิกเปลี่ยนภาษาได้แต่ก่อน แต่ตอนนี้มันไม่มีแล้วไม่รู้ มันซ่อนตรงไหน เราก็ไม่รู้จะหายังไงเพราะเป็น ภาษาเยอรมันหมดไม่ใช่อังกฤษ ก็อยากให้ช่วยหน่อยนะคะม่รู้จะทำไง เกี่ยวกับการพิมพ์สลับภาษาและอยากให้ ตัว Th,En,...ที่แต่ก่อนเคยอยู่ข้างล่างกลับมา เหมือนเดิม ...ทั้งหมดที่เล่ามาก็ปัญหานะค่ะ จะรอคำตอบนะคะ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆๆๆๆ ค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0294 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะโคง่น
 อยากช่วยมากจริงๆแต่เกี่ยวกับเรื่องคอมไม่มีความรู้เลย
 ไม่ทราบว่าต้องโหลดโปรแกรมภาษาไทยเข้าช่วยหรือเปล่า
 เห็นจากลูกชายป้าเขาโหลดโปรแกรมภาษาไทยลงในคอมป้า
 น่าเสียดายที่ไม่เจอเขาเลยช่วงนี้...เขาจะมาหาป้าก็อาทิตย์หน้า
 ซึ่งอาจจะช้าไปมากสำหรับคำตอบ
 อย่างไรก็รอเพื่อนๆหรือคนมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องคอม
 เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูล
 ขอขอบคุณล่วงหน้าแทนโคง่นสำหรับคำตอบค่ะ

ซกมก

หวัดดีค่ะ  คุณมีแผ่นวินโดพ์ที่ติดมาตอนที่ซื้อจากเมืองไทยใช่ไหมคะ ลองมาฟอแมทใหม่ ลบอีด๊อยช์ที่ช่างฟอแมทให้ออกไปเสีย เท่านี้คุณก้อได้วินโดพ์เดิมคืนมาแล้ว ลองดูนะคะ

panitee

สวัสดีคะ คุณง่น คุณป้าพอล คุณซกมก และคุณ Wattana

ไม่ทราบว่า Windows ที่คุณง่นใช้อยู่เป็นรุ่นอะไร ถ้าเป็น Windows XP ลิงค์ข้างล่างอาจพอช่วยได้บ้างไม่มากก็น้อยนะคะ

http://www.ptwit.ac.th/infotech/topics/thai_key.htm

เป็นวิธีการเซ็ตคีย์บอร์ดภาษาไทยสำหรับ Windows XP คะ ภาพประกอบเป็นภาษาอังกฤษ อาจพอช่วยๆ เดาเป็นภาษาเยอรมันได้คะ คือ จุ๋มไม่รู้ภาษาเยอรมันคะ(ตอนนี้กำลังเรียนภาษาฝรั่งเศสอยู่คะ)

โชคดีคะ

จุ๋มคะ

ปล. สวัสดีปีใหม่ทุกท่านคะ (ช้าไปหน่อย 55) ขอให้มีความสุขมากๆๆ นะคะ สุขภาพแข็งแรง สุขภาพใจ ร่าเริง แจ่มใสตลอดไปค่า

wattana

สวัดดีครับคุณง่น

ตามที่คุณpanitee บอกมาในเว็บนั้นดีที่สุด ถ้าเป็นภาษาเยอร์มันผมค่อยๆแปลตามนะครับ แล้วคุณทำตามที่เขียนมาบอกใช้ภาษาไทยได้แน่นะครับ แต่บางที่ตัวอักษรอาจจะสลับที่กันนะครับ
setings- contronl panel=Systemsteuerung
2 Regional and Language =Regions-und Sprachoptionen
3แล้วทำตามที่คุณจุ๋มให้มาแล้วสามารถเปลี่ยนภาษาได้เลยนะครับโดยจะขึ้นเป็น DE TH EN ทางซ้ายมือด้านล่าง แล้วคุณง่นก็คลิกเปลี่ยนตามใจชอบครับ
แล้วคิดว่าคงใด้ใช้ภาษาไทยเหมือนเดิมครับ

วัต