โอนเงินจากสวิสกลับไทยได้อย่างสะดวกและประหยัดค่าธรรมเนียม

Previous topic - Next topic

moddam

สามารถโอนเงินที่ที่ทำการไปรษณีย์สวิส (Swiss Post, PostFinance)
ทั่วประเทศสวิส มายังบัญชีผู้รับเงินที่เปิดไว้กับธนาคารกรุงเทพหรือธนาคารอื่นๆ ในประเทศไทยได้

ไม่มีค่าธรรมเนียมธนาคารตัวกลาง เงินโอนจะถูกส่งตรงจาก Swiss Post, PostFinance มาที่ธนาคารกรุงเทพโดยไม่ต้องผ่านธนาคารตัวกลางอื่นใด
ค่าธรรมเนียมราคาประหยัดพิเศษ เริ่มต้นที่ CHF 2 ต่อรายการ

ผู้ส่งเงินในสวิสสามารถทำรายการโอนเงินผ่านระบบอินเทอร์เน็ตของ Swiss Post, PostFinance
หรือที่เคาน์เตอร์สาขาของ Swiss Post, PostFinance ทั่วสวิส

ผู้รับเงินจะได้รับเงินเข้าบัญชีในประเทศไทยภายใน 2-4 วันทำการ

ค่าธรรมเนียมการส่งเงินที่ Swiss Post, PostFinance
-การโอนเงินที่เคาน์เตอร์ Swiss Post, PostFinance = CHF 5
-โอนเงินทางอินเทอร์เน็ต (e-Finance) = CHF 2
-ใช้บัตร PostFinance Card โอนเงินที่เคาน์เตอร์ Swiss Post, PostFinance = CHF 12
-โอนด้วยเงินสดที่เคาน์เตอร์ Swiss Post, PostFinance = CHF 20

ค่าธรรมเนียมการรับเงินที่ธนาคารกรุงเทพ
200 บาทต่อรายการ หากผู้รับเงินมีบัญชีกับธนาคารกรุงเทพ
250 บาทต่อรายการ หากผู้รับเงินมีบัญชีกับธนาคารอื่นในประเทศไทย

หวังว่าคงจะมีประโยชน์นะคะ  ;) :) :o

กิ๊ป

สวัสดีค่ะ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆแต่สงสัย ถ้าจะโอนผ่านE-Finance จำเป็นต้องไปเปิดบัญชีของPostfinance ด้วยหรือเปล่าค่ะเพราะความเห็นส่วนตัวนะค่ะโอนผ่านE-Finance ก็เหมือนทำการโอนผ่านE-Banking เหมือนของธนาคารอื่นหรือเปล่าค่ะสงสัยข้อนี้ข้อเดียวค่ะ
ขอบพระคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูลดีมากๆๆค่ะ ;) :D :D :D

sithai

ต้องเปิดบัญชีของโพสฟินาล ค่ะ เหมือน อีแบ้งกิ้งทั่วไป แต่ อัตราค่าบริการ ต่างกัน และ ของโพส จะอำนวยความเป็นไปได้มากกว่า ยกตัวอย่างนะ. ถ้าคุณมีอีแบ้งของ ไรไฟส้น ต้องการโอนเงินเข้า ธนาคารกรุงเทพ  คุณต้องค่าใช้จ่ายและเสียเวลามากกว่า เพราะว่า ไรไฟเส้น ส่งเงินไปยัง ธนาคารกลางก่อน และค่อยส่งต่อกรุงเทพอีกที และ ก้อมีค่าทำเนียม เพิ่มอีกหนึ่งต่อ เพราะว่า กรุงเทพ ไม่ได้เป็นพาทเนอร์ ธนาคาร ไรเฟเส้น. เลยเป็นระบบ ส่งต่อ อย่างนี้ กินค่าธรรมเนียมกันเป็นทอดๆไป เวลา ก้อ ใช้ เพิ่มขึ้น ฺโพฟินนัน จะอำนวยความสะดวกเเละความเป็นไปได้ในหลายรูปแแบบมากวก่า ส่งเวสเทริน ผ่าน อีเเบ้ง ของ โพสฟินัน ก้อได้ ไม่ถึง ห้านาที ได้ รหัส โทรบอกแม่ไปเอาตังไปเลย ค่าธรรมเนียม ถูกกว่าไปเวสเทริน สาขาปกติตั้งแยะฺ อันนี้ คือ รู้ด้วยตัวเอง เลยมาแชร์ มาเล่าต่อนะคะ ไม่ได้โม้แต่ประการใด คะ :'( :-*ข้อมูลตรงไหนผิดพลาด แย้งมาได้นะคะ จะได้มาค้นให้ชัดเจนและถูกต้อง ให้แน่นอนค่ะ ช่วยกันคนไทยด่วยกัน เนาะ

กิ๊ป

เวลาเราโอนเงินไปให้แม่ที่เมืองไทยเราใช้E-Banking ของRaiffeisen เพราะเรามีบัญชีของธนาคารนี้แต่บางครั้งก็งงว่า ของธนาคารนี้บางที่ก็โอนเร็ววันเดียวถึงบางครั้งก็2-3วันทำการแต่เสียค่าธรรมเนียมไปครั้งละ24Chf แพงนะแต่มาตราฐานการส่งค่อยข้างสับสนนะบางที่วันเดียวบางที2-3วันแต่ค่าธรรมเนียมเท่าเดิม

Da_beauty

ขอบคุณเจ้าของกระทู้คะที่นำมาแชร์ ดาข้องใจเรื่องค่าธรรมเนียมปลายทางคะ ผู้ที่รับเงินต้องจ่ายอีกใข่ไหมคะ

แล้วค่าธรรมทั้งผู้ส่งและผู้รับ เขาคิดตามจำนวนเงิน หรือคิดเป็นครั้งละ คือไม่จำกัดจำนวนเงิน

แฟนกำลังจะโอนเงินไปให้พี่สาวที่เมืองไทย ด้วยอีแบงค์ เป์นเงิน5หมื่นลาท เห์นบอกต้องจ่ายค่าธรรมเนียม5พันบาท ทำไมแพงจัง

ดาจะให้แฟนสอบถามการโอน ที่เจ้าของกระทู้แนะนำคะ เสียดายค่าโอนหนะ ดาไม่เข้าใจหรอกคะ เพราะไม่เคยโอน คิดว่าแฟนแกจะเข้าใจคะว่าต้องทำยังไง

ขอบคูณเจ้าของกระทู้คะ
   ดา บิวตี้

Da_beauty

โทษทีคะ พิมพ์ตกนะคะ 5 หมื่นบาทคะ ทำไมจ่ายค่าธรรมเนียมแพงจัง

Da_beauty

แฟนก์เคยจ่ายค่าโอนเท่าๆกับที่คุณกิ๊บว่า แต่ดาไม่เคยสังเกตเลยว่า ดาถูกหักที่ปลายทางอีกหรือเปล่า 24ฟรังที่คูณกิ๊บว่า รวมปลายทางด้วยหรือเปล่า

บางท่านอาจจะไม่ทราบว่าจริงๆแล้วแฟนจ่ายค่าธรรมเนียมเท่าไหร่ บ้างก์บอกว่าจ่ายแค่5-6ร้อยบาท ดาก็งง

จริงๆแล้วรวมเบ์ดเสร์จ การส่งเงินโดยระบบอีแบงค์ มันเท่าไหร่กันแน่

ดา บิวตี้

Beby_pi

โอนเงินกลับเมืองไทยผ่าน อินเตอร์เนตแบงค์กิ้ง ของธนาคาร kontonalbank เสียค่าธรรมเนียม4chfค่ะ
ส่งวันนี้ พรุ่งนี้ถึงเลยค่ะ (ขึ้นอยู่กับธนาคารผู้รับด้วยนะคะ แม่เราใช้กสิกรวันเดียวถึงค่ะ แต่ของพ่อไทยพาณิชย์
สองวันถึงค่ะ)

Da_beauty

เข้ามาอัฟเดตนะคะ ดาลองส่งเงินผ่าน SWISS POST ทางเน็ต จ่ายค่าะรรมเนียมที่นี่ 2ฟรัง หักปลายทางอีก200บาท เหมือนที่เจ้าของกระทู้บอก คิดว่าประหยัดสุดแล้วสำหรับระบบนี้

เคยส่งผ่านธนาคาร "รไฟสัน ก็ไม่ต่ำกว่า26ฟรังคะ เพื่อนๆ เคยส่งระบบไหนที่ประหยัดกว่านี้ก็แนะนำด้วยคะ

ต้องถามคนที่รับเงินปลายทางด้วยนะคะ ว่าโดยหักค่าธรรมเนียมเท่าไหร่ อันี้สำคัญ

NA-SP

สวัสดีค่ะ ป้าพอลและทุกๆคน  :-*

นานมากๆ ที่นาไม่ได้เข้ามาแชร์เรื่องต่างๆ ในเวปนี้ค่ะ (สองปีเห็นจะได้ แต่ไม่เคยลืมเวปสำคัญอันนี้เลยค่ะ) ;D

สำหรับของนาใช้ ธ.ทหารไทย (TMB) มาตลอดค่ะ  (เพราะกดเงินที่ใหนๆก็ไม่เคยเสียค่าธรรมเนียม)ฮ่าๆ  :

สำหรับการโอนเงินตราต่างประเทศ กลับเมืองไทย นาใช้ผ่านระบบ SWIFT CODE ค่ะ
เป็นบริการโอนเงินระหว่างประเทศที่สะดวก รวดเร็วและปลอดภัย โดยผ่านระบบ SWIFT ที่สามารถรับเงินได้ทั่วโลก
บริการโอนเงินต่างประเทศขาเข้า(Inward Remittance)

เงื่อนไขการให้บริการ
เพียงผู้รับเงินเปิดบัญชีไว้กับธนาคารใดๆ ในเมืองไทย ก็สามารถรับเงินโอนได้

ค่าธรรมเนียม
0.25% ของเงินโอน (ขั้นต่ำ 200 บาท สูงสุด 500 บาท) >> เสียค่าธรรมเนียมปลายทางที่เมืองไทย
โอนเงินทางอินเทอร์เน็ต =>  e-Finance = CHF 2  >> เสียค่าธรรมเนียมปลายทางที่ต้นทางโอน

ปล...นาให้แฟนโอนให้ที่บ้านเลยค่ะ  โอนเงินทางอินเทอร์เน็ต (e-Finance) = CHF 2
เพราะแฟนมีเครื่องสอดอ่านที่บ้าน เลยไม่ต้องยุ่งยากไปธนาคาร :-\
  (แฟนทำงานที่หน่วย IT Post และก็ใช้ PostFinanc ธ.นั้นด้วยค่ะ) ;)

วิธีนี้ถูกสุดๆแล้วค่ะ เหมือนที่คุณ moddam บอกค่ะ

::) :-* :) ;) :D ;D