ขอรบกวนถามเรื่องการโอนเงินคะ

Previous topic - Next topic

ใบเตย

วันนี้มีเรื่องมารบกวนถามป้าและทุกท่านในบอร์ดอีกแล้ว คือเตยอยากทราบเรื่องการโอนเงินด้วยบัตรเอทีเอ็ม...เพราะเตยกลับไปอ่านกระทู้เมื่อก่อนแล้วจำได้ว่าป้าเคยบอกว่าหากโอนเงินไปเมืองไทยด้วยเอทีเอ็มจะถูกกว่า (ไม่ทราบว่าเตยจำสับสนหรือเปล่า)...การให้แบงค์จัดการให้ ขอรบกวนป้าคือ คุณๆ ทุกคนที่ทราบช่วยอธิบายให้หน่อยนะคะ  

ปกติหากเตยโอนเงินคือให้แบงค์จัดการให้...มาคิดๆ ดูหากถูกกว่าบางครั้งเราก็จะประหยัดในส่วนนี้ได้  

ขอบคุณนะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0138 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะใบเตย
 ป้าเอาทู้จากห้องที่2...มาลงที่ห้องนี้
 เพราะห้องนี้มีคนเข้ามาอ่านมากกว่าห้องที่2
 ใบเตยจะได้รับคำตอบจากเพื่อนๆได้ไวขึ้น

ถ้าใครมีประสบการณ์หรือความรู้เคยทำเกี่ยวกับการโอนเงินมาแล้ว
 มาช่วยตอบใบเตยด้วยนะคะ
 ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

น้ำท่วมปาก

ไม่ค่อยทราบเหมือนกัน ว่าปกติโอนATMอัตราเท่าไหร่  แต่คิดว่าคุณลองอ่านสัญญาระหว่างธนาคารที่คุณถือ  ว่าคุณต้องจ่ายค่าธรรมเนียมในอัตราการโอนเท่าไหร่

ปกติแฟนโอนให้ไปเมืองไทยทางอินเตอร์เนท ซึ่งเราต้องทราบswift code ง่ายและเร็ว  ถ้าหากBernerlandbank ตอนนี้ 12sfr ต่อการโอนครั้งno limit ส่วน Raifeisenbank 8sfr ต่อครั้ง
 ตอบเท่าที่ทราบเท่านั้นค่ะ  ใครมีข้อมููลดีๆ แนะนำด้วยค่ะเพราะต้องโอนเหมือนกันนนน

'หนุน

ไม่มีความรู้เรื่องโอนเงินเอทีเอ็มเลยค่ะ  เพราะไม่มีบัญชีที่สวิสอะค่ะ  แหะ...

แต่มาเล่าวิธีของเราให้ฟังนะคะ  เป็นแบบนี้ค่ะ  คือเรามีบัญชีของธนาคารกสิกร  
 แล้วเราทำเรื่องขอทำธุรกรรมทางการเงินผ่านอินเตอร์เน็ตไว้กับธนาคาร
 ก็เลยไม่มีปัญหาเวลาโอนเงินไปให้ใคร ๆ ที่เมืองไทยค่ะ

คือทุกสิ้นเดือนเราจะโอนเงินจากบัญชีสามีเข้าไว้ในบัญชีกสิกรไว้เลยเป็นก้อน
 (ก้อนเล็กจิ๊ดเดียวอะแหละค่ะ  ... ^__^ ) แล้วเวลาจะโอนให้ใคร ๆ ก็จิ้ม ๆ จากเน็ตเอาค่ะ  เค้ามีบริการหลายแบบ  แบบโอนเลยทันทีก็เสียค่าบริการมากหน่อย  แต่แบบรอได้สองสามวันก็ไม่เสียค่าธรรมเนียมใด ๆ เลยนะคะ
 ถ้าสนใจรายละเอียดลองเข้าไปดูในเว็บไซด์ของธนาคารที่คุณมีบัญชีไว้ดูนะคะ
 เราคิดว่าตอนนี้ธนาคารที่เมืองไทยมีบริการแบบนี้หมดแล้ว

ถ้าสนใจก็ลองดูนะคะ

pall

สวัสดีจ๊ะน้ำท่วมปาก
 สวัสดีจ๊ะขนุน
 ขอบคุณมากจริงๆสำหรับคำตอบ..ข้อมูลที่บอกมา
 เป็นประโยชน์อย่างมากจริงๆ
 ขอบคุณอีกครั้งจ้า

pall

สวัสดีจ๊ะใบเตย
 ป้าไปค้นหาทู้เก่ามาลองเข้าไปเปิดอ่านดูนะจ๊ะ
 อาจจะพอเป็นข้อมูลช่วยเหลือได้บ้างไม่มากก็น้อย

**หัวข้อธนาคาร ที่สวิส ค่ะ**

http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0945&board=pallswiss

**หัวข้อwhat is a good bank in thailand ?**

http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0932&board=pallswiss

จุ๊

ใช้วิธีการแบบเดียวกันคุณขนุนค่ะ ปรกติจะโอนเงินปีล่ะ 1 -  2 ครั้งเข้าบัญชีของตัวเองที่มีอยู่ในประเทศไทย เพราะถ้าเราจำเป็นต้องชำระค่าใช้จ่ายต่าง ๆ จะสะดวกมากเพราะเราสามารถทำธุรกรรมทางการเงินผ่านอินเตอร์เน็ตได้ มีข้อแนะนำคือส่วนใหญ่ทางธนาคารจะให้คุณแจ้งชื่อหรือหมายเลขบัญที่ผูกกับบัญชีเจ้าของ ตัวอย่างเช่นถ้าเรามีความจำเป็นต้องโอนเงินให้คุณแม่เราก็ควรแจ้งชื่อและหมายเลขบัญชีไว้ก่อนที่เราจะเดินทางมาสวิส เวลาโอนก็จะง่ายขึ้นค่ะ

หรืออาจจะใช้วิธีการเปิดบัญชีอีก 1 บัญชีในชื่อเราแต่ให้คุณแม่ หรือคนที่สามารถจัดการเรื่องการเงินให้เราได้ถือบัตรเอทีเอ็มไว้ เพราะโดยส่วนตัวจะต้องชำระค่าสินค้าที่นำเข้ามาเป็นล็อต ๆ ครั้งหนึ่งเป็นจำนวน 2-3 พันสวิสฟรังค์ โอนบ่อย ๆ ก็ต้องจ่ายค่าโอนบ่อยเลยให้ทางบ้านที่เมืองไทยเป็นคนจัดการให้สบายไปเลยค่ะ