มีคำถามมาถามอีกแล้วค่ะ...

Previous topic - Next topic

บูรพา

อยากถามเรื่องสวิสพาสน่ะค่ะ....เค้าใช้ยังไงคะ เข้าไปอ่านแล้วก็ยัง  
 งงๆอยู่คือภาษาปะกิตไม่ใคร่จะแข็งแรงค่ะ...

สมมัติซื้อตั๋วชนิดที่ใช้ได้3วันนี่ คือว่าซื้อครั้งเดียวแล้วใช้เดินทางไป
 ไหนก็ได้ใช่ไหมคะ?  

ใช้เดินทางไปตามเมืองใกล้ๆซูริคเช่น เบิร์น หรือโลซานได้หรือไม่คะ?

แล้วตั๋วนี้ใช้เดินทางจากจากสนามบินซูริคได้หรือปล่าว หรือว่าต้องชื้อ
 ตั๋วต่างหากหรือไม่ก็นั่งแท็กซี่มาเองคะ..

ที่สวิสนี้ได้มาเป็นครั้งแรก เลยต้องมาสอบถามข้อมูลไว้ก่อนน่ะค่ะ
 กลัวจะมาปล่อยไก่เล้าใหญ่ที่สวิสน่ะค่ะ รู้ไปถึงไหนอายเค้าไปถึงนั่น
 เลย

ส่วนโรงแรมก็จองแล้วค่ะไม่ห่วงเรื่องที่พักแล้ว ห่วงเรื่องเที่ยวอย่างเดียวมีเวลาเต็มๆแค่2วันเอง

ขอบคุณนะคะ...

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0136 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เทียนหอม

สวัสดีค่ะ คุณบูรพา
 จากกระทู้ก่อน เข้าใจว่า คุณบูรพาจะเดินทางกับเพื่อนและลูก  
 จึงอยากแนะนำให้ซื้อ swiss saverpass ซึ่งเหมาะสำหรับการเดินทางเป็นกลุ่มตั้งแต่ 2 คนขึ้นไป  

ถ้าลูกอายุต่ำกว่า 16 ปี ตอนซื้อ swiss saverpass ก็ขอ Swiss Family Card ลูกจะได้เดินทางฟรีค่ะ คุณก็จ่าย pass สำหรับ 2 คนเท่านั้น

ซื้อตั๋วแล้วสามารถใช้เดินทางไปไหนก็ได้ในสวิสค่ะ ไม่ว่าจะโดยรถเมล์ รถราง รถไฟ เรือ กระเช้าลอยฟ้า ยกเว้น แต่พวกพาหนะเอกชนที่ขึ้นไปบนยอดเขา เช่น Jungfrau หรือ Matterhorn พวกนี้ต้องเสียเพิ่มต่างหากค่ะ  

แต่ถ้าเดินทางไปเมืองใกล้ๆแค่ 2 วัน ลองเช็คราคาตั๋วรถไฟเป็นเที่ยวๆเปรียบเทียบดู บางทีอาจจะถูกกว่า swiss pass แบบ 3 วันก็ได้นะคะ เพราะ swiss pass จะคุ้มมากๆในวันที่ต้องเดินทางไกลๆหรือเดินทางทั้งวันค่ะ

ตอบแค่นี้ก่อนก๊ะ มีอะไรสงสัยอีก ถามได้ ไม่ต้องเกรงใจค่ะ

บูรพา

ขอบคุณค่ะคุณเทียนหอม ต้องขอโทษนะที่เข้ามาช้าไปหน่อยมันยุ่งๆ
 น่ะค่ะ เมื่อวานก็เข้ามาเปิดกระทู้ใหม่ พอดีลูกชายตื่นมาไอโขลกๆเข้าไปดูเลยเลยหลับไปพร้อมลูก...
 ไม่ทราบว่าคุณเทียนหอมอยู่เมืองไหนคะ เผื่อไปถึงแล้วจะได้โทรหา
 ไปต่างบ้านมีคนไทยมันรู้สึกอุ่นใจดี

เกตุ

แจ้งข่าวมือถือหายกั๊บ งือๆๆ ซื้อมือถือมาแจกเป็นว่าเล่น เฮ้อ เซ็ง บ้านมีฐานะ

pall

เกตุ....มาบ่นผิดทู้แล้วจ้า...  
 เฮ้อคุยกับบ้านคนมีฐานะแล้วเซ็งหัวใจ  
 ทำอย่างไรมือถือถึงหายไปอีกล่ะ.  
 สงสัยมัวมองแก้มใสเพลินละซี  
 ลูกชายป้าก็อีกคนไม่ได้ทำมือถือหาย  
 แต่โดนขะโมยมือถือประจำเลย  
 ทีหลังซื้อมาแล้วผูกโซ่รับรองไม่หายแน่ๆ

บูรพา

แหมน้องเกต ไปทำยังไงล่ะจ๊ะมือถือถึงหาย..........แหมพี่กะว่าพอไป
 ถึงสวิส  จะโทรมาเชิญเป็นไกด์กิติมศักดิ์ซะหน่อยอดเลย คริ คริ

บูรพา

พี่กับเพื่อนแล้วก็ลูกชายน้อย จะพักโรงแรมนี้จ้า...
 Comfort Inn Royal    
 Leonhardstrasse 6 - 8001 Zurich  

บูรพา

ไม่รู้น้องเกตุ อยู่แถวๆนี้อะป่าวเผื่อจะนัดกันมาเม้ากันน่ะ คือว่าถ้าเกตุ
 ว่างแต่ถ้าไม่ว่างมีธุระก็ไม่เป็นไรจ้า ยังไงก็อีแมวมาหาพี่ก็ได้นะจ๊ะ....

เทียนหอม

สวัสดีค่ะ คุณบูรพา
 มาช้าดีกว่าไม่มา อิอิ ช่วงนี้อากาศเริ่มดี เลยไม่ค่อยได้อยู่หน้าจอค่ะ
 เทียนหอมมิได้อยู่สวิสค่ะ แต่เคยไปอยู่สวิสมาสามเดือน ก็เลยพอจะทราบเรื่องเกี่ยวกับการท่องเที่ยวที่สวิสนิดโหน่ยค่ะ
 งิๆ มีแต่เบอร์ที่อเมริกาค่ะ คุณบูรพาอยู่ที่ไหนคะ