เรื่องของบุญ...แค่อยากเล่าจ้า

Previous topic - Next topic

พรหล้า

เมื่อวันศุกร์ที่ 3 มีโทรศัพท์จากพระสงฆ์รูปหนึ่ง
 โทรมาสอบถามเรื่องตู้โชว์ แฟนข้าพเจ้าเป็นคนรับสาย
 ท่านอยากได้ตู้ขนาดกว้างประมาณ 1.50 เมตร
 ทางข้าพเจ้าได้แนะนำเป็นไม้อัดสักไป ทางพระท่านขอให้ทางข้าพเจ้า
 แนะนำเป็นไม้ราคาถูกอย่างอื่น ซึ่งไม้อย่างอื่นก็ยังราคาสูงพอสมควร
 ท่านบอกว่าท่านขอเช่าได้ไหม จะเอาไปโชว์วัตถุมงคล ในงานครบรอบ
 90 ปี ของสมเด็จ ซึ่งถ้าทางข้าพเจ้าให้เช่า ท่านจะขอเช่าอีก 3 ครั้ง
 ตอนนั้นทางข้าพเจ้าก็ยังไม่รู้เลยว่าสมเด็จไหน แต่ในใจนึกว่าไม่อยากให้เช่า
 อยากจะถวายมากกว่า แฟนเลยโทรไปคุยกับคุณแม่แฟนว่าจะถวายไหม
 ซึ่งขณะนั้นท่านนอนอยู่โรงพยาบาล แต่ทางผู้ใหญ่กลัวว่าจะใช่พระหรือเปล่า
 เลยให้แฟนข้าพเจ้าโทรไปถามว่าจะให้ไปส่งที่ไหน ส่งให้กับใคร ได้คำตอบมาว่า
 ส่งที่วัดเทพศิรินทราวาส จะเอาตู้มาโชว์วัตถุมงคลในงาน
 ทางข้าพเจ้าตกลงถวายตู้ไม้ขนาด 1.80 เมตร ก่อนตกลงทางข้าพเจ้า
 ยังไม่ทราบว่าจะได้เข้าถวายกับสมเด็จวัดเทพศิรินทราวาส เมื่อทางพระสงฆ์ที่
 ประสานงานบอกว่าถ้าจะถวายก็ให้เข้าไปถวายกับท่านโดยตรง ข้าพเจ้าตื่นเต้นมาก
 ไม่คิดว่าจะได้มีโอกาสพบพระชั้นผู้ใหญ่ขนาดนี้  

วันนี้ไปถวายเมื่อตอนบ่าย 3 โมงเย็น แต่ตัวข้าพเจ้ากับแฟนป่วยเนื่องจากอาหารเป็นพิษ
 ท้องร่วงรุนแรง ระหว่างรอถวาย ต้องไปเข้าห้องน้ำเนื่องจากปวดท้องรุนแรงทั้งคู่
 เข้าอยู่นาน ออกมาอีกทีคุณแม่แฟนบอกว่าถวายแล้ว ไปไหนมา สมเด็จท่านก็ถามหาอยู่
 ข้าพเจ้ารู้สึกว่าไม่เป็นไรเลย แค่ได้ช่วยติดต่อประสานงานก็ดีแล้ว  แม้วันก่อนหน้านั้น
 จะรู้สึกว่าอยากพบมาก แต่ตอนนี้ข้าพเจ้าก็อิ่มใจเช่นกัน  

ข้าพเจ้าได้หนังสือกลับมาหลายเล่ม หยิบมาอ่านดู ไม่น่าเชื่อว่าหนังสือเล่มนี้แปลก
 กว่าหนังสือทั่วไปที่วัดน่าจะทำแจกกัน ทั้งๆที่เป็นงานครบ 90 ปี ของท่าน  
 น่าจะเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับท่าน แต่เปล่าเลย หนังสือเล่มนี้เกี่ยวกับเรื่องแปลกที่ท่าน
 ได้อ่านเจอแล้วจดบันทึกไว้ตลอด โดยบันทึกนี้ได้บักทึกไว้ก่อน พ.ศ.2500
 แต่ไม่ได้จัดพิมพ์เนื่องจากไม่มีทุนค่าพิมพ์ จึงเพิ่งได้เริ่มพิมพ์เมื่อปี พ.ศ.2540
 พิมพ์ปีละเล่ม โดยเล่มที่ข้าพเจ้าได้นี้เป็นเล่มที่ 9 บางเรื่องเป็นเรื่องที่ไม่น่าเชื่อ  
 และไม่น่าเกิดขึ้น โดยสมเด็จท่านหวังว่าเรื่องเหล่านี้จะเป็นประโยชน์กับผู้อ่าน

ยังไงข้าพเจ้าจะเอามาลงให้ลองอ่านกันดู แบบว่าแปลกแต่จริง
 ยังไงผู้ที่สนใจเรื่องแปลกก็เชิญติดตามอ่านได้  

** การทำบุญขอให้ตั้งใจและเต็มใจที่จะทำ จะทำมากทำน้อย เราก็มีความสุขเท่ากัน **

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0134 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

เห็นด้วยกับข้อความสุดท้ายมากเลยที่ว่า
 ** การทำบุญขอให้ตั้งใจและเต็มใจที่จะทำ จะทำมากทำน้อย เราก็มีความสุขเท่ากัน **  

และถ้าเราไม่ทำตัวเบียดเบียนใครให้เดือดร้อนทั้งกายและใจ
 ก็ถือว่าทำบุญเหมือนกัน

น่าสนใจมากจริงๆเกี่ยวกับหนังสือจะรออ่านนะ
 ขอบใจอีกครั้งจ๊ะพรหล้า

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

การให้ และไม่คาดหวังผลที่จะได้รับกลับ ย่อมทำให้ใจเราเป็นสุข

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ คุณพรหล้า จะรออ่านเช่นกันค่ะ