ได้จดหมายแล้ว

Previous topic - Next topic

Ooh oh Jane

ส่วนวิธีการยื่นอุทธรณ์นะคะ
-ให้เราสแกนใบปฎิเสธวีซ่าส่งไปให้แฟนค่ะ ทั้ง2ใบเลยนะคะ ส่งทางอีเมล์ค่ะ ง่ายและเร็วดี..อิอิ
-หลังจากแฟนได้รับก็ให้เค้าปริ้นออกมาอ่าน คิดว่าเค้าคงจะเข้าใจ หลังจากนั้นก็ให้เค้าเขียนคำอุทธรณ์ขึ้นมาเป็นภาษาราชการบ้านเค้าค่ะ ระบุถึงความสัมพันธ์ของคุณกะแฟนว่าเป็นมาอย่างไร ทำไมถึงอยากไปสวิส  เหตุผล ระบุมาให้หมด ไปแล้วจะทำอะไรบ้าง    ใครเป็นคนออกค่าใช้จ่าย และที่สำคัญเขียนระบุอย่างชัดเจนเลยค่ะ พวกคุณทั้งสองไม่ได้มีจุดประสงค์ที่ไม่ดี มาแล้วยังไงต้องกลับเมืองไทยแน่นอนค่ะ เขียนเหมือนรายงานอย่างไรอย่างนั้นเลยอ่ะค่ะ
-ทุกอย่างเรียบร้อยแล้วก็ส่งไปรษณีย์แนบ ใบอุทธรณ์ ใบปฎิเสธวีซ่า สำเนาพาสปอร์ตคุณกะแฟน ไปตามที่อยู่ที่อยู่ในใบปฎิเสธวีซ่าได้เลยค่ะ  แฟนคุณอยู่คันโทนไหนก็ส่งไปคันโทนนั้นนะคะ หรือถ้าอยู่ใกล้ก็ไปยื่นเองเลยก็ได้ค่ะ หรือจะให้แฟนโทรไปถามก่อนก็ได้ค่ะ เพื่อความแน่ใจ
-หลังจากนั้น ...ของเจนรอประมาณ 1 เดือนก็มีจดหมายจากคันโทนส่งมาให้เราชำระค่าธรรมเนียมค่ะ มีเอกสารว่าเค้าต้องการไรเพิ่มบ้างจากคุณและแฟน (ส่วนใหญ่จะเป็นเงินในบัญชีแฟน 30000 สวิสฟรังส์ เพื่อการันตีคุณค่ะ กรณีคุณไม่กลับเค้าก็ยึดเงินแฟนคุณนะคะ) - แบบสอบถามให้แฟนกรอก  กรอกเสร็จก็ส่งกลับไปค่ะ ส่วนใหญ่เค้าจะมีซองจดหมายน้อยแนบมาด้วยเสมอๆให้เราส่งกลับตามนั้นเลย
-หลังจากนั้นก็รอประมาณ 3-4 สัปดาห์ค่ะ ให้แฟนลองโทรไปถามว่าวีซ่าผ่านหรือไม่ผ่าน ถ้าผ่าน คุณก็ถือพาสปอร์ตตัวจริงกับใบจองตั๋วไปเช็คที่สถานทูตได้เลย แล้วรอ 1 สัปดาห์ทางสถานทูตจะนัดให้มารับคืนค่ะ
กรณีใบประกันสุขภาพก็โทรบอกเค้าค่ะว่า วีซ่าไม่ผ่าน บางรายเค้าคืนเงินมาให้ก่อน บางรายเค้าก็จะทำให้เราแบบอัตโนมัติค่ะ

ปล...ช่วงที่รออาจจะมีซีเรียส กังวลบ้าง อันนี้เป็นเรื่องปกตินะคะ เจนก็เป็นเหมือนกัน แต่อย่าใจร้อน ทะเลาะกะแฟนล่ะ ..555..ยังไงคนที่ยื่นอุทธรณ์ส่วนใหญ่จะผ่านอยู่แล้ว สู้สู้นะคะ จะเป็นกำลังใจให้ค่ะ

4854006204

เค้าบอกว่าวันพุธนี้ให้ไปสถานฑุตดู เด๋วจะลองไปเช็คผลดูนะคะ ถ้ายังไม่ออกอีกนี่ เซ็งสุดละนะ Y-Y แล้วจะมาอัพเดตนะคะ

4854006204

ยังไม่มีอะไรเกิขึ้น ยังไม่ออกเลย เซ็งละนะ มันจะนานอะไรขนาดนั้นเนี่ย

Ladytime@-*

ถึงคุณ4854006204
ยินดีที่ได้รู้จักค้าเราชื่อ อุ๊ค้า ( ไม่รุว่าอายุเท่าไรค้าต้องขอโทษ) ^ ^  มีแฟนยุสวีสเหมือนกันค่ะขอแชร์และสอบถามประสพการณ์ค่ะ
คือได้ยื่นอุทรเหมือนกันค่ะ แต่แฟนโทรมาบอกว่าผ่านแหละ ก้อเลยจะไปสถานทูตพรุ่งนี้ค่ะแต่มีคำถามอยากถามเผื่อคุณจะรู้เรื่องมากกว่าเพราเองยื่นเองครั้งแรกหลังจากจ้างเขาทำมาแล้ว1 ครั้ง ^ ^ คือที่คุณว่ารอคือรอผลจากที่โน้นหรือที่นี่ค่ะ? ต้องรอนานมั้ย?
แล้วคุณทีสถาณทูตหรือ กับบริษัท TLS ?
รบกวนด้วยค้า

4854006204

แป้งยื่นติดตามสามีค่ะคุณอุ๊ ไม่ได้ยื่นอุทร นี่ก็รอผลมาจะครบ3เดือนแล้วค่ะ ก็คือผลจากทางสวิส เพราะไปเเช็คที่สถานฑูตมาละทีนึงแต่ยังไม่ออก ตอนนี้แฟนกำลังไปรบกับเจ้าหน้าที่ที่นู่นอยู่ค่ะ คิดว่าพรุ่งนี้คงรู้ว่าจะออกมาแบบไหน (รอต่อไป หรือ ได้เลยอะค่ะ) แป้งยื่นกับสถานฑูตเองค่ะ ดีใจด้วยนะคะที่วีซ่าผ่านแล้ว น่าอิจฉาจังเลย ว่าแต่คุณอุ๊จะบินเมื่อไหร่เหรอคะ

Ladytime@-*

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะคุณแป้ง และขอบคุณค่ะ ^ ^
คาดว่าน่าจะบินเดือนหน้าค่ะ วันนี้ยังไม่รู้ว่าจะต้องเอาพาสปอตร์กับใบจองตั๋วและใบประกันไปที่สถานทูตโดยตรงหรือ ที่บริษัท TLS
ยังไงก้อสู้นะค่ะ ^ ^

4854006204

แป้งเห็นที่เค้ายื่นกับTLSทางนั้นเค้าก็จะมีsmsมาบอกแล้วก็ไปที่นั่นนะคะส่วนใหญ่ หรือจะลองไปเช็คที่สถานฑูตโดยตรงก็ไม่น่าจะมีปัญหานะคะ ยินดีทีรู้จักรเช่นกันค่ะ ^^ น่าอิจฉาจังจะได้บินแล้ว ^^

Ladytime@-*

^ ^ เราจะไปวันที่ 20/7 จ้า ขอให้คุณแป้งโชคดีและได้วีซ่า เร็วๆ นะคะ

4854006204

ตอนนี้ของแป้งเรื่องมันเศร้าค่ะ คงยังต้องลุ้นต่ออีกสักระยะ ว่าแค่คุณอุ๊บินไปคนเดียวหรือว่าไปพร้อมแฟนคะ แล้วจะไปอยู่ที่เมืองไหนเหรอคะ ^^ ดีใจด้วยนะคะ วีซ่าออกแบบนี้คงโล่งใจขึ้นเยอะ ^^

Ladytime@-*

สู้ๆค่ะ คุณแป้ง ^ ^
บินคนเดียวค่ะเมืองที่ไปอยู่ Diffsenhofen ค้าใกล้สะพานข้ามไปเยอรมัน . . แล้วคุณแป้งอยู่เมืองอะไรค่ะ?

4854006204

แป้งจะไปอยู่ เบิร์นค่ะ ในตัวเมืองเลย...เฮ้อ แต่ไม่รู้จะได้ไปเมื่อไหร่นี่สิคะ คุณอุ๊บินคนเดียวนี่เก่งจังเลยค่ะ แป้งไม่กล้าบินคนเดียวค่ะ (ยังไม่เคยออกนอกประเทศคนเดียวน่ะค่ะ แล้วสวิส+ยุโรป ก็ยังไม่เคยไปด้วย) นี่ถ้าแฟนแป้งติดธุระมารับไม่ได้ จะขอติดสอยห้อยตามคุณอุ๊ไปด้วยได้มั้ยค่ะเนี่ย....พูดเหมือนวีจะผ่านวัน สองวันนี้เลยเน๊าะ แป้งเนี่ย...^^

Ladytime@-*

เราบินคนเดียวมา 2 ครั้งแล้วค่ะ ^ ^ ( ไปหาแฟน) แรกๆก้อกลัวค่ะ แต่ก็ไม่มีอะไรน่ากลัวค่ะ แต่เรื่องวีซ่านี้เหนื่อยเหมือนกันนะคะ >·< ขนาดบินเคยไปฟาแฟนมาแล้ว2 ครั้งเขายังไม่ให้ผ่านอ่ะ ต้องยื่นอุทรถึงจะผ่าน . . ถ้าคุณแป้งได้วีซ่าแล้วบินไปพร้อมกันก็ได้ค่ะ อิ อิ

4854006204

นาทีนี้แป้งขอแค่วีผ่านซักทีค่ะ เหนื่อยเหลือเกินกับเรื่องนี้ หวังว่าจะได้บินด้วยกันนะคะ ^^

Ladytime@-*

ได้แน่นอนค่ะ. . เป็นกำลังใจให้ ^ ^

4854006204

มันนานมากค่ะ ระยะเวลารอจดหมายมันก็ลุ้นจะแย่ พอได้จดหมายให้ตอบกลับ และจ่ายเงินเรียบร้อย คนอื่นเค้ารอกัน 1-2 อาทิตย์ แต่นี่แป้งรอ มาเดือนนึงแล้วค่ะ ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย นอกจากคำว่า รอ....เหนื่อยอะ