สวัสดีครับ ผมอยากทราบเรื่องการทำวีซ่าอะครับจำเป็นไหมครับที่เราต้องมีการเดินบัญชีํนาคา

Previous topic - Next topic

Wara

สวัสดีครับ คือ ผมจะไปฝึกงานที่สวิสอะครับ ตอนนี้เหลือรอ. Work permit จากประเทศสวิส คือผมอยากทราบว่าจำเป็นไหมครับ เอกสารในการยื่นขอวีซ่าต้องมีการเดินบัญชี เพื่อยื่นให้กับสถานทูตในการขอวีซ่า คือผม้ป็นนักศึกษาอะครับ...  :) ขอความกรุณาผู้ใจดีช่วยตอบหน่อยนะคับ

ขอบคุณคับ

momay_bkk

พี่ไม่แน่ใจว่าไปฝึกงานกับไปเรียนต่อจะเหมือนกันไหมนะคะ แต่ความเห็นส่วนตัีวก็คือเค้าจะต้องถามอยู่เเล้วว่าค่าใช้จ่ายระหว่างฝึกงานเนี่ยะใครเป็นคนรับผิดชอบ
ถ้าทีๆน้องไปฝึกงานเค้ารับผิดชอบให้ก็ขอใบตอบรับเค้ามายื่นประกอบดูนะคะ ถ้าถามพี่ว่าจำเป็นไหมความเห็นส่วนตัวก็คือถ้ามีก็ดีค่ะ

แต่ถ้าที่ฝึกงานไม่ครอบคลุมที่พักและค่าใช้จ่าย น้องจำเป็นต้องมีเงินเดินบัญชี หรือผู้รับรอง(สปอนเซอร์) พ่อหรือแม่เราก็ได้ค่ะ ก็ใช้บัญชีของผู้ปกครองเเทน

Wara

ขอบคุณนะคับพี่ momay_bkkที่ช่วย ครับ คือทางที่ฟาร์มที่ผมไป ฝึกเค้ามีเงินเดือนให้ ข้าว3มื้อ และก้อที่พัก ส่วนค่าตั๋วเครื่องบินไปกลับผมต้องออกเองอ่ะคับ. แต่จะให้ยื่นบัญชีธนาคารคงไม่ผ่านแน่ๆเพราะคุณพ่อรายได้น้อยอ่ะคับเป็นราชการรายได้ต่ำรบกวนหน่ยนะครับ

Wara

แร้วอีกอย่างคือทางประเทศสวิสเซอร์แลนต์เค้าขอใบรับรองการเป็นนักศึกษากับสำเนาpassport ให้ส่งไปให้เค้าแร้วด้วยอ่ะครับ รบกวนพี่ๆหน่อยนะคับ ว่ายื่นเอกสารขอวีซ่าโดยไม่ใช้เอกสารทางการเงินวีซ่าจะผ่านไหมครับ ขอคุณคับ

ตุ้ม

ถ้าไปฝึกงานไม่ต้องแสดงบัญชีธนาคาร  เพราะทางนายจ้าง(farm)จะต้องรับผิดชอบเรื่องที่พัก อาหารและค่าใช้จ่าย  ซึ่งความรับผิดชอบนี้ทางนายจ้างจะต้องแจ้งเป็นลายลักษณ์อักษรมาในเอกสารหรือแบบฟอร์มที่จะต้องกรอกมาเพื่อให้เราเอาไปยื่นขอวีซ่า

ส่วน Work Permit นั้นต้องรอให้เดินทางมาถึงสวิสฯก่อนแล้วจึงจะไปรายงานตัวพร้อมทั้งแจ้งที่อยู่กับ ตม เพื่อจะรับเพอมิดที่จะส่งมาทางไปรษณีย์  อย่าลืมเอาเอกสารจากนายจ้างไปยื่น ตม ดัวย

momay_bkk

Quote from: Wara on April 10, 2012, 12:30:21 PM
ขอบคุณนะคับพี่ momay_bkkที่ช่วย ครับ คือทางที่ฟาร์มที่ผมไป ฝึกเค้ามีเงินเดือนให้ ข้าว3มื้อ และก้อที่พัก ส่วนค่าตั๋วเครื่องบินไปกลับผมต้องออกเองอ่ะคับ. แต่จะให้ยื่นบัญชีธนาคารคงไม่ผ่านแน่ๆเพราะคุณพ่อรายได้น้อยอ่ะคับเป็นราชการรายได้ต่ำรบกวนหน่ยนะครับ

ถ้าอย่างนั้นให้ทางนายจ้างทำจดหมายเชิญพร้อมระบุสิทธิประโยชน์ที่เราจะได้จากเค้า ถ้ามีสัญญาจ้างก็แนบมาด้วยเลยจ้า

น้องลองเขียนจดหมายแนบด้วยดูละกันนะคะ พอดีตอนที่พี่ขอครั้งล่าสุดมันมีข้อมูลเยอะที่ต้องแจ้งสถานทูตเพราะพี่ลาออกจากงานประจำ พี่เลยเขียนจดหมายแนบเอา น้องก็ฌขียนไปว่าเรียนอะไร แล้วทำไมถึงได้ไปฝึกงานที่นั่น แล้วคาดหวังว่าจะได้อะไรจากการฝึกงาน เช่น

ผมชื่อ...... สำเร็จการศึกษาคณะเทคโนโลยีเกษตรกรรม เอกปศุสัตว์ ได้รับโอกาสจากฟาร์ม......ที่อยู่.....ประเทศสวิสเซอร์แลนด์ให้ไปฝึกงานเป็นจำนวนหกเดือน โดยทางฟาร์มจะจัดหาที่พักและอาหารให้ พร้อมทั้งมีพ็อคเก็ตมันนี่ให้เดือนละ....ฟรังค์ (พยายามอย่าบอกว่าเงินเดือนถ้าน้องไปฝึกงาน ถ้าไปทำงานก็บอกได้ค่ะ)ตั้งแต่วันที่..... ถึงวันที่..... ซึ่งเป็นโอกาศดีที่ผมจะได้มีประสบการณ์การทำงานจากสาขาที่เรียนมา พร้อมทั้งหวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้นำความรู้เเละประสบการณ์ที่ได้มาพัฒนาภาคเกษตรกรรมในประเทศไทย