ว่าด้วยการทำใบขับขี่ ของคนที่มีใบขับขี่ไทย

Previous topic - Next topic

chaba

ใบขับขี่ที่สวิสสำคัญมากๆๆนะค่ะ ถ้าเกิดใครที่มีใบขับขี่ไทยแล้วก็ดี สามารถขับรถที่สวิสได้ ชิลว์ๆ 1ปี ระหว่างนั่น คนที่ขับเก่งแล้ว ก็เรียนรู้กฏจราจรที่สวิส ขับบ่อยๆๆ คนที่ไม่เก่งแบบเรา ก็ต้องไปเรียน ตรงนี้สำคัญมาก คือต้องเลือกครูที่ดี นะค่ะ ครูมีส่วนต่อจิตใจเรามาก เราเปลี่ยนครู 2คน คนแรกแย่มาก คนที่ 2ดีสุดๆให้กำลังใจ น่ารักมาก
คนที่มีใบขับขี่ไทย ก็ต้องยื่นเรื่องขอทำใบขับขี่สวิสภายใน 1ปีนับจากที่เราเหยียบแผ่นดินสวิสนะค่ะ ในระหว่างที่รอคิว ถ้าคิวนั่นเกิน1ปีที่เรามาอยู่ เราจะไม่สามารถขับรถได้ในระหว่างที่รอคิว
วันสอบ ที่คันโตน ซูริค ที่ขนส่ง Albisgüetli ในซูริคนะค่ะ
เขาจะสอบเราแค่ 30นาที แล้วแต่คนคุมสอบว่าจะพาเราไปไหน มี2ทางคือ เขาไปในเมือง หรือออกไปถนนหลวง เขาก็เน้นหลักๆๆคือ
1. มองกระจก หลัง ด้านข้าง และหันศรีษะไปมองอีกที่ เพื่อเช็คจุดบอดด้านข้าง ซ้าย-ขวา
2.คนข้าม ถนน จักรยาน
อย่าตื่นเต้นค่ะ พยายามคุยกับคนสอบ เราแรกๆๆตื่นเต้นมาก แต่พอได้คุยก็ดีขึ้น
พอได้ใบขับขี่มา จะเป็นแบบชั่วคราว 3ปีค่ะ เขานับ1ปีแรกที่เรามาอยู่ด้วย
ภายใน 2ปีนี้เราต้องไปอบรม 2ครั้งค่ะ จ่ายบานมากๆๆ
หวังว่าจะช่วยพี่ๆๆ เพื่อนๆๆ ได้บ้างนะค่ะ
ขอโทษหากใช้คำพูดไม่สวย หรือเขียนผิดค่ะ

nutrada

สวัสดีค่ะคุณchaba

เป็ณความรู้ที่ดีมากเลยค่ะ  ยังไม่มีแพลนสอบตอนนี้แต่อนาคตอาจจะค่ะ

4854006204

ขอบคุณมากเลยค่ะ ความรู้มากๆเลย ว่าแต่ จ่ายไปเท่าไรเหรอคะ จะได้เตรียมตัวเก็บถูกน่ะค่ะ

labelle

ยินดีด้วยนะคะที่ได้ใบขับขี่และขอบคุณสำหรับข้อมูล เพิ่งรู้นะคะว่าได้แค่ 3 ปี
กำลังจะสอบพอดี ถึงจะขับเก่งอย่างไร ในสวิสต้องเรียนกับครูสอนขับและใช้รถของคนสอนคะ
ค่าเรียน 85-100 fr ต่อชั่วโมง ค่าสอบ 150 fr  อย่างต่ำก็ 5 ชม คะเพื่อคุ้นเคยกับรถ

prim

ต้องพูดภาษาฝรั่งเศสหรือภาษาตามท้องถิ่นที่อยู่ใช่มั๊ยคะ  ครูสอนจะไม่พูดภาษาอังกฤษใช่มั๊ยคะ  แง่วๆๆๆ สงสัยต้องให้ฝรั่งเศสเราคล่องซะก่อนละมั๊งเรา :-*

Thanapa

สวัสดีค่ะทุกๆคน

คิดว่าแต่ละคันโทนคงไม่เหมือนกันนะค่ะ เพราะเราอยู่คันโทนAargau เรามาอยู่สวิสปี2010 และปีที่แล้วก็ทำเรื่องขอสอบใบขับขี่สวิส(กรณีอยู่ไม่เกิน1ปี) สอบขับอย่างเดียวค่ะประมาณ30นาที
ค่าใช้จ่ายที่เราจ่ายไปก็จะมี ค่าตรวจสายตา 15 Fr. ค่าเรียนกับครูชม.ละ 85 Fr. (เราเรียนแค่5วัน วันละ2ชม.)
ค่าธรรมเนียม+ค่าทำใบขับขี่ 179 Fr.

เราสามารถใช้รถของตัวเองสอบได้ค่ะ เพราะหลังจากที่เรียนกับครูแค่5วัน จากนั้นเราก็ฝึกขับรถของตัวเองทุกวันๆจนถึงวันสอบค่ะ ทีแรกแฟนเราก็ถามว่าจะเอารถของครูไปสอบมั้ย เราเลยบอกแฟนไปว่าตอนนี้เราชินกับการขับรถของตัวเองแล้ว เราไม่อยากเปลี่ยนเพราะรถแต่ละคันเบรค ครัส และคันเร่ง ตั้งระดับไว้ไม่เท่ากัน เดี๋ยวออกตัวแรงไปจนรถดับ จะทำให้ยิ่งตื่นเต้นไปใหญ่

หลังจากเราสอบผ่าน ของเราได้แบบตลอดชีพนะ แล้วก็ระบุในใบขับขี่ว่าวันอนุญาตเริ่มปี2002 เหมือนในใบขับขี่ไทยเลย

ขอให้คนที่กำลังจะไปสอบโชคดีทุกคนนะค่ะ

chaba

คุณ 4854006204 เราแค่ค่าเรียนครู2 คนคร้า หมดไป 3000 ฟรัง 30ชั่วโมง อิ อิ ค่าสอบ จิปาถะ จำไม่ได้ค่ะ
คุณ ปริม หาครูพูดอังกฤษได้ค่ะ แต่เราต้องฟังคนสอบได้ รู้เรื่อง
คุณ Thanapa เพราะคุณมีใบขับขี่ที่ไทยมานานแล้วนะค่ะ เราหรือหนู เพิ่งมีใบขับขี่ไทยปี 2009 คือเขาเปลี่ยนกฎหมายใหม่
ประมาณว่าคราวๆๆ คนที่มีใบขับขี่นานๆๆ ไปสอบขับรถแล้วจะได้ใบขับขี่ตลอดชีพเลย หรือคนที่อยู่สวิสแล้วสอบก่อนปี 2009 หรือ 2010 จะได้ตลอดชีพ ไม่ต้องไปอบรม 2วันและเสียเงินอีก
เพราะพี่สาวอยู่สวิสมาเป็น 10ปี แต่เพิ่งมาทำใบขับขี่ปี 2011 ก็ต้องไปอบรมเหมือนกัน
แต่ละคันโทนต่างแค่ค่าทำเนียบมั้งค่ะ กฎน่าจะอันเดียวกัน และที่บอกว่าได้มา3ปีเขานับวันที่เรามีใบขับขี่ที่ไทยค่ะ
ปล.มีรถ2คันแต่มีทะเบียนเดียว เลยไม่มีเวลาที่จะขับ เสาร์แฟนก็ทำงาน อาทิตย์ก็พักผ่อน

ใช้รถตัวเองได้ค่ะ แต่ใช้รถครูเพราะเราจ่ายประกันไปแล้ว อิ อิ ต้องคุ้ม
อีกอย่างมาถึงต้องรีบขับให้คล่องเลยนะค่ะ คนที่เก่งแล้วไม่ว่ากัน ส่วนตัวเราทิ้งเวลาไป 11เดือน เต็มๆๆ ไม่ได้ขับเลย55555

Nantaree

ถ้าเราจะสอบแต่เกียร์ออโต้ได้ไหมคะ เพราะเราชินแต่กับการขับเกียร์ออโต้
เคยได้ยินกฏหมายที่สวิตว่า
ถ้าสอบใบขับขี่สำหรับขับแต่เกียร์ออโต้ ก็จะขับได้แต่เกียร์ออโต้อย่างเดียว
แต่ถ้าสอบใบขับขี่สำหรับขับเกียร์ธรรมดา ก็จะขับได้ทั้งเกียร์ออโต้ และเกียร์ธรรมดา
จริงไหมคะ
ขอบคุณค่ะ
Nan

Thanapa

ยินดีกับคุณ Chaba ด้วยนะค่ะ (โอ้โห้ จ่ายเยอะมากเลยค่ะ เมื่อก่อนเคยได้ยินคนพูดกันว่าทำใบขับขี่สวิสหมดเงินเป็นแสนๆ (บาท) จริงๆ ด้วยแฮะ  :D )

คุณ Nantaree ค่ะ  คิดว่าเป็นแบบนั้นจริงๆค่ะ  เพราะตอนที่เราจะไปสอบก็บอกแฟนว่าขอสอบเกียร์ออโต้ได้มั้ย  เค้าบอกว่าถ้าสอบเกียร์ออโต้ก็จะขับได้เฉพาะเกียร์ออโต้นะ ถ้าสอบเกียร์ธรรมดาก็จะขับได้ทั้งสองเกียร์..  ตกลงก็เลยเลือกสอบเกียร์ธรรมดาค่ะ

โชคดีนะค่ะ

chaba

คุณ Thanapa ขอบคุณมากๆๆค่ะ ยังไม่ได้ขับรถอีกเลย อยู่แต่บ้าน อิ อิ พี่สาวแค่ค่าเรียน 5000 ฟรังเลยค่ะ 5555
เพราะแกกลัว และใจสั่น ไม่มั่นใจ ตอนนี้เขาขับไปไหนมาไหนสบายคุ้มที่จ่ายจริงๆๆ
คุณ nan  ใช่ค่ะ กฎหมายเป็นแบบที่เข้าใจ เราก็สอบเกียร์ ออโต้ค่ะ แต่ขับเกียร์ธรรมดาได้ เพราะคิดว่ารถเรามันเกียร์ออโต้ คงไม่จำเป็น อีกอย่างมีโครงการไปอยู่ไทยอยู่แล้ว อิ อิ นี่ก็จะขายรถให้เหลือแค่คันเดียว จะได้ไม่เปลื้องมาก 555

Nantaree

ขอบคุณค่ะ คุณ chaba และ คุณ Thanapa
เราคงสอบเกียร์ออโต้ค่ะ ง่ายดี เกียร์ธรรมดาเราไม่ถนัด ถ้าจะสอบเกียร์ธรรมด คงต้องเรียนอีกหลายชม. อีกอย่าง งงๆ กับการขับชิดขวาด้วยค่ะ คหนังสือเรื่องกฎจราจร หาซื้อที่ไหนได้คะ
Nan

chaba

คุณ Nantaree เรื่องหนังสือไม่ทราบเลยคะว่าซื้อที่ไหน เพราะเราไปเรียนครูก็จะสอนอยู่แล้ว ก็คล้ายกับที่ไทย
ตัวอย่างบ้านเราซ้ายผ่านตลอด แต่ให้มองดูด้วยว่ามีรถจากด้านขวาไหม
ที่นี่ก็ประมาณ ให้รถที่มาจากฝั่งขวาของมือไปก่อน นอกจากเราจะเห็นเครื่องหมาย ให้ทาง ที่พิ้น หรือที่ป้าย เราก็ไม่ต้องรอ เขาต้องรอ ให้เราไปก่อน
พวก สัญลักษณ์ ต่างๆๆนะคะ เขาจะสอนว่า ต้องชะลอ เวลาเห็นทางม้าลาย และเท้าต้องไปเตรียมพร้อมที่เบรค พร้อมที่จะเบรคตลอดเวลานะคะ
ส่วนตัวไม่ค่อยขับรถเลยเรียนไป30 ชั่วโมง เอาแบบชัวร์ นะคะ สังเกตุและถามแฟน เวลาขับไปด้วยกันนะค่ะ ว่าป้ายนี้ คืออะไร ป้ายบางทีเราจะเห็นบนถนนหลวงนะคะ

ขอโทษนะคะตอบช้า

Nantaree

nokgraf

ตอบคุณ nantaree คะ

ดิฉันสอบเมื่อปีที่แล้วโดยใช้รถเกียร์ออโต้ พอได้ใบขับขี่มาเขาก็ไม่ได้ระบุว่าให้เราขับเฉพาะเกียร์ออโต้นะคะ

แล้วอยากถามผู้รู้ว่าเรื่องการไปอบรมหลังสอบผ่านแล้ว เขาจะมีจดหมายบอกเราหรือเปล่าคะ เพราะดิฉันไม่เห็นรู้เรื่องนี้เลย ไม่เข้่ใจค่ะ