News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

หาเพื่อนสวิส

Previous topic - Next topic

junecomarch

สวัสดีค่ะทุกๆคน ชื่อจูนนะค่ะ อยู่เมืองเจนนีวาค่ะ ก่อนอื่นขอเท้าความนิดนึกนะค่ะ จูนมาอยู่ที่สวิสกับพ่อได้1เดือนกว่าแล้วค่ะ ความตั้งใจคือมาเพื่อเรียนภาษา แต่ว่าตอนนี้มันไม่พัฒนาเลยค่ะ  ทุกๆคนชอบแนะนำว่าให้หาเพื่อนก็จะพูดได้เร็วขึ้น แต่สำหรับจูนการหาเพื่อนไม่ใช่เรื่องง่ายเลยค่ะ เพราะจูนอยู่กับสังคมคนไทยตลอดเวลาเลย จูนเลยอยากทราบว่า คนที่นี่ส่วนใหญ่เค้าเข้าเว็บอะไรกันหรอค่ะ เพื่อตั้งกระทู้ หรือเว็บอะไรก็ได้  คือจูนจะลองหาเพื่อทางเน็ตดูอะค่ะ ขอความเมตตาจากเพื่อนๆเว็บป้าพอลด้วยนะค่ะ ตอนนี้จูนไม่รู้จะทำอย่างไรดี มันตันไปหมดทุกทางเลยค่ะ จูนไม่อยากให้การเดินทางครั้งนี้สูญเปล่า  ขอบคุณค่ะ :'(                             

momay_bkk

Quote from: junecomarch on May 06, 2012, 04:49:39 PM
สวัสดีค่ะทุกๆคน ชื่อจูนนะค่ะ อยู่เมืองเจนนีวาค่ะ ก่อนอื่นขอเท้าความนิดนึกนะค่ะ จูนมาอยู่ที่สวิสกับพ่อได้1เดือนกว่าแล้วค่ะ ความตั้งใจคือมาเพื่อเรียนภาษา แต่ว่าตอนนี้มันไม่พัฒนาเลยค่ะ  ทุกๆคนชอบแนะนำว่าให้หาเพื่อนก็จะพูดได้เร็วขึ้น แต่สำหรับจูนการหาเพื่อนไม่ใช่เรื่องง่ายเลยค่ะ เพราะจูนอยู่กับสังคมคนไทยตลอดเวลาเลย จูนเลยอยากทราบว่า คนที่นี่ส่วนใหญ่เค้าเข้าเว็บอะไรกันหรอค่ะ เพื่อตั้งกระทู้ หรือเว็บอะไรก็ได้  คือจูนจะลองหาเพื่อทางเน็ตดูอะค่ะ ขอความเมตตาจากเพื่อนๆเว็บป้าพอลด้วยนะค่ะ ตอนนี้จูนไม่รู้จะทำอย่างไรดี มันตันไปหมดทุกทางเลยค่ะ จูนไม่อยากให้การเดินทางครั้งนี้สูญเปล่า  ขอบคุณค่ะ :'(                             

ลองคุยกับเพื่อนบ้านดูซิคะ เมย์ยังเปิดดิคคุยกะคุณยายข้างบ้านเลย สนุกดี อิอิ

angii

คุณจูนอายุเท่าไหร่ค่ะ

เราชื่ออัน น่ะค่ะ 19 ปีค่ะ

อยู่สวิตกับพ่อจะครบปีแล้ว

ยังไงแฟสมาคุยกันน่ะ angii.ar@facebook.com

junecomarch

Quote from: angii on May 18, 2012, 01:36:22 AM
คุณจูนอายุเท่าไหร่ค่ะ

เราชื่ออัน น่ะค่ะ 19 ปีค่ะ

อยู่สวิตกับพ่อจะครบปีแล้ว

ยังไงแฟสมาคุยกันน่ะ angii.ar@facebook.com

สวัสดีจ้าอัน แล้วจาแอดไปนะ  รับเฟสเราด้วย

TUNA

มีใคร พักอยู่ไม่ไกล หรือ อยู่แถว Zug หรือ Luzern บ้างค่ะ หาเพือนเหมือนกันค่ะ

Da_beauty

ดาอยู่เมือง Pfaffnau ก็ไม่ไกลจากลูเซินคะ มาอยู่กับสามีได้หกเดือนแล้วคะ ตอนนี้พึ่งเรียนจบเอ1 จะต่อเอ2 ไม่มีเพื่อนเรียนเขาเลื่อนไปมกราปีหน้าคะ

มาอยู่ใหม่ๆเครียดมากเหมือนกัน อาศัยเวปคุณป้านี่แหละไม่ต้องไปหาเพื่อนที่ไหนหรอก ดาพึ่งได้งานเมื่ออาทิตย์ที่แล้วคะ อ่านวิธีหางานจากเพื่อนๆจากเวปคุณป้านี่แหละ ได้ผลจริงๆ คนที่นี่เขาชอบอยู่เป็นส่วนตัว เขาไม่ชอบสุงสิงกับใครหรอก ถ้าไม่มีงานทำเขาก็จะหางานอดิเรกทำ อย่างเช่นถักไหมพรม วาดรูป อะไรพวกนี้

แฟนบอกให้ดาไปเล่นกับคนข้างๆบ้าน แต่ดานานๆไปที เพราะคิดว่า เขาไม่เหมือนคนบ้านเรา ที่ต้องมานั่งคุยกันทุกวัน อยู่กับตัวเองให้ได้คะ

เพื่อนๆท่านใดอยู่ไม่ไกลจากดา ก็แวะมาได้นะคะ เราคนไทยคุยกันได้ ดาเป็นช่างเสริมสวย เพื่อนๆท่านใดยังไม่มีงานทำ ดาก็จะตัดผม, ทำเล็บให้ฟรีคะ มาแชร์ความรู้สึกกัน ข้อสำคัญต้องจริงใจต่อกันคะ
  ดา บิวตี้

TUNA

พี่ดา มี อีเมล หรือ ที่ติดต่อ ง่ายๆ มั้ยค่ะ เผื่อเอาไว้คุยกัน นอกเหนือจากเว็ปนะค่ะ
หนูชื่อ อ้อ ค่ะ เป็น สมาชิกใหม่ ค่ะ

toosonglho

สวัสดีค่ะคุณดา
ขอโทษนะค่ะคุณดาได้งานอะไรอะค่ะ และหาจากที่ไหนค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ตู่

Da_beauty

หลังไมค็คะ่เพื่อนๆ

leena_1970@hotmail.com

เมืองที่ดาอยู่ไม่มีคนไทยเลยคะ เมื่อวานมีคนมาติดต่อดาไปทำความสะอาดบ้านให้ เขาท้องได้4-5เดือนแล้ว บอกถ้าท้องแก่คงทำไม่ไหว และตอนคลอดต้องเลี้ยงลูกอีก ดาตอบตกลงคะ เพราะตอนนี้มีงานที่เดียวเอง รับเพิ่มอีกเจ้าคงไหว

ดา ไปติดป้ายไว้มิโกรคะ ตอนนี้เอาออกแล้วคะ แฟนบอกเดี๋ยวเจ้านายคุณมาเจอเขาจะไม่พอใจ ว่าคุณยังหางานอยู่ ก็เชื่อเขาคะ

งานหาไม่ง่าย แต่ดาว่าพอมีนะคะ มันอยู่ที่จังหวะมากกว่าคะ ที่เมืองดาอยู่ เห็นมีแต่ผู้หญิงฝรั่งแกๆมาทำความสะอาดแฟลตคะ ดาเห็นยังสงสารเลย

คนที่เขามาติดต่อดา เขาบอกว่าถ้าจ้างคนบ้านเขาชมละ30ฟรัง จ้างคนไทยดีกว่า จริงหรือเปล่าไม่ทราบ

ขอให้เพื่อนๆที่หางาน สมหวังกันทุกคนนะคะ

toosonglho

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ