สวัดดีคะป้าพอล

Previous topic - Next topic

pexlay

:D :D
หนูมีปํญหาปรึกษาป้าพอลที่น่ารักหน่อยคะ
คือว่าหนูกำลังจะไปเยี่ยมแฟนที่สวิในเดือนกรกฏาคมนี้นะคะหนูก็เลยไปจ้างบริษัทเค้าทำให้ในราคา17000บาท
ป้าคิดว่าไงคะ

onuma

สวัสดีคะคุณpexlay อรทำวีไปเยี่ยมแฟนมานี่ครั้งที่ห้าแล้วทุกครั้งไม่เคยจ้างทำเองหมดไม่ยุ่งยากด้วยอาจจะยุ่งนิดหน่อยแค่ครั้งแรกที่ไปครั้งแรกใช้ระยะเวลาตั้งแต่ยื่นจนได้วีก็เกือบๆสามเดือนจากนั้นก็พอทางสถานทูตมีโปรไฟล์ของเราแล้วก็ได้วีไม่เกินสิบวัน วันนี้อรก็เพิ่งไปรับพาสปอร์ตกลับจากTLS ยื่นขอวีไปเมื่อวันจันทร์วันนี้ได้แล้วอะคะ อรอยากแนะนำว่าน่าจะทำเองเพราะไม่ยากอย่างน้อยเก็บตังค์ไว้ช็อปปิ้งก็ได้หลายอย่างอยู่น้า ถ้าเราเตรียมเอกสารครบๆอรว่าไม่น่ายากเพราะยิ่งตอนนี้วีซ่าเยี่ยมเยือนไม่ต้องยื่นผ่านสถานทูตแล้วยิ่งช่วยประหยัดเวลา แต่ถ้าจ่ายตังไปแล้วก็ขอให้ยื่นผ่านได้วีเร็วๆนะคะ

pexlay

:)ขอบคุณมากๆคะดีใจคะทีมีพี่น้องชาวไทยคอยช่วยเหลือกัน

phat

มาช่วยตอบอีกคนค่ะ เราเพิ่งขอรอบ 2ค่ะ ทำเองทั้งหมด ราคาที่คุณจ้างเค้าแพงมากค่ะ เพราะว่าถ้าคุณได้ทำเองแล้วคุณจะทราบว่า มันไม่สมกับราคา อย่าไปคิดว่าจ้างเอเจนท์ทำแล้ว วีซ่าจะผ่านง่าย  โดยส่วนตัวแล้วเราคิดว่าไปยื่นที่สถาฑูตด้วยตัวเองดีกว่าค่ะเสียดายว่ายื่นที่ TLS;D อีกตั้งเกือนพันบาท ที่สถานฑูตถ้าอะไรตกหล่นคุณวิ่งออกมาทำได้จนกว่าจะหมดเวลาทำงานของเค้า แต่ที่ TLSคุณต้องยื่นใหม่เท่านั้น :P ถึง จนท ที่สถานฑูตเค้าจะไม่ยิ้ม หน้าบึ้ง พูดห้วนๆ แต่ถ้าคุณ ยิ้มให้เค้าตลอด พูดเพราะๆ เค้าพยายามช่วยคุณเต็มที่ค่ะ นี่จากประสบการณ์ตรงค่ะ ;D ส่วนเรื่องเอกสารขอวีซ่าก็เตรียมง่ายๆ แบบฟร์อม ก็หอบไปกรอกที่สถานฑูตเค้ามีคำแปลภาษาไทยให้อ่านค่ะ ไปก่อนเวลานะคะ จะได้มีเวลาทำ รับรอง ครบทุกเอกสารและขั้นตอนค่ะ