การยื่นขอวีซ่าระบบใหม่ผ่าน TLS

Previous topic - Next topic

Khwan..chen

เพิ่งไปมาค่ะ อยู่ไกลพอสมควร ก่อนไปต้องเข้าไปต้องเข้า web นี้ เพื่อสมัครสมาชิกและกรอกข้อมูลส่วนตัวก่อนนะคะ  https://www.tlscontact.com/th2ch/login.php

อาจต้องมีหน้า passport ทั้งของเราและผู้เชิญอยู่ใกล้ๆ เพราะจะต้องกรอกข้อมูลของ Host หรือผู้เชิญด้วยค่ะ หลังจากนั้นจะมี link ส่งไป ที่ อีเมล์ของเราเพื่อยืนยันการสมัคร  หลังจากนั้นก็เปิดลิ้งค์ที่ทาง TLS ส่งไปให้เพื่อกรอกข้อมูลการเดินทางพร้อมทั้งเลือกวันและเวลาสัมภาษณ์ได้เลยค่ะ มันจะมีคิวขึ้นให้เราดูด้วยว่าวันไหน คิวไหนว่างบ้าง
หน้า website เป็นภาษาอังกฤษนะคะ แต่สำหรับคนที่ภาษาไม่แข็งแรงอาจโทรเข้าไปปรึกษาทาง Call center ดูก่อนได้ว่าต้องทำอย่างไร เวลาสัมภาษณ์ ก็ที่ TLS office นะคะ สำหรับคนที่ไม่คุ้นเส้นทาง (เพราะเคยมาขอแต่ที่สถานทูต ตรงถนนวิทยุ เหมือนคนเขียน) อาจต้องเผื่อเวลานิดนึง office เค้าอยู่แถวสาทร ในไปยืนยันนัดจะมีแผนที่ให้ด้วย ต้องพรินท์ไปด้วยนะคะ เพราะเค้าขอด้วย

พอไปถึงก็เข้าแถวยื่นเอกสารให้น้องเค้าตรวจ แล้วเค้าจะบอกว่าให้ไปทางไหนต่อ เพราะที่นี่เป็น outsource ให้สถานทูตฝรั่งเศสด้วย คนแน่นกว่าที่สถานทูตสวิสเยอะเลยค่ะ เสร็จแล้วก็รอสัมภาษณ์ มันจะมีชื่อขึ้นตรงหน้าจอ เราก็ดูว่าต้องเดินไปสัมภาษณ์ช่องไหน มันจะเป็น บล็อกๆ และมีเก้าอี้ให้นั่ง มีน้องๆพนักงานมาสกรีนเอกสารและถามคำถามทั่วไปเหมือนกับตอนทำที่สถานทูตทุกอย่าง ต่างกันแต่ว่าที่นี่ ปฏิบัติกับผู้ยื่นขออวีซ่าทุกคนเหมือนลูกค้า มียกมือใหว้เราก่อน มียิ้มแย้มแจ่มใส สัมภาษณ์แบบสุภาพเบาๆ ไม่ต้องกลัวว่าทุกคนในห้องนั้นจะได้ยินเรื่องส่วนตัวของเราหมด น้องเค้าถามด้วยว่าคุยกับแฟนเป็นภาษาอะไร ถ้าเป็นภาษาเยอรมัน ก็ต้องสัมภาษณ์เป็นภาษาเยอรมันด้วย น้องเค้าจะให้เลือกว่าจะสัมภาษณ์เป็นภาษาอะไร สัมภาษณ์ประมาณ 5-10 นาทีก็เสร็จ หลังจากนั้นก็ไปชำระเงินค่าวีซ่า 2500 และ ค่า บริการ 990 ตรงแคชเชียร์ ใบเสร็จที่ได้ไม่ระบุว่า จะทราบผลเมื่อไหร่แต่น้องเค้าบอกว่า 7-10 วันทำการอย่างน้อย หรือมากกว่านั้น จะมี sms แจ้งให้มารับคำตัดสินพร้อมหนังสือเดินทาง ซึ่งต่างจากแบบเก่าที่ยื่นโดยตรงกับสถานทูต ที่นั่นเค้าจะระบุวันให้เลยว่ามารับคำตัดสินได้วันไหนส่วนมาก ก็ 3-5 วัน ไม่นานมากและไม่ต้องนั่งรอผลทาง sms เหมือนกับระบบใหม่

สรุปว่าการยื่นวีซ่าแบบใหม่ ดีมั้ย?ไม่รู้สิ คุ้นกับแบบเก่ามากกว่า เจ้าหน้าที่อาจพูดจาไม่ค่อยดี แต่ขอที่นั่นทุกปีจนชินและไม่รู้สึกอะไรแล้ว, อยู่ใกล้กว่า, ระบุวันรับหนังสือเดินทางชัดเจน แถมไม่ต้องจ่ายค่าบริการเพิ่ม จ่ายแต่ค่าวีซ่า ที่ใหม่ปฎิบัติกับเราดีกว่า, เร็วกว่า, แต่รู้สึกว่าค่าบริการแพงไปหรือเปล่า

คิดอย่างไรก็เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ

Rattasart

สวัสดีครับ
ผมคุยกับแฟนภาษาอังกฤษครับแต่อยากสำภาษณ์เป็นภาษาไทยได้หรือเปล่าครับ

Khwan..chen

สัมภาษณ์เป็นภาษาไทยได้ค่ะ เหมือนกับตอนขอที่สถานทูตนั่นแหละเวลาตอบถามเรื่องข้อมูลทั่วไป เเต่เค้าจะถามอยู่แล้วว่าคุยกับแฟนเป็นถาษาอะไร หรือพูดภาษาต่างประเทศได้มั้ย ถ้าตอบว่าได้ เค้าจะใ้ห้เราพูดให้ฟัง แต่โดยส่วนตัวคิดว่าถ้าพูดภาษาอังกฤษได้ขอสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษดีกว่าค่ะ มันดูมีการศึกษาดีน่ะค่ะ เหมือนเค้าจะอยากหยั่งเชิงดูว่าเราพูดได้ใหม ยังไง (แอบเห็นเค้าให้คะแนนด้วย คิดว่าตอนนั้นถ้าล่อภาษาเยอรมันอันทุลักทุเลไปคงไม่รอด)

10 วันผ่านไป ตอนนี้ก็ยังรอ sms ให้ไปรับหนังสือเดินทางคืนอยู่ ช้าเนอะ

applecheri

ไปมาวันที่ 3 มีนาคะ ที่สถานทูต พึ่งไปขอครั้งแรกประเภท visitor visa เจ้าหน้าที่ถามเยอะเหมือนกัน เป็นภาษาไทย แต่ไม่ถามว่าคุยภาษาอะไรกัน แล้วก็ไม่สัมภาษณภาษาอังกฤษด้วยคะ   :) :) 

applecheri

Quote from: applecheri on March 15, 2012, 12:03:36 PM
ไปมาวันที่ 3 มีนาคะ ที่สถานทูต พึ่งไปขอครั้งแรกประเภท visitor visa เจ้าหน้าที่ถามเยอะเหมือนกัน เป็นภาษาไทย แต่ไม่ถามว่าคุยภาษาอะไรกัน แล้วก็ไม่สัมภาษณภาษาอังกฤษด้วยคะ   :) :) 

แก้ไขนิดนึงคะ ไปมาวันที่ 5 มีนาคะ เขียนผิด  :D :D :D

Rattasart

สวัสดีครับ

ดีจังเลยนะครับสำหรับคนที่ผ่านแล้ว ผมต้องรอยื่นอุทธรณ์อยู่ครับ แต่โทรถามทางTLS แล้วเขาบอกว่าถ้ายื่นไปเกิน 1เดือนแล้วยังไม่มีอะไรคืบหน้าสามารถยื่นขอวีซ่าใหม่ได้เลยครับ

ตอนนี้ก้อเฝ้านับวันรอครับ
อยากบินก่อน20เมษายนนี้อะครับ

Khwan..chen

ให้เเฟนยื่นให้หรือเปล่าคะ? จากประสบการณ์ที่เคยยื่นอุทธรณ์ ให้ที่สวิสยื่นให้จะเร็วกว่าเเละสามารถให้ทางโน้นตามให้ได้เรื่อยๆค่ะ เเปลกมากที่ TLS บอกว่าถ้าเกิน 1 เดือนเเล้ว ให้ยื่นใหม่ เพราะปกติเเล้วก็ต้องรอผลอุทธรณ์ถึง 10 สัปดาห์หรือมากว่า (เพราะใน 1 เดือนนี้เอกสารยังไม่ออกจากสถานทูตในกรุงเทพเลยค่ะ) เเละไม่ต้องยื่นใหม่เพราะค่าเท่ากัน เเต่อันนี้ตอนที่ทําที่สถานทูตนะคะ ไม่ใช่กับ TLS บางทีระบบ อาจเปลี่ยนไปเเล้วก็ได้ ขอวีซ่าเยี่ยม 10 วันรู้ผลยังได้มาเเล้วเลย 2 เมษาก็จะไปเเล้วค่ะ

Rattasart

ยินดีด้วยครับที่จะได้ไปแล้ว ตอนนี้ไทยก้อร้อนเว่อร์ๆผมก้ออยากไปช่วงนี้แหละครับ อยากไปดูบ้านเมืองเขาบ้าง

แต่ผมโทรเช็คที่ TLS แล้วครับเขาบอกว่าถ้ายื่นอุทธรณ์แล้ว(แฟนยื่นให้ที่สวิตฯครับ)ก้อต้องรอฟังผลจากทางสวิตฯก่อนครับ แต่ถ้าเกิน 1เดือนแล้วยังไม่มีอะไรคืบหน้าก้อสามารถยื่นทำใหม่ที่ TLS ได้เลยครับจะเปลี่ยนคนเชิญหรือเอาคนเดิมก้อได้ครับ

แต่ผมตั้งใจว่าจะรอฟังผลจากอุทธรณ์อย่างเดียวครับ(เสียเงินไปเยอะแล้ว ถ้าไม่ผ่านจริงๆค่อยคิดหาทางใหม่)
ก้อแอบหวังทุกวันว่าต้องผ่านครับสักวันต้องได้รับข่าวดี ^ ^ :)

rfang

=สวัสดีค่ะ 
   เพิ่งไปยื่นวีซ่าแบบ Visitor Visa ที่ TLS มาเหมือนกันค่ะ เลยอยากจะแชร์ประสบการณ์ให้กับคนที่กำลังจะไปยื่นวีซ่าค่ะ
ทุกอย่างไม่ได้ยุ่งยากอย่างที่คิดเลยค่ะ พอดีเพิ่งยื่นวีซ่าครั้งแรกค่ะ ตื่นเต้นมาก ดูจากหลาย ๆ กระทู้แล้วไม่อยากไปเผชิญกับเจ้าหน้าที่ที่สถานฑูต เลยตัดสินใจยื่นวีซ่าที่ TLS ค่ะ พนักงานยิ้มแย้ม หน้าตาไม่บูดบึ้งเลยค่ะ ตั้งแต่เจ้าหน้าที่ที่นั่งตรงหน้าประตูยันเจ้าหน้าที่ที่สัมภาษณ์เลยค่ะ ( เจ้าหน้าที่ที่สัมภาษณ์หน้าตาน่ารักมาก หน้าใส ๆ ตัวเล็ก ๆ  )
   ก่อนจะยื่นต้องไปกรอกข้อมูลในเว็บของ TLS ค่ะ แล้วระบบก็จะบอกเอกสารทั้งหมดที่ตัองเเตรียม หลังจากนั้นก็นัดวันและเวลาได้เลย วันที่ไปยื่นพอดีไม่ได้ปริ้นใบยืนยันไปด้วย แต่จด contact number ไว้ค่ะ เลยไม่มีปัญหาอะไร
  แล้วรอเจ้าหน้าที่เรียกชื่อค่ะ ของดิฉันใช้เวลาในการยื่นเอกสารและสัมภาษณ์ไม่ถึงสิบนาทีค่ะ เจ้าหน้าที่ก็จะถามว่าไปเยี่ยมใคร ? ชื่ออะไร ? ทำงานอะไร ? อยู่เมืองไหน? รู้จักกันนานแค่ไหน? เจอกันครั้งแรกเมื่อไหร่ ?รู้จักกันได้ยังไง? แล้วตัวเราเองมีอาชีพอะไร? ไปเยี่ยมเค้านานเท่าไหร่? ถามเป็นภาษาไทยและภาษอังกฤษนิดหน่อย แล้วเค้าก็จะปริ้นใบเสร็จให้สองใบ ก็ไปยื่นที่แคชเชียร์แล้วจ่ายตังค์ค่ะ อีกใบหนึ่งเก็บไว้แล้วมายื่นตอนมารับพาสปอร์ตกับผลวีซ่าค่ะ
  ผ่านไปสามวันค่ะ ก็จะส่งข้อความมาทางโทรศัพท์ให้เราไปฟังผลค่ะ ของดิฉันโชคดีมากค่ะ ทุกอย่างผ่านฉลุย ดีใจมาก ๆ ค่ะ จะมีซองจดหมายซึ่งในนั้นมีพาสปอร์ตของเราแล้วก็ผลวีซ่าค่ะ จะมีกระดาษอยู่สองแผ่น พร้อมกับขั้นตอนที่เราต้องทำต่อจากนี้ระบุไว้ในกระดาษแผ่นเล็ก ๆ แนบมาด้วยค่ะ กระดาษสองแผ่นที่ว่าต้องส่งไปให้ทางโน้นเค้าจัดการต่อค่ะ ดิฉันสแกนกระดาษสองแผ่นนั้นแล้วส่งทางอีเมลให้แฟนค่ะ
  หลังจากนั้นไม่ถึงสามวันแฟนได้คำตอบจากทางโน้นแล้วค่ะ (ในกระดาษแผ่นเล็ก ๆ จะระบุไว้ว่าหลังจากที่ส่งไปประเทศสวิตเซอร์แลนด์แล้วหนึ่งเดือนถึงจะดำเนินการต่อได้) แต่ไม่ถึงเดือนค่ะ ดิฉันก็จัดแจงเอกสาร พาสปอร์ตตัวจริง + ใบจองตั๋วเครื่องบิน + ประกันการเดินทาง แล้วก็ไปยื่นที่สถานฑูตเลยค่ะ จากนั้นเจ้าหน้าที่ที่สถานฑูตเค้าจะให้ใบเล็ก ๆ ที่ระบุวันที่มารับผลวีซ่า รออีกประมาณ 5 วันก็ไปรับผลวีซ่าจากพี่ยามด้านหน้าได้เลยค่ะ
   ตอนนี้รอเดินทางอย่างเดียวค่ะ  :Dดีใจมาก ๆ ที่ทุกอย่างราบรื่นค่ะ และขอเป็นกำลังใจให้ทุก ๆ คนที่กำลังจะไปยื่นหรือที่กำลังรอผลวีซ่านะคะ    ขอให้โชคดีค่ะ สู้ ๆ นะคะ

ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ให้ข้อมูลรวมทั้งป้าพอลมาก ๆ ค่ะ ที่ร่วมแชร์ประสบการณ์ให้ความรู้ ข้อมูลสาระ เทคนิค ในการเตรียมตัวดี ๆ นะคะ เป็นประโยชน์มากจริง ๆ ค่ะ

fang