ช่วยด้วยค่ะ วีซ่าถูกปฎิเสธ ทำไงดีค่ะ

Previous topic - Next topic

KAT

สวัสดีค่ะ รบกวนผู้รู้ ช่วยเหลือด้วยค่ะ ว่าจะทำอย่างไรดี เพิ่งไปยื่นวีซ่าวันที่ 15 ก.พ  2555 ไปรับวันนี้ 20 ก.พ 2555 โดนปฎิเสธค่ะ แต่มีจดหมายให้ยื่นอุธรณ์ อยากทราบว่าทุกคนจะได้ยื่นอุทธรณ์ หมดทุกคนไหมค่ะ เวลาวีซ่าไม่ผ่าน เขาบอกเหตุผลว่า เป็นเหตุผลร้ายแรงมากน้อยแค่ไหนค่ะ เปอร์เซ็นต์ได้ไหมค่ะถ้าเรายื่นอุธรณ์ไป
the information submitted regarding the justification for the purpose and conditions of the intended stay was not reliable
เราจะทำอย่างไรดีค่ะ ให้เพื่อนที่รับรองเรายื่นเรื่องอุธรณ์ดีไหมค่ะ จะง่ายกว่าเรายื่นเองไหมค่ะ เห็นเข้ามาอ่าน บ้างคน ได้วีซ่า ภายใน อาทิตย์เดียวหลังจากคนที่โน้นยื่นอุธรณ์ หรือจะไปยื่นวีซ่าใหม่ที่ประเทศอื่นดีกว่าค่ะ หรือจะอุธรณ์ดีกว่ากัน ตัดสินใจไม่ถูกเลยค่ะ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ กะวนกะวายมากค่ะ ทำอย่างไร ดีค่ะ รบกวนเพื่อนๆ พี่ ๆ และ ผู้รู้ ให้ความกระจ่างด้วยค่ะ
kat

Kyra

ไปยื่นมาวันที่15กุมภาพันธ์2555 เหมือนกันแต่นัดฟังผล22ก.พ55

KAT

ขอให้ผ่านนะค่ะ  ผ่านอย่างไรช่วยโพสต์บอกด้วยนะค่ะ จะได้เก็บไว้เป็นประสบการณ์ค่ะ

Kyra

ขอบคุณนะคะ.. แต่ทำใจไว้แล้วคะว่าไม่ผ่านเพราะขอตั้ง3เดือน. แต่ทำไมยื่นวันเดียวกันแต่รับผลไม่เหมือนกันเลยอะคะ.!!

ตอนนี้ก็เครียดเหมือนกันคะ.. ทำไมวีซ่าเยี่ยมเยือนสวิสมันยากเย็นเหลือเกิน
ไม่เหมือนวีซ่าสวีเดนเลยเราไปขอ วันอังคาร เมื่อเดือนกันยายน54และทราบผลวันศุกร์ วีซ่าผ่านฉลุย3เดือน
แต่ไปอยู่แค่สองเดือนเอง..แล้วก็กลับมา. ตอนนี้ขอวีซ่าสวิส3เดือน แต่เครียดกว่าขอวีซ่าสวีเดนอีกคะ..

KAT

ใช่ค่ะ แคทก็เครียดมากเลย กำลังคิดว่าจะยื่นอุธรณ์ดี หรือจะไปยื่นขอวีซ่าประเทศอื่นดี   จะทำได้ไหมค่ะ ผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ  เพราะ รออุธรณ์นานมาก แต่ถ้าไปยื่น เยอรมัน ไม่เกิน 7  วันก็รู้ผล  หรือเราจะทำแบบนี้ได้ไหมค่ะ ทำเรื่องไปยื่นใหม่ ประเทศเยอรมัน เพราะเมื่อปีที่แล้ว ก็ได้วีซ่าขอที่นี่ มา 6 เดือน แต่ไป 70 วัน เพราะตอนขอ ขอไปแค่นั้น รบกวนด้วยค่ะ

kat

Nantaree

คุณ Kat คะ ปกติ คนที่เคยไปยุโรปมาแล้ว การขอวีซ่าครั้งต่อไปจะง่ายขึ้น แต่เราก็ไม่เข้าใจทำไมคุณถูกสวิตปฏิเสธวีซ่าๆ ทั้งๆ ที่คุณเคยไปเยอรมันมาแล้ว คนเชิญครั้งนี้คนเดียวกับคราวที่แล้วไหมคะ เขาอยู่สวิตหรือเยอรมันคะ  แต่ที่สำคัญถ้าคนเชิญอยู่ประเทศไหน เราก็ต้องขอวีซ่าที่สถานทูตประเทศนั้นค่ะ  ปีที่แล้วที่ได้วีซ่าเยอรมัน คุณ Kat ไปทำไรที่ผิดกฎบ้างไหมคะ จะได้แก้ไขถูกจุด
Nan 

Kyra

วันนี้ไปฟังผลมา วีซ่าไม่ผ่าน. ไม่มีเหตุผลบอกเลยว่าเพราะอะไร..
คิดว่าจะยื่นอุทรณ์หรือยื่นเรื่องที่สถานทูตอื่นดียังไม่รู้เลย!!!
ทำไมวีซ่าสวิสยากเย็นจริงเลยๆ
Sad sad sad!!!

Kyra

เพิ่งอ่านนะคะว่าีซ่าไม่ผ่านหัวข้อ the information submitted regarding the justification for the purpose and conditions of the  intended stay was not reliable..
และจะต้องทำไงบ้างก็ไม่รู้เลย..

KAT

ไม่เลยค่ะ แคทไปประเทศไหน ไม่เคยทำอะไรผิด กฎหมายค่ะ อยู่ก็ตามที่ขอ กลับตรงเวลา ไม่ขอเพิ่ม  แคทมีวีซ่า ของ อเมริกา 10 ปี ค่ะ ไปมาครั้งเดี่ยว 2 เดือน ไปกับคุณป้าค่ะ ไป ออสเตรเลีย มา 4 ครั้ง ฮ่องกง จีน สิงค์โปร อังกฤษ 3 ครั้ง อัฟริกา ฮอลแลนค์ ลาว มาเลเซีย ประเทศแถวๆ บ้านเราเนี่ยค่ะ เพื่อนคนละคนกันค่ะ เพื่อนที่สวิส รู้จักกันมา 5 ปีค่ะ  แรกๆ เคยชอบกัน แต่แคท ไปแต่งงานกันคนอังกฤษค่ะ หลังจากนั้น ก็ไม่ได้ติดต่อกัน พอ แฟนจับได้ว่า แฟนคนอังกฤษ ยังจดทะเบียนกับ ภรรยาเขาอยู่ เขาก็เลยหนีไปค่ะ  เพื่อนที่สวิสทราบก็สงสาร ทุกวันนี้ คบกันเป็นเพื่อนจริงๆ คิดว่ามันยาวดีค่ะ แฟนเลิก ก็เป็นคนอื่น  ไม่เจอคนที่รักเรา ที่เป็นเรามังค่ะ   โทษที่นะค่ะ นอกเรื่อง อยากให้รู้ข้อมุลค่ะ จะได้ช่วยแคทวิเคราะห็ที่ค่ะ

แคทยื่นแบบไปท่องเที่ยวค่ะ เพราะเพื่อนที่สวิส เขาบอกเขามีปัญหาเรื่อง เขายังไม่เสียภาษี อะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ แคทไม่อยากถามมาก กลัวเขาว่าค่ะ  คือเขาเขียนจดหมายเชิญให้ไปพักที่บ้านเขา แต่เขาให้เพื่อนผู้หญิงอีกคนหนึ่งเซ็น รับรองด้วยกันค่ะ ในจดหมายเชิญ จะมี สองลายเซ็น  ตัวเขาเองมี โรงแรมเล็กๆ ค่ะ ประมาณ 15 ห้องค่ะ เห็นเขาบอก ที่เขาไม่มีเงินเหลือ เพราะต้องเขาเงินไปใช้จ่ายเกี่ยวกับโรงแรมเนี่ยแหละค่ะ  หลักฐานที่แคทยื่นไปนะค่ะ มี
1. ตั๋วเครื่องบิน
2. ใบประกัน
3. ใบรับรองว่าเรามีลูกเรียนอยู่ที่โรงเรียนนี้จริง ทั้งสองคน อย่างไรเราก็ต้องกลับมาเพราะลูกเราอยู่และเรียนที่นี้
4. หลักฐานการเงินนะค่ะ สมุดบัญชี 4 เล่มค่ะ เงินในบัญชีทั้งหมดประมาณ 1.6 ล้าน กับในฉลากออมสินอีก 1 ล้าน โฉนดบ้านพร้อมที่ดิน16 ล โฉนดที่ดินอีก 1  ที่ ค่ะ
5. passport
6. ใบสมรส อันนี้มีปัญหานิดหน่อย ตอนยื่นนะค่ะ  เจ้าหน้าที่เขาบอกว่า ปกติเอกสารที่แปลจะต้องมีตราประทับใช่ไหมค่ะ แคทก็มีค่ะ แต่เขาบอกไม่ได้ ต้องไปให้ที่สถานทูตอังกฤษเซ็นต์รับรองมาด้วย แคทก็ต้องไปที่สถานทูตอังกฤษเพื่อไปรับรองอีกทีครั้ง 1,500 บาทค่ะ
7. passport ของเพื่อนที่สวิส
8. จดหมายเชิญ ค่ะ
ที่จำได้คราว ๆ น่าจะแค่นี้นะค่ะ คุณนาตาลีค่ะ แคทขออีเมล์หน่อยได้ไหมค่ะ อยากส่งจดหมายเชิญไปให้ช่วยดูค่ะ  แล้วก็เหตุผลที่เขาปฎิเสธค่ะ เพื่อนโทรไปที่ อิมเมเกชั่นที่โน้น เขาบอกเราถูกปฎิเสธตั้งแต่วันที่ยื่นเลย คงเหมือนกับว่า ปฎิเสธตั้งแต่รับเอกสารเลยมังค่ะ เพราะตอนที่พนักงานถาม เขาถามแค่ประโยคเดียวค่ะ ว่าไปใครเลี้ยงลูก  เพราะปกติแคทให้คุณแม่มาอยู่กับแคทค่ะ เวลาเดินทางไปไหน จะได้ไม่ต้องกังวล แล้วพอดีช่วงน้ำท่วม บ้านคุณป้าที่ไปอเมริกาด้วยกัน โดนน้ำท่วมหนักค่ะ แคทเลยบอกให้ป้าทั้งสอง มาอยู่กันที่บ้านแคทค่ะ ก็เลยยิ่งอุ่นใจ แคทก็งงมากเลยค่ะ โดนปฎิเสธได้ไง เราไปพลาดตรงไหน รบกวนคุณนาตาลีหน่อยนะค่ะ  นี่ ตอนแรกไม่อยากยื่นอุธรณ์ แต่เพื่อนที่สวิส จัดการส่งจดหมายไปแล้วมังค่ะเมื่อวาน เพราะใจจริงตอนนี้ อยากกลับไปยื่นที่เยอรมัน เพราะเราเคยได้ และ ก็ไม่ได้ทำอะไรผิด คิดว่าน่าจะไม่มีปัญหา แต่โทรไป เอเจนซี่หลายที่ เขาบอก ให้ยื่นอุธรณ์ค่ะ เพราะ มันจะดูเหมือนว่า เราไม่ได้ประเทศนี้ แล้วก็ไปอีกประเทศหนึ่ง แคทก็เลยไม่รู้จะทำไงดีค่ะ กลุ้มมากเลย  หรือระหว่างที่เรายื่นอุธรณ์ไปเนี่ย เราสามารถ ยื่นเยอรมันได้ด้วยป่าวค่ะ รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ผู้รู้ ช่วยด้วยค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ
KAT

Nantaree

คุณแคทเคยไปหลายประเทศเเลย ดีจังค่ะ เราว่าคุณแคทยืนอุทธรณ์ดีแล้วค่ะ น่าจะผ่านนะคะ
เราก็เดาไม่ออก เหตุผลอะไรที่คุณไม่ได้วีซ่า  บางทีก็ผู้เชิญก็มีส่วนนะคะ ว่าเขาเคยเชิญใครไปแล้ว คนนั้นไม่กลับ หรือผู้เชิญมีคดีเรื่องภาษี หรือ...
ส่วนตอนเรายื่น  เรายื่นเอกสารแสดงความสัมพันธ์ว่าเรากับแฟนเรารู้จักกันจริงและรู้จักกันมานาน เช่นบิลค่าโทร. printอีเมล ภาพถ่ายที่เขามาเยี่ยมเราที่ไทยและไปเที่ยวด้วยกัน  อะไรทำนองนั้นค่ะ, เอกสารที่อยู่อาศัยของผู้เชิญ ที่เราจะไปพักด้วย ( ที่อำเภอที่สวิตออกให้ค่ะ) และในจม.ในฟอร์มจม.เชิญ จะมีบอกว่า คุณจะไปพักกับผู้เชิญจากวันนี้ถึงเมื่อไร และเมื่อถึงเวลาจะกลับ และผู้เชิญจะการันตีด้วยเงินในบัญชี 30,000 Fr.  และถ้ามีผู้เชิญสองคนก็ต้องยื่นสำเนาพาสสองคน  ส่วนเรื่องเงินการันตี ทาง Migration ที่สวิตอาจเรียกผู้เชิญไปขอดูบัญชีก็ได้ อันนี้เท่าที่ททราบมานะคะ แต่นานแล้ว กฏอาจเปลี่ยนแปลงไปถึงไหนแล้ว ต้องเช็คกับผู้มีประสลการณ์ดูอีกที เสียใจด้วยเรื่องชีวิตครอบครัว  คุณแคทสู้ๆ นะคะ อุทธรณ์แล้วน่าจะผ่าน แต่อดใจรอหน่อย  email เรานะคะ nantareeya_b@hotmail.com
Nan

Rattasart

สวัสดีครับพี่ๆ ของผมยื่นวีซ่าไม่ผ่านเหมือนกันครับ หัวข้อ your intention to leave the territory of the member states before the explry of the visa could not be ascertained ตอนนี้ให้แฟนเขายื่นอุทธรณ์ที่สวิสฯแล้วครับแต่ป่านนี้แล้วยังไม่รู้ผลเลย(2อาทิตย์แล้วครับ)ไม่รู้จะผ่านหรือเปล่า แล้วเคยมียื่นอุทธรณ์แล้วไม่ผ่านอีกหรือเปล่าครับ, แล้วถ้าผมยื่นวีซ่าแต่งงานจะง่ายกว่าหรือเปล่าครับ

Nantaree

สวัสดีค่ะ น้องรัฐศาสตร์
หลังจากยื่นอุทธรณ์แล้วรอประมาณ 6-8 week ค่ะ ถึงจะรู้ผล โดยทาง Bern จะมีจม.แจ้งทางไปรษณีย์ไปที่บ้านแฟนของคุณ หรือประมาณ week ที่ 7-8 คุณส่ง email เป็นภาษาอังกฤษ ไปถามสถานทูตสวิตใน กทม.ก็ได้ ว่าวีซ่าออกหรือยัง email นะคะ ban.visa@eda.admin.ch
บอกชื่อ สกุล เลข passport ถ้าวีซ่าผ่านแล้ว ให้เอา passport ใบจองตั๋ว ประกันเดินทางไปยื่นที่สถานทูต และรอรับใน 5 วันทำการ
ตอนพี่ยื่นอุทธรณ์ พี่รอ 7 weeks แต่พี่ส่ง email ไปถามสถานทูตก่อนที่แฟนพี่จะได้จม.จาก Bern ฮ่าๆ เพราะส่งไปรษณีย์หลายวัน ขี้เกียจรอ
วีซ่าแต่งงานน่าจะผ่านหมดนะคะ โชคดีนะคะ
Nan

Rattasart

ขอบคุณมากครับ..แสดงว่าถ้าเรายื่นอุทธรณ์นี่ยังไงก้อผ่านใช่มั๊ยครับผมกังวลว่ายื่นอุทธรณ์แล้วยังไม่ผ่านอีกนะครับ..ส่วนวีซ่าแต่งงานคิดไว้ว่าถ้ายื่นอุทธรณ์แล้วยังมีปัญหาก้อจะยื่นวีซ่าแต่งงานครับ

Nantaree

จากการอ่านในเวปป้าพอล ที่เห็นๆ มาส่วนใหญ่ยื่นอุทธรณ์จะผ่านนะคะ แต่คนที่ไม่ผ่านก็น่าจะมีนะ ยังไงก็ขออวยพรให้ผ่านนะคะ
Nan