ยื่นอุทธรณ์ วีซ่า

Previous topic - Next topic

Rattasart

สวัสดีครับ ผมเพิ่งสมัครสมาชิกใหม่ครับ ชื่อ อั๋น ครับผม
ผมอยากถามเกี่ยวกับการยื่นอุทธรณ์ครับ ตอนทึ่วีซ่าโดนปฎิเสธครั้งในใบแจ้งเหตุผลผมสามารถทำได้2วีธีคือยื่นอุทธรณ์เองที่ไทย กับให้ผู้เชิญยื่นอุทธรณ์ที่สวิตฯ(เลือกทำได้แค่ข้อเดียว)ผมให้แฟนที่สวิตฯยื่นอุทธรณ์ให้ครับผ่านไปอาทิตย์กว่าแล้วยังไม่ทราบผลเลยครับให้แฟนโทรเช็คแล้วก้อยังไม่ทราบว่าผ่านหรือเปล่าผมอยากทราบว่าถ้าเกิดยื่นอุทธรณ์ผ่านแล้วผมต้องทำอย่างไรครับ,ต้องไปสำภาษณ์ที่สถาทูตอีกหรือเปล่าครับหรือแค่เอาพาสปอร์ตไปติดวีซ๋าแล้วต้องเสียเงินเพิ่มอีกหรือเปล่าครับ(แฟนเสียค่ายื่นอุทธรณ์ไปแล้วครับ),ขอบคุณครับ

Ooh oh Jane

ของเจนยื่นอุททธรณ์ปีที่แล้วช่วงเดือน สิงหาคม น่าจะเป็นวันแม่พอดี  ใช้เวลาประมาณ 2 เดือนพอดีค่ะ  ปกติก็ใช้เวลา 2 เดือนะคะ  ส่วนค่าธรรมเนียมที่เรายื่นอุทธรณ์ไปเค้าจะคืนให้อีกทีหลังจากที่วีซ่าเราผ่านค่ะ  ส่วนกรณีสัมภาษณ์ไม่มีแล้วนะคะ  แค่รอให้ทางแฟนของเราเช็คที่สวิตค่ะ ประมาณ 3-4 วีคแรก จะมีเอกสารมาที่บ้านแฟนให้แฟนกรอกโน่นนี่นั่น ถ้าเค้าต้องการไรเพิ่มก็จะบอกว่าเอาไรบ้าง พอเสร็จแฟนก็ส่งเอกสารกลับอาจจะทางไปรษณีย์ หรือยื่นเองก็ได้  แล้วก็รอ รอ รอ อีกประมาณ 3-4 วีคค่ะ  ถึงจะรู้ผล .....ใจเย็นๆนะคะ  ผ่านแน่นอนค่ะ 
ตอนนี้เจนก็อยู่สวิตแล้ว หลังจากกลับจากสวิตคราวนั้นก็มาเดินเรื่องวีซ่าแต่งเลย เพราะขี้เกียจบินกลับไป-มาอีก  ....อิอิ
โชคดีนะคะ.....^^

Rattasart

ว้าว!!!!จริงเหรอครับ, อยากให้ผ่านจริงๆครับแต่แฟนผมบอกว่ายังไงก้อผ่านชัวร์แต่พออ่านเรื่องราวของเพื่อนๆแล้วชักไม่มั่นใจเพราะเขายังเด็กอยู่เลย แต่ถ้าไม่ผ่านเรายื่นวีซ่าแต่งงานเลยจะยุ่งยากเปล่าครับ แล้วถ้ายื่นอุทธรณ์ผ่านผมต้องเสียค่าติดวีซ่าที่ไทยอีกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับที่ช่วยให้ข้อมูลครับ

Ooh oh Jane

ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ...^^

ถ้าวีซ่า ผ่านแล้วก็ไม่ต้องเสียอะไรอีกค่ะ  เพราะทุกอย่างเราได้เสียไปหมดแล้ว  แค่แฟนโทรไปถามทางสวิตหรือเค้าส่งเป็นจดหมายมาบอกว่า วีซ่าเราผ่านแล้ว  เราก็ถือพาสปอร์ตไปเช็ค แล้วสแตมป์วีซ่ารอประมาณ 5 วันทำการก็มารับได้เลย  แต่ตอนนี้เค้าเปลี่ยนวิธีการขอวีซ่าใหม่ ไม่แน่ใจว่า ยังเป็นเหมือนเดิมหรือป่าวน๊า....^^

ส่วนวีซ่าแต่งงาน ของเจนไม่ยุ่งยากเลยค่ะ  แต่เจนเป็นคนเดินเรื่องเองทั้งหมด เหนื่อยนิดนึงค่ะ...
ตอนนี้ยื่นผ่านเอเยนซี่  ก็เอาแค่เตรียมเอกสารให้เค้า แล้วเค้าเป็นฝ่ายทำให้  ยิ่งง่ายไปกว่าที่เจนเดินเรื่องตอนนั้นอีกนะคะ...

Rattasart

ขอบคุณที่ให้ข้อมูลผมด้วยนะครับ

Sawitree

แนะนำตัวค่ะสวัสดีพีๆเพื่อนทุกๆคนค่ะเราเองก้อมะผ่านเหมือนานงานมีแบงค์เองก้อรับรองให้ตอนนี้เครียดมากรอแฟนยื่นที่สวิสเหมือนกันค่ะ. แต่คุณแฟนก้อมะรู้เรื่องไรเศร้าซ้ำสองจริงๆค่ะต้องทำยังไงคะถ้าจะยื่นที่ประเทศเขาเองรบกวนช่วยด้วยคะ่เศร้าๆๆๆ ??? :'(

Rattasart

สวัสดีครับ
ตอนนี้ผมต้องรอต่อไปอีกนานเลยล่ะครับเพราะว่ามีจดหมายแจ้งมาว่าให้ไปเสียค่ายื่นอุทธรณ์แล้วก้อต้องรออีกประมาณ 10 วีคเลยล่ะครับ
นานมาก..แต่แม่แฟนเขาไม่รอเขาจะเป็นคนยื่นจดหมายเชิญเองแล้วให้ผมไปยื่นทำวีซ่าเองอีกรอบ
ผมอยากทราบว่าเรายื่นอุทธรณ์ไปแล้วกลับเปลี่ยนมายื่นทำวีซ่าใหม่แทนแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ
แล้วตอนนี้สถานฑูตสวิตก้อเปลี่ยนที่ทำวีซ่าแล้วด้วยให้บรอษัท TLScontact ทำแทน

Nantaree

เราเคยถามสถานทูตเคสนี้เหมือนกัน เขาบอกว่าถึงยื่นใหม่ เรื่องของคุณก็กลายเป็นเคสอุทธรณ์เหมือนเดิม เพราะผู้ขอวีซ่าคือคนเดิม ไปประเทศเดิม คนที่ตัดสินวีซ่าของสถานทูตสวิตในกรุงเทพก็เจ้าหน้าที่ชุดเดิม  การอุทธรร์คือการส่งเรื่องของคุณไปให้ทาง Bern ตัดสินอีกครั้งค่ะ
โดยเขาจะติดต่อเเฟนของคุณเพื่อขอเอกสารเพิ่มเติม หรือให้แฟนคุณกรอกเอกสารบางอย่างเพิ่ม
เราคิดว่าอุทธรณ์แล้วรอดีไหม เป็นคำแนะนำเล็กๆ น้อยจากเรานะคะ  ลองดูคำแนะนำจากท่านอื่นนะคะ
Nan

Rattasart

ขอบคุณมากเลยครับ
ก้อคงต้องรอแหละครับน่าจะผ่านเร็วๆนี้แหละครับ(ให้กำลังใจตัวเองแบบนี้ทุกวัน)